เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:26:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเก็บรักษาปืนครับ  (อ่าน 5622 ครั้ง)
citizenband
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:37:00 PM »

ผมมีปืนลูกโม่ 4 นิ้วรมดำ 1 กระบอกเวลายิงเสร็จก็ล้างและชโลมน้ำมันตามปกติไม่ทราบว่าควรเก็บไว้ในซองพกหรือไม่(ของผมเป็นซองผ้าครับ)เพราะมีคนเคยบอกมาว่าเวลาโชลมน้ำมันเสร็จไม่ควรเก็บไว้ในซองเพราะว่าจะดูดซับความชื้นและอาจจะทำให้เกิดสนิมจริงเหรอครับขอคำชี้แนะด้วยครับ
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 10:53:47 PM »

Cheesyเก็บไว้ได้ครับ ถ้าไม่ต้องระวังเรื่องคนอื่นมาหยิบเล่นก็วางไว้เฉยบนผ้าให้อากาศถ่ายเทได้ แต่ที่แน่ๆอย่าเก็บไว้ในตู้เสื้อผ้า เพราะตู้เสื้อผ้ามีความชื่นมาก ผมเคยลืมกล้องนิคอน เอฟ10 ไว้ พอเปิดมาดูอีกครั้งราขึ้นเลนซ์เลยครับ ปรึกษาช่างซ่อมกล้องเค้าบอกว่าคนส่วนมากคิดว่าตู้เสื้อผ้าความชื่นจะน้อยที่จริงมากกว่าที่อื่น
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:20:49 PM »

ผมก็ไม่เก็บใส่ซองคับ...

วางไว้บนพรมหรือผ้า...

ประกับด้ามก็ไม่ยอมใส่ด้วยคับ...Cheesy
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2005, 11:52:28 PM »

จากที่เคยเห็นนะครับ   Cheesy

ปืน Sig220  เก็บในซองหนัง  ทิ้งไว้ 7  วัน  น้องหนิมก็มาหาแล้วครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ส่วนตัวผมว่าซองปืนบางประเภทเป็นซองหนังแท้  หากพกในจะสะสมความชื้นจากเหงื่อ

เวลาเก็บไม่ถอดออกจากซองทำให้เกิดสนิมครับ ตกใจ

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 08:18:18 AM »

ผมไม่เคยเก็บใว้ในซองปืนเลยทำความสะอาดเส็รจเรียบร้อยก็วางไว้เฉยๆครับ   ถ้าคุณเก็บไว้ในซองและไม่ได้ใช้เป็นเวลานานๆน้องสนิมจะมาหาแน่นอนครับ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
billy the kid @ Love The King @
A Promise Is Promise
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 131

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 08:34:51 AM »

ถ้าเก็บใว้ในกล่องพร้อมห่อกระดาษน้ำมันละครับ

ทุกคนมีอิสระอย่างเต็มที่ในการดำเนินชีวิต และเป็นผู้รับผลแห่งการกระทำของตน ตามเงื่อนไขปัจจัยต่างๆ
*อนุช  อาภาภิรม*
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 08:48:38 AM »

เก็บไว้ในกล่องปืนครับสำหรับปืนสั้น..ปืนยาวอยู่ในซองปกติ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 09:31:18 AM »

ของผมโคลท์ .45 รวมทั้งปืนอื่นๆที่เคยมี ล้างเช็ดชโลมด้วยโซแน๊กซ์แล้วเช็ดออก เก็บไว้ในซองพกอ่อน (ปืนสั้น)

ทำอย่างนี้มากว่า 20 ปีแล้วไม่เคยมีปัญหาน้องหนิมมากวนใจ  ปกติ 2 เดือนเช็ดที เปลี่ยนแม๊กเอากระสุนออกเดือนละครั้ง

ยกเว้นไปยิงมาก็ล้างทันที่ที่กลับถึงบ้าน

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 09:54:30 AM »

Grin Grinของผมไม่ใส่ซองเหมือนกันครับ ถ้าจะเก็บก็เอาลงกล่องไว้แต่ปกติวางไว้ข้างนอกกล่องครับ(บ้านไม่มีเด็ก) Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 10:12:26 AM »

ของผมโคลท์ .45 รวมทั้งปืนอื่นๆที่เคยมี ล้างเช็ดชโลมด้วยโซแน๊กซ์แล้วเช็ดออก เก็บไว้ในซองพกอ่อน (ปืนสั้น)

ทำอย่างนี้มากว่า 20 ปีแล้วไม่เคยมีปัญหาน้องหนิมมากวนใจ ปกติ 2 เดือนเช็ดที เปลี่ยนแม๊กเอากระสุนออกเดือนละครั้ง

ยกเว้นไปยิงมาก็ล้างทันที่ที่กลับถึงบ้าน
บางคนบอกว่า  ไม่ควรใช้โซแนกซ์ ลางบอกว่ามันกัดรมดำ  เอ๊ะ อะไร ทำไม ไฉน......งง......

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 10:14:25 AM »

ถ้ากลัวความชื้นก็ลองหาสารดูดความชื้นพวก Silica Gel ซองเล็กๆที่มักจะแถมมากับห่อขนม ใส่ลงไปด้วยครับ

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 10:14:31 AM »

เก็บไว้ในกล่องเก็บปืน พร้อมตัวดูดความชื้น 1 ซองครับ
INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 10:33:54 AM »

ถ้าหากล่องพลาสติกได้ ก็ใส่กล่องพลาสติกครับ เอาแบบที่ซีลได้นะ
ด้านในโรยซิลิก้าเจล (ศึกษาภัณฑ์ขายกระปุกละ 130-150 เยอะมากๆ)
กล้องผมก็เก็บแบบนี้ครับ ขนาดเลนส์เลนส์ sigma ที่ว่าขึ้นฝ้าง่ายยังไม่เคยเกิดเลยครับ Wink

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 12:53:44 PM »

ผมวางบนกระดาษมันครับ ในตู้ใส่กล่องดูดความชื้นไว้

กล่องนี้ซื้อที่ Watson กล่องละ 35 บาท เป็นกล่อง 2 ชั้น ชั้นบนใส่สารดูดความชึ้น ชั้นล่างเป็นส่วนที่ให้สารดูดความชื้นแปลงสภาพเป็นน้ำลงมา ใช้ดีมากครับ พอสารหมดจะเห็นว่าดูดความชื้นกลั่นเป็นน้ำ 100 กว่า ซีซี ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
sniper08
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 05:08:47 PM »

ทำความสะอาด เช้ดด้วยน้ำมันทาปืน ใส่ถุงพลาสติกครับ รับรองไม่เป็นสนิม เพราะน้ำมันยังอยู่และไม่โดนอากาศภายนอกด้วย อย่าเอาไส่ซองที่เป็นหนัง นะครับ หนังจะดูดความชื้น ทำให้ปืนเราเป็นสนิมครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์