เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:25:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง" ดาบไทย " กับ " ดาบซามูไร " ครับ  (อ่าน 48988 ครั้ง)
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 12:46:35 PM »

รบกวนขอถามความคิดเห็นเพื่อนๆพี่ๆครับว่า

ระหว่างดาบไทย กับ ดาบซามูไร  อย่างไหนดีกว่ากันครับ

ในเงื่อนไขการใช้รบกันจริงๆในสนามรบไม่ได้เอาไว้โชว์

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 01:26:38 PM »

ใครใช้ล่ะ

ยามาโมโต้ใช้ ก็ว่า คาตานะดีสุด

พระยาพิชัยใช้ ก็ว่า ดาบไทยดีสุด

ดาบเหล่านี้ มาพร้อมวิถีแห่งการใช้

ผมไม่มีทั้งสองอย่าง  ถ้าผมใช้ ผมว่า

พร้าเหล็กแหนบดีสุด   Grin

ไหว้  ไหว้  ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 01:40:47 PM »

ผมว่าดาบซามูไร ใช้รบดีกว่าครับ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 01:45:09 PM »

ลองอ่านดูครับ เมื่อดาบญี่ปุ่นเมดอินไทยแลนด์ตีตลาดโลก.................... Grin
              http://blog.eduzones.com/nunthida/990

[URL=h
โอรสเยาวราช-รักในหลวง
ใครจะใหญ่เกินกรรม
Full Member

คะแนน 11

ผยองในความเป็นไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 01:51:06 PM »

แล้วแต่ว่าอยู่ในมือใครครับ แล้วฝีมือและไหวพริบคนๆนั้นมีขนาดไหน

แต่ดาบทั้งสองอย่างก็สวยไปคนละแบบ ผมเลยชอบทั้งสองแบบ  Grin

โพธิญาณ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 01:54:18 PM »

ดาบไทยใช้ฟันเป็นหลัก
ดาบคาตานะ ใช้แทงเป็นหลัก  ไม่นิยมประดาบ

ทั้งสองอย่างหากนำมาต่อสู้กัน
เมื่อได้รับผลการแข่ง ไม่สมควรใช้คำว่า
ดาบไทยชนะดาบคาตานะ  หรือ ดาบคาตานะ ชนะดาบไทย

แต่สมควรใช้คำว่า คน คนนี้ ชนะ คน คนนั้น (ผู้ใช้ดาบ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 02:02:47 PM »

ดาบก็ต้องมากับ เครื่องรบอื่นๆ ด้วยครับ เช่น เกราะ โล่

ถ้าคนเก่งสองระบบ ใช้อาวุธและเครื่องรบของตัวสู้กันจริงๆ ไม่ใช่ในสังเวียน ก็ต้องคิดถึงความเป็นไปได้อื่นๆ เรื่อง ดีกว่า พูดยาก ผมขอคุยแค่เรื่องได้เปรียบ เสียเปรียบ เช่น

เช่น ที่โล่ง เข้าปะทะกัน คนใช้ระบบอาวุธไทย น่าจะเสียเปรียบ แต่ที่แคบก็อีกเรื่อง และถ้าคนใช้ระบบไทย ฟุตเวิร์คทิ้งระยะให้คนใช้ระบบธญี่ปุ่นที่หนักกว่าตามจนหมดแรง ระบบญี่ปุ่นก็เสียเปรียบ ฯลฯ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:00:52 PM »

ดาบไทยเน้นรบยืดเยื้อครับ ฟุดเวิร์ค เฉือนโฉบนิดโฉบหน่อย ไม่ค่อยฟันจะๆ... เฉือนๆ เชือดๆ ซ้ำๆ เปิดแผลหลายแผลเลือดโซมตัว... มีถีบ มีเตะ มีศอกครบ...

ดาบซามูไรเน้นรวดเร็วตวัดดาบแว่บเดียวเอาแพ้ชนะ... เชือดคอ เชือดท้อง เชือดเอ็นตามข้อมือข้อศอก...

ดาบฝรั่งลอร์ดออฟเดอะริงเน้นดาบหนักๆ ฟาดฉั่วๆ ฟาดฉั่วๆ... คนถือโล่ห์รับได้สามสี่ที มือถือโล่ห์ห้อย... ฮา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:04:59 PM »

ทุกดาบ... เจอนายสมชายจะโดนหลอกให้วิ่งไล่ซักสามสี่กิโลฯ...
เหนื่อยหยุดเมื่อไหร่จะโดนด่า... เริ่มวิ่งจะเหมือนไล่ทัน แต่วิ่งเท่าไหร่ก็ไม่ทันนายสมชาย...

เหนื่อยเต็มที่จะขว้างดาบทิ้ง... ฮา

ก็นายสมชายจ๊อกกิ้ง+ว่ายน้ำทุกเย็นน่ะ... เย้
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:06:18 PM »

บรรพบุรุษของเราทำให้เราประจักษ์แล้วครับว่าดาบไทยของเราดีแค่ไหน(ไม่เชื่อไปถามประเทศคู่รักคู่แค้นของเราดูได้) ส่วนดาบญี่ป่นผมไม่ทราบครับ Grin

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:17:33 PM »

ทุกดาบ... เจอนายสมชายจะโดนหลอกให้วิ่งไล่ซักสามสี่กิโลฯ...
เหนื่อยหยุดเมื่อไหร่จะโดนด่า... เริ่มวิ่งจะเหมือนไล่ทัน แต่วิ่งเท่าไหร่ก็ไม่ทันนายสมชาย...

เหนื่อยเต็มที่จะขว้างดาบทิ้ง... ฮา

ก็นายสมชายจ๊อกกิ้ง+ว่ายน้ำทุกเย็นน่ะ... เย้
ตำรา 36 กลยุทธแห่งชัยชนะ กล่าวไว้ว่า กลยุทธที่ 36 หนีคือสุดยอดกลยุทธ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:20:09 PM »

ตำรา 36 กลยุทธแห่งชัยชนะ กล่าวไว้ว่า กลยุทธที่ 36 หนีคือสุดยอดกลยุทธ ไหว้
เยี่ยม...จริงๆ

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:34:10 PM »

ดาบไทยเน้นรบยืดเยื้อครับ ฟุดเวิร์ค เฉือนโฉบนิดโฉบหน่อย ไม่ค่อยฟันจะๆ... เฉือนๆ เชือดๆ ซ้ำๆ เปิดแผลหลายแผลเลือดโซมตัว... มีถีบ มีเตะ มีศอกครบ...

ดาบซามูไรเน้นรวดเร็วตวัดดาบแว่บเดียวเอาแพ้ชนะ... เชือดคอ เชือดท้อง เชือดเอ็นตามข้อมือข้อศอก...

ดาบฝรั่งลอร์ดออฟเดอะริงเน้นดาบหนักๆ ฟาดฉั่วๆ ฟาดฉั่วๆ... คนถือโล่ห์รับได้สามสี่ที มือถือโล่ห์ห้อย... ฮา

ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 03:59:55 PM »

ดาบไทยเน้นที่ความเร็ว ความคล่องตัว เน้นตัดข้อ ตัดเส้นเอ็น ไม่ได้เน้นการทำให้อวัยวะขาดหาย แต่ตั้งใจให้หมดสภาพการต่อสู้ เพราะสภาพบ้านเมืองสมัยก่อนเป็นป่า อากาศร้อน มีเครื่องป้องกันร่างกายน้อย ดาบขนาดไม่ใหญ่หรือยาวเกินไปจะเหมาะกว่า ส่วนที่ญี่ปุ่นนักรบมีเครื่องป้องกันร่างกายเยอะ ก็ต้องทำให้ดาบใหญ่และแข็งแรงขึ้น ขืนเอาดาบซามูไรให้ทหารกองโจรของไทยบุกค่ายพม่า อาจไม่รอดกลับมาซักคนเดียวก็ได้ครับ หรือถ้าเอาดาบไทยให้ซามูไรญี่ปุ่นซักคนไปดวลกับคู่ต่อสู้ที่ญี่ปุ่นตามวิถีของซามูไรก็ไม่น่ารอดเช่นกัน  Cheesy

ผมว่าการพัฒนาการต่อสู้ทั้งมือเปล่าและใช้อาวุธของแต่ละชนชาติก็ดีและเหมาะสมกับสภาพแวดล้อมของชนชาตินั้นๆครับ คงนำมาเปรียบเทียบว่าใครดีกว่าลำบาก ใช้คำว่าเหมาะสมดีกว่าครับ ดาบไทยก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมและปรัชญาการต่อสู้แบบไทย ดาบซามูไรก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมหรือสนามรบแบบญี่ปุ่น ถ้าเอาของ 2 อย่างที่สร้างมาเพื่อวัตถุประสงค์ต่างกันมาเปรียบเทียบกันคงลำบาก

ที่พูดมาผมจำจากครูดาบท่านนึ่งที่เคยไปคุยด้วยครับ ตัวผมฟันดาบไม่เป็นเป็นแต่ชักดาบ  Cheesy
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 04:22:09 PM »

ดาบไทยเน้นที่ความเร็ว ความคล่องตัว เน้นตัดข้อ ตัดเส้นเอ็น ไม่ได้เน้นการทำให้อวัยวะขาดหาย แต่ตั้งใจให้หมดสภาพการต่อสู้ เพราะสภาพบ้านเมืองสมัยก่อนเป็นป่า อากาศร้อน มีเครื่องป้องกันร่างกายน้อย ดาบขนาดไม่ใหญ่หรือยาวเกินไปจะเหมาะกว่า ส่วนที่ญี่ปุ่นนักรบมีเครื่องป้องกันร่างกายเยอะ ก็ต้องทำให้ดาบใหญ่และแข็งแรงขึ้น ขืนเอาดาบซามูไรให้ทหารกองโจรของไทยบุกค่ายพม่า อาจไม่รอดกลับมาซักคนเดียวก็ได้ครับ หรือถ้าเอาดาบไทยให้ซามูไรญี่ปุ่นซักคนไปดวลกับคู่ต่อสู้ที่ญี่ปุ่นตามวิถีของซามูไรก็ไม่น่ารอดเช่นกัน  Cheesy

ผมว่าการพัฒนาการต่อสู้ทั้งมือเปล่าและใช้อาวุธของแต่ละชนชาติก็ดีและเหมาะสมกับสภาพแวดล้อมของชนชาตินั้นๆครับ คงนำมาเปรียบเทียบว่าใครดีกว่าลำบาก ใช้คำว่าเหมาะสมดีกว่าครับ ดาบไทยก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมและปรัชญาการต่อสู้แบบไทย ดาบซามูไรก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมหรือสนามรบแบบญี่ปุ่น ถ้าเอาของ 2 อย่างที่สร้างมาเพื่อวัตถุประสงค์ต่างกันมาเปรียบเทียบกันคงลำบาก

ที่พูดมาผมจำจากครูดาบท่านนึ่งที่เคยไปคุยด้วยครับ ตัวผมฟันดาบไม่เป็นเป็นแต่ชักดาบ  Cheesy
เห็นด้วยครับ สภาพแวดล้อมทำให้ดาบพัฒนาต่างกัน
ถ้าเอาดาบไทย ดาบพม่า ดาบลาว ดามเขมร มาเทียบกัน อาจจะพอได้คำตอบบ้าง
ประมาณว่า สปีชี่ส์ใกล้เคียงกัน เทียบกันง่ายหน่อย  คิก คิก
หน้า: [1] 2 3 4 ... 8
  พิมพ์