เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:30:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นี่หรือนายทหาร ที่มีนามว่าผู้ฝึกนักรบพระเจ้าตาก....  (อ่าน 22392 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:26:09 AM »

สงสัยเป็นหมาตัวผู้ครับเพราะถ้าหมาตัวเมียมันยังรักลูก ไม่รู้ใครเอาไปเปิดให้ลูกสาวฟังแล้วยัง.ถ้าเก่ง+ดีจริงกองทัพให้คุมกองกำลังแล้วครับ ไม่ต้องเป็นหมาจรจัดกัดไม่เลือกแบบนี้หรอก บู่ บู่ บู่
นายทหารชั้นยศนายพล..คุณกล้าเรียกหมูเรียกหมา..เชื่อว่า..มากกว่านี้คุณคงกล้า..
เสียดายที่ขึ้นชื่อว่าเป็น"ชาวอวป." และสมาชิกระดับ "Sr. Member"

และมีนายทหารอีกมากที่ไม่ได้คุมกองกำลัง..หน้าที่และภาระกิจต่างกัน..ครับ

ขอตอบนิดหนึ่งแล้วกัน ในฐานะที่ ได้รับเสียงหัวเราะกับโพสท์ของคุณมาเป็นเวลานาน จึงอยากลองสนทนาด้วยดูสักหน่อย
ในประเด็นนี้ หากเป็นผมผมอยากจะบอกว่าผมไม่ได้นับถือคนที่ชั้นยศ หรือความร่ำรวยครับ คนดี ต่อให้ไม่มียศฐาบรรดาศักดิ์ไม่มีเงิน ผมก็ไหว้และให้ความเคารพด้วยความเต็มใจ คนชั่ว รวยล้นฟ้ามียศสูงส่งผมก็วิจารย์เช่นกัน ส่วนในกรณีเสธ.แดงนั้น เอามันไปเปรียบเทียบกับสุนัขผมเห็นว่าไม่สมควร เนื่องจากเป็นการไม่ให้เกียรติสุนัขอย่างยิ่ง
ส่วนเรื่องคุมกำลังหรือไม่นั้น ก็เช่นกันครับ ผมนับถือใครนับถือที่ความดีจะคุมกำลังหรือไม่ ไม่ได้ใส่ใจ

เอาล่ะครับ ขออนุญาตตอบคุณเพียงเท่านี้ ขอเชิญสร้างความฮา ให้เพื่อนสมาชิกต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้
ขอบคุณที่ข้อเขียนของผมสร้างเสียงฮาให้กับคุณและเพื่อนสมาชิกที่คุณอ้างได้..
เป็นสิ่งจำเป็นนะครับ..ในช่วงเวลาแบบนี้..สำหรับคนที่ลุ่มหลงหน้ามืดตามัว
เลือดเข้าตาแล้วนี่ครับ..แตกหัก..สงครามครั้งสุดท้าย (ของสุดท้าย..ของสุดท้าย.........................................................................................
เชิญฮาให้เต็มที่ครับ..ฮา...ฮา....ฮา....

เขาเสียดสีคุณอยู่ต่างหากรู้ตัวไม๊..... ยิ้มีเลศนัย
=================================================

ส่วนจะกล้า/ไม่กล้า ไม่เห็นจะสำคัญเลย....จำไม่ได้หรือตำแหน่งนายยกใหญ่กว่าเสธแดงอีกโดนแม่ค้าที่สีลมใล่ตะเพิดมาแล้ว

ผมก็คิดเหมือนกันครับว่ากล้าไม่กล้า ไม่เห็นจะสำคัญ
   สำหรับผม คนชั่วต้องถูกประนาม ไม่ว่าต่อหน้าหรือลับหลัง

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:42:12 AM »

อ้อ ถ้าพูดเรื่องกล้าไม่กล้า อยากจะลองถามว่า เศษแดง กล้าไปเดินฝ่ากลางที่ชุมนุมพธม.หรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:37:54 AM โดย ๏แก้วเดียวจุก๏ » บันทึกการเข้า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:52:09 AM »

เยี่ยม
ครับ
ประเด็นใหม่ น่าสนใจมากครับ
 เยี่ยม

Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:18:06 PM »

บุคคลคนนี้  อาจมีข้อดี ถูกใจใครหลายคน  แต่ก็มีข้อไม่ดีที่ไม่ถูกใจใครอีกหลายๆคนเช่นกัน
แต่ถ้าให้คะแนนรวม ว่า เหมาะสมจะมาเป็นผู้นำกองทัพหรือประเทศหรือไม่  ผมไม่ให้ผ่านครับ

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:29:24 PM »

อ้อ ถ้าพูดเรื่องกล้าไม่กล้า อยากจะลองถามว่า เศษแดง กล้าไปเดินฝ่ากลางที่ชุมนุมพธม.หรือเปล่าครับ

จะกล้าไปหรอ  ถ้าไปก็ต้องไปเป็นฝูงแน่เลย  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 11:40:17 PM »

สงสัยเป็นหมาตัวผู้ครับเพราะถ้าหมาตัวเมียมันยังรักลูก ไม่รู้ใครเอาไปเปิดให้ลูกสาวฟังแล้วยัง.ถ้าเก่ง+ดีจริงกองทัพให้คุมกองกำลังแล้วครับ ไม่ต้องเป็นหมาจรจัดกัดไม่เลือกแบบนี้หรอก บู่ บู่ บู่
นายทหารชั้นยศนายพล..คุณกล้าเรียกหมูเรียกหมา..เชื่อว่า..มากกว่านี้คุณคงกล้า..
เสียดายที่ขึ้นชื่อว่าเป็น"ชาวอวป." และสมาชิกระดับ "Sr. Member"

และมีนายทหารอีกมากที่ไม่ได้คุมกองกำลัง..หน้าที่และภาระกิจต่างกัน..ครับ
คุณนับถือคนที่ชั้นยศหรือครับ คุณฟังเทปแล้วหรือยัง ถึงตอนที่พูคถึงลูกสาวคิดว่าคำพูคที่พูคแสดงออกถึงความรักลูกสาวบ้างหรือไม่แล้วเทียบได้หรือไม่กับสิ่งที่ผมเปรียบเทียบ ผมว่ากองทัพเสียชื่อมากกว่าที่มีคนแบบนี้อยู่ในกองทัพให้กองทัพเสื่อมเสียแม้กระทั่งผู้บังคับบัญชาก็ด่าสาดเสียเทเสีย ถ้าเป็นสมัยก่อนโดนแม่ทัพสั่งประหารเจ็ดชั่วโคตรแล้วครับ ผมเป็นคนแบบนี้แหละครับถ้าเป็นคนดีแม้แต่ขอทานผมก็ยกมือไห้วโดยไม่คิดว่าต่ำต้อย ถ้าไม่ดีจริงพิสูจน์ได้แม้กระทั่งผู้กำกับ ปลัดอาวุโสผมก็ใส่มาแล้วต่อให้สูงกว่านี้ใจผมก็ไม่เคยคิดที่จะกลัว คุณรู้ไหมในเว๊บนี้มีที่ใหญ่กว่าพลตรีอีกเล็กกว่าลูกจ้างรายวันก็มีไม่มีใครเอาชั้นยศมาเบ่งใส่ใคร เพราะทุกคนรู้ตัวดีว่าขี้เหม็นเท่ากัน มีแต่ความดี-ชั่วเท่านั้นที่ไม่เท่ากัน คุณเพิ่งมาอยู่บ้านนี้แค่3-4 เดือนเอง แล้วก็มาอยู่ช่วงที่ความคิดแตกแยกกันด้วยผมไม่โทษคุณหรอก แล้วก็อยากให้อ่านย้อนหลังกระทู้ผมด้วยว่าผมเคยพูคหยาบแบบนี้หรือเปล่า.ถ้าข้องใจผมอยู่นราธิวาส แล้วก็รู้จักนายทหารที่เสียสละมาปฎิบัติงานหลายคนเคยนั่งกินเหล้ากันหลายครั้ง เคยถามถึงคนๆนี้ต่างก็ไม่อยากพูคถึงครับ.ขอโทษครับ. ไหว้

ถ้าคนที่ผมรู้จักดีพอที่ตัดสินใจได้ว่าเขาดี...ผมเคารพนับถือได้โดยไม่ถือชั้นวรรณะหรือชั้นยศ
ถ้าคนมีชั้นวรรณะหรือชั้นยศแต่ประพฤติชั่ว..ผมก็ไม่เคารพนับถือหลีกเลี่ยงการพบปะเจอหน้า
แต่ถ้าผมยังรู้จักไม่ดีพอ..ผมก็จะให้เกียรติแก่ชั้นยศ..โดยเฉพาะชั้นยศระดับสูงที่ได้รับพระราชทาน..
ถึงจะรู้ดีว่าใค่รซักคนประพฤติชั่ว..ทำเลว..ผมก็ไม่เรียกเขาเป็นหมูหมา..ในที่สาธารณะ ครับ

คุณ gms  ปากเที่ยวว่าคนโน้นคนนี้ว่าไปว่าเขาทำไมทั้ง ๆ ที่รู้จักตัวเขาคนนั้นไม่ดีพอ  แล้ว คุณ gms รู้จักกับ คุณ พจน์ ดีพอแล้วหรือจึงไปตำหนิว่าเขา  ต่างคนต่างก็สามารถแสดงความคิดเห็นได้  ถ้าไม่เข้าที RO. จะเป็นผู้ลบกระทู้ไปเอง   แต่นี่อะไร พอใครแสดงความคิดเห็นแล้วไม่ตรงกับที่ตนพอใจก็ออกมาตำหนิ  ระวังจะเข้าคำกล่าวที่ว่า "ว่าแต่เขาอิเหนาเป็นเอง" หรือ "ดูละครแล้วย้อนดูตัว" นะครับ  

ขอบคุณครับที่เตือน..จะพยายามไม่เป็นอย่างที่ว่าครับ
เรื่องรู้จักก็ไม่รู้จักหรอกครับ..ก็ดูจากข้อเขียนนี่แหละ
ผมอาจจะตีความผิด..แต่เจตนาคือไม่อยากให้ใช้ภาษาไม่สุภาพครับ
คนจะดีจะชั่ว ก็คงได้รับผลกรรมจากการกระทำของเขาอยู่แล้ว
อย่าไปเปรียบเทียบเป็นสัตว์เดียรฉานเลย..เราอยู่ในเว้ปปัญญาชนกันนะครับ

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 11:46:06 PM »

สัตว์เดรัจฉาน - beast

เดรัจฉาน [-รัดฉาน] น. สัตว์เว้นจากมนุษย์ เช่นหมู หมา วัว ควาย (มักใช้เป็นคําด่า),
 ใช้ว่า ดิรัจฉาน หรือ เดียรัจฉาน ก็มี.

website - เว็บไซต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2008, 11:48:40 PM โดย JongRakN » บันทึกการเข้า

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
bbgun
speak boldly, freely, and plainly
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 11:49:01 PM »

ตามมาดูพฤติกรรม...ปัญญาชนครับ... Grin

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 12:52:05 AM »

เสธ.แกไม่มีคุณค่าพอที่ผมจะต้องไขว่คว้าตามหาครับ

แต่ถ้าได้พบ...
- ผมบอกว่า ผมจะกล้าด่าแกต่อหน้า ... คุณเชื่อไหม ... ทำไมถึงเชื่อ
- ผมบอกว่า ผมจะไม่กล้าด่าแกต่อหน้า ... คุณเชื่อไหม ... ทำไมจึงเชื่อ

(สมมติ)ว่าคุณเกลียดมหาจำลอง  แล้วได้เจอหน้า...
- คุณบอกว่า คุณจะกล้าด่ามหาต่อหน้า ... ผมเชื่อไหม ... ทำไมถึงเชื่อ
- คุณบอกว่า คุณจะไม่กล้าด่ามหาต่อหน้า ... ผมเชื่อไหม ... ทำไมถึงเชื่อ

ผมหมายความเช่นนั้นครับ  พอแค่นั้น  ขอบคุณครับ ...  Wink

เยี่ยม

ผมขอบอกเล่าเรื่องของผมเฉยๆ...

ไม่ได้จะกล่าวหาใคร หรือเสียดสีใคร...

ถ้าหากผมเจอท่านมหาจำลอง ผมจะไหว้ท่าน...

เหมือนที่เคยไหว้เมื่อสิบหกปีที่แล้วครับ...

แต่ถ้าผมเจอเสฯแดง ผมไม่ไหว้แน่ๆ...

ไม่ว่าปีนี้ หรืออีกกี่สิบปีข้างหน้าก็ตาม ครับ...
หนุ่ม ขุนเล
Newbie
*

คะแนน 1

รักผู้อื่นก่อน แล้วผู้อื่นจะรักเราเอง

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 12:48:33 PM »

ฟังหูไว้หู  เพราะที่ด่ากันอยู่  คนไทยด้วยกันทั้งเพ
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 12:53:01 PM »

สัตว์เดรัจฉาน - beast

เดรัจฉาน [-รัดฉาน] น. สัตว์เว้นจากมนุษย์ เช่นหมู หมา วัว ควาย (มักใช้เป็นคําด่า),
 ใช้ว่า ดิรัจฉาน หรือ เดียรัจฉาน ก็มี.

website - เว็บไซต์
ขอบคุณครับ..ตกไปจริง ๆ "เดียรัจฉาน"  "เดียรัจฉาน"  "เดียรัจฉาน" จะจำไว้ครับ...
+1 ให้คุณ JongRakN ครับ

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11]
  พิมพ์