เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:44:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะโอนปืนไปให้ญาติที่ต่างจังหวัดครับ  (อ่าน 1585 ครั้ง)
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 03:28:57 PM »

หากมีข้อพิพาทเรื่องที่ดินกับพื้นที่ข้างเคียง จะขออนุญาตมีอาวุธปืนป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้ง่ายกว่าสภาวปกติหรือไม่ครับ (จะให้ญาติรับโอนไปเฝ้าไร่ครับ) หรือมีวิธีใดที่กฏหมายอนุญาตให้คนอื่นใช้ปืนเราเฝ้าสวนแทนเราได้บ้างครับ (ผมอยู่ กทม.ครับ)

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 03:37:15 PM »

ง่ายหรือไม่...ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของนายทะเบียน ถ้านายทะเบียนทราบว่ามีกรณีพิพาท ทะเลาะเบาะแว้งกัน อาจใช้ดุลยพินิจไม่ออกใบอนุญาตได้ กลัวว่าจะเอาปืนไปตัดสินปัญหากัน... แต่ถ้ามีข่มขู่ คุกคาม ปองร้าย ขู่ฆ่า มีการแจ้งความเป็นหลักฐาน อันนี้ก็อาจจะช่วยให้ง่ายขึ้นได้............

....ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจ.....

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
bang 41 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

รักแม่ รักพ่อ เหนืออื่นใด

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 03:41:14 PM »

นายทะเบียนท้องที่ ต้องเช็คประวัติผู้ขออนุญาติและหลักฐานประกอบการขออนุญาติ  ความจำเป็นต้องมี

หยาดโลหิตที่หลั่งไหลในกายกู  หากเฉือนดูก็จักเห็นเฉกเช่นสี
วิษณุกรรมพ่อกูนามกวี               น้ำเงินนี้สีโลหิตสถิตย์กาย
pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 03:42:13 PM »

ครับจุดประสงค์ของการขอใบอนุญาติมีอาวุธปืน นี่เเหละคือสิ่งเเรกที่ท่านจะพิจารณา  ยิ่งมีเหตุข้อขัดเเย้ง ท่านยิ่งไม่ให้ครับ
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 03:57:23 PM »

ครับจุดประสงค์ของการขอใบอนุญาติมีอาวุธปืน นี่เเหละคือสิ่งเเรกที่ท่านจะพิจารณา  ยิ่งมีเหตุข้อขัดเเย้ง ท่านยิ่งไม่ให้ครับ
จริงหรือครับ เท่าที่ผมเข้าใจหากมีข้อพิพาท เราก็ต้องกลัวว่าเขาอาจจะมาทำร้ายเราได้ เราจึงมีเหตุให้ต้องป้องกันตัวเอง เพราะผมเคยลงในใบขอ ป.3 ว่าเคยถูกงัดห้องพัก แทนที่เจ้าหน้าที่จะพิจารณาไม่อนุญาตเพราะห้องยังโดนงัดได้แล้วถ้ามีปืนไว้ในห้องแล้วโดนงัดไปอีกยิ่งอันตรายใหญ่ แทนที่ท่านจะไม่อนุญาตกลับอนุญาตให้มีได้ ตอนนี้ผมมี MP9c 1 กระบอก เรมิงตั้น M870 1 กระบอก เพิ่งไปรับมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา และเหลืออีกใบคือ ปืนยาว .22 ยังไม่มีเงินไปเอามาเลยครับ ทั้ง 3 กระบอกขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับ  แต่ตอนนี้อาจเปลี่ยนใจอยากได้สวัสดิการ RAMI หรือ Glock 26 ครับ   

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 04:22:52 PM »

ครับ.. เเต่ในกรณีนี้เป็นเรื่องของที่ดินในระดับข้อพิพาท  ยังไม่เป็นเหตุให้เกิดการคุกคามข่มขู่เอาชีวิตท่านอาจจะคิดว่ามีวิธีเเก้ปัญหาทางอื่นอยู่โดยไม่สนับสนุนให้เกิดความรุนเเรงโดยใช้อาวุธครับ   มีตัวอย่างจากญาติของผมเองเเหละครับถึงกล้าฟันธงครับ...  เเต่อย่างว่าเเหละครับ  เจ้าหน้าที่คนละคนกัน ดุลยพินิจย่อมไม่เหมือนกัน  เเต่เอาใจช่วยนะครับ  ด้วยความเคารพครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 09:15:52 PM »

สวัสดีครับพี่
ผมว่าถ้าจะโอนให้ญาติก็โอนแบบธรรมดานี่แหละครับบอกว่าเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
เฝ้าสวนก็พอไม่ต้องบอกเรื่องเกี่ยวกับที่ดิน ปลัดบ้านเรามาใหม่คุยง่ายครับ
ส่วนเรื่องปืนเราแต่ให้คนใช้โดยให้เฝ้าทรัพย์สินหรือสวนแทนเรา
ข้อนี้ผมเคยอ่านผ่านอยู่แต่หาไม่เจอยังไงผมจะลองหาให้อีกทีครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 09:23:13 PM »

จริงหรือครับ เท่าที่ผมเข้าใจหากมีข้อพิพาท เราก็ต้องกลัวว่าเขาอาจจะมาทำร้ายเราได้ เราจึงมีเหตุให้ต้องป้องกันตัวเอง เพราะผมเคยลงในใบขอ ป.3 ว่าเคยถูกงัดห้องพัก แทนที่เจ้าหน้าที่จะพิจารณาไม่อนุญาตเพราะห้องยังโดนงัดได้แล้วถ้ามีปืนไว้ในห้องแล้วโดนงัดไปอีกยิ่งอันตรายใหญ่ แทนที่ท่านจะไม่อนุญาตกลับอนุญาตให้มีได้ ตอนนี้ผมมี MP9c 1 กระบอก เรมิงตั้น M870 1 กระบอก เพิ่งไปรับมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา และเหลืออีกใบคือ ปืนยาว .22 ยังไม่มีเงินไปเอามาเลยครับ ทั้ง 3 กระบอกขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับ  แต่ตอนนี้อาจเปลี่ยนใจอยากได้สวัสดิการ RAMI หรือ Glock 26 ครับ  

นี่แหละครับที่ว่าขึ้นอยู่กับ ดุลยพินิจ ของนายอำเภอ(ใจ) ครับ... Grin

The best way to predict the future is to invent it.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 09:30:58 PM »

เหตุผลตาม พรบ.อาวุธปืนฯ ม.๙  "เพื่อป้องกันตัว หรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬา หรือยิงสัตว์"
และไม่เข้าข้อห้าม ตาม ม.๑๓  ครับ

ส่วนเรื่องข้อขัดแย้งในเรื่องส่วนตัว ป.๑ ไม่มีพื้นที่พอจะให้กรอก หรอกครับ
และไม่ใช่เงื่ือนไขที่จะต้องไปใ้ห้นายทะเบียน รับทราบด้วย.

ก็ให้ยื่นคำร้อง ขอรับโอน ตามปรกติ ทั่วไปนะครับ.  Grin

Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2008, 10:55:18 PM »

ลองดูตามนี้ครับไม่รู้ว่าจะเกี่ยวข้องกันหรือเปล่ายังไงนักกฎหมายตรวจสอบด้วยครับ

ตามพระราชบัญญัติ อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และ สิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. 2490

มาตรา 14
บุคคลใดมีความประสงค์ให้ผู้อื่นมีและใช้อาวุธปืน หรือ เครื่องกระสุนปืน สำหรับรักษาทรัพย์สินของตน
อันจักต้องใช้ให้ผู้อื่นดูแล หรือ จักต้องสั่งนำเข้า หรือ ซื้ออาวุธปืน หรือ เครื่องกระสุนปืน เพื่อความประสงค์เช่นว่านั้น
อาจขอรับหนังสืนอนุญาตพิเศษจากนายทะเบียนท้องที่ ที่บุคคลนั้นมีถิ่นที่อยู่ หนังสืออนุญาตนี้นายทะเบียนจะออกให้ได้
แต่โดยอนุมัติของเจ้าพนักงานซึ่งรัฐมนตรีแต่งตั้งไว้
ผู้จะรับมอบอาวุปืนตามความในวรรคก่อน ต้องเป็นผู้ไม่ต้องห้ามตามมาตรา 13

คำสั่งที่ 674/2490

เรื่อง ระเบียบการปฏิบัติตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน
เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และ สิ่งเทียมอาวุธ 2490

ข้อ 16
ในกรณีที่ขออนุญาตเพื่อให้ผู้อื่นมีและใช้อาวุธปืน เพื่อรักษาทรัพย์สินตาม มาตรา 14 ให้นายทะเบียนท้องที่ขอรับอนุมัติต่ออธิบดีกรมตำรวจ
หรือ ข้าหลวงประจำจังหวังทุกเรื่องทุกราย เมื่อได้รับอนุมัติแล้ว จึงให้ออกหนังสืออนุญาตให้ตามแบบท้ายคำสั่งนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2008, 10:59:02 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
SittiMP9c
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:22:25 PM »

ลองดูตามนี้ครับไม่รู้ว่าจะเกี่ยวข้องกันหรือเปล่ายังไงนักกฎหมายตรวจสอบด้วยครับ

ตามพระราชบัญญัติ อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และ สิ่งเทียมอาวุธปืน พ.ศ. 2490

มาตรา 14
บุคคลใดมีความประสงค์ให้ผู้อื่นมีและใช้อาวุธปืน หรือ เครื่องกระสุนปืน สำหรับรักษาทรัพย์สินของตน
อันจักต้องใช้ให้ผู้อื่นดูแล หรือ จักต้องสั่งนำเข้า หรือ ซื้ออาวุธปืน หรือ เครื่องกระสุนปืน เพื่อความประสงค์เช่นว่านั้น
อาจขอรับหนังสืนอนุญาตพิเศษจากนายทะเบียนท้องที่ ที่บุคคลนั้นมีถิ่นที่อยู่ หนังสืออนุญาตนี้นายทะเบียนจะออกให้ได้
แต่โดยอนุมัติของเจ้าพนักงานซึ่งรัฐมนตรีแต่งตั้งไว้
ผู้จะรับมอบอาวุปืนตามความในวรรคก่อน ต้องเป็นผู้ไม่ต้องห้ามตามมาตรา 13

คำสั่งที่ 674/2490

เรื่อง ระเบียบการปฏิบัติตามพระราชบัญญัติอาวุธปืน
เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง และ สิ่งเทียมอาวุธ 2490

ข้อ 16
ในกรณีที่ขออนุญาตเพื่อให้ผู้อื่นมีและใช้อาวุธปืน เพื่อรักษาทรัพย์สินตาม มาตรา 14 ให้นายทะเบียนท้องที่ขอรับอนุมัติต่ออธิบดีกรมตำรวจ
หรือ ข้าหลวงประจำจังหวังทุกเรื่องทุกราย เมื่อได้รับอนุมัติแล้ว จึงให้ออกหนังสืออนุญาตให้ตามแบบท้ายคำสั่งนี้

ขอบคุณครับ แล้วจะต้องให้เขายื่นเอกสารว่าอย่างไรครับ  ในกรณีชื่อปืนเป็นชื่อผมอยู่ ผมต้องดำเนินการเอง หรือให้เขาเป็นผู้ดำเนินการครับ  ต้องดำเนินการที่วังไชยา หรือ ที่ท้องที่ครับ เพราะปืนอยู่ที่ กทม.ครับ

supermankrab
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:49:03 PM »

ความคิดผมว่า   เป็นญาติกันโอนให้ไปเลยดีกว่าครับ รู้สึกมั่นใจกว่า ขออนุญาตให้ผู้อื่น นะ ผมว่า(เป็นความเห็นส่วนตัว)
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 07:57:04 PM »

ในส่วนดำเนินการที่วังไชยาผมไม่รู้ครับแต่ยังไงคุณ SittiMP9c ก็ต้องไปตัดที่วังไชยาหลังโอนให้ญาตอยู่ดีครับ
ส่วนในการโอนให้ญาติทางที่ดีลงมาโอนด้วยตัวเองดีกว่าครับเพราะทางนี้ต้องมาโอนทั้งผู้โอนและรับโอนครับ
ขั้นตอนการขออนุญาตและเอกสารก็ขออย่างที่คุณ SittiMP9c ขอนั้นแหละครับเพียงแค่ขอโอนจากคุณเท่านั้นเอง
ยังไงโทรสอบถามทางอำเภอดูอีกทีครับ

ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:03:33 AM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

SittiMP9c
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 08:22:22 AM »

ในส่วนดำเนินการที่วังไชยาผมไม่รู้ครับแต่ยังไงคุณ SittiMP9c ก็ต้องไปตัดที่วังไชยาหลังโอนให้ญาตอยู่ดีครับ
ส่วนในการโอนให้ญาติทางที่ดีลงมาโอนด้วยตัวเองดีกว่าครับเพราะทางนี้ต้องมาโอนทั้งผู้โอนและรับโอนครับ
ขั้นตอนการขออนุญาตและเอกสารก็ขออย่างที่คุณ SittiMP9c ขอนั้นแหละครับเพียงแค่ขอโอนจากคุณเท่านั้นเอง
xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx  ขอให้โชคดีครับ  (แก้ไขข้อความตามการแจ้งของคุณ c.tong)
ขอบคุณครับ เอาไว้ให้ผมได้ ป.4 ก่อน แล้วจะดูอีกทีครับ ขอเอาไว้กับตัวเองสัก 2-3เดือนก่อนครับ

ลืมถามไปว่าที่เลิงนกทาไปยิงปืนที่ไหนกันครับ ช่วงนี้ผมอาจไม่ได้เข้าเว็บเกือบครึ่งเดือน เพราะต้องไปราชการต่างจังหวัดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:15:23 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:50:58 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้
ผมแจ้งทาง PM ให้ จขกท. ทราบแล้วครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์