เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:19:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง" ดาบไทย " กับ " ดาบซามูไร " ครับ  (อ่าน 48985 ครั้ง)
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:40:00 AM »

ความแข็งแรง ดาบญี่ปุ่นน่าจะแข็งแรงกว่า เพราะหนา
ใบดาบไทยบางกว่า แต่ก็ฟันได้นานกว่า
ผมว่าดาบที่ดีเวลาใช้จะต้องไม่เมื่อยไม่ล้าครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:52:14 AM »

ท่านใดเคยดูภาพยนต์เรื่อง "ขุนศึก" บ้างครับ    ดาบไทยที่ใช้รบกัน มันไม่ได้สั้นๆแค่ครึ่งเมตร  หรือฝักสวยๆ ใบเงาๆ เหมือนที่ขายตามงานวัด หรือตลาดนัดนะครับ

ผมตื่นตาตื่นใจทุกครั้งที่ได้ดู  ดาบไทย อาวุธไทย มันเข้มขลังมากจริงๆ

อารมณ์แตกต่างจากดู Muzachi ไอ้บอดซามูไร  หรือ Kill Bill
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:56:23 AM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
LSD
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

PSYCHEDELIC

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:59:48 AM »

ผมเคยเห็นดาบไทยโบราณใน พิพิธภัณท์ ที่เมืองเก่าสุโขทัย
ยาวมากครับ ยาวกว่าตัวผมอีก (ผมสูง 177) น่าจะสัก 2 เมตรได้
สงสัยว่าคนโบราณคงจะตัวโตมากๆ

ผมเคยเห็นดาบไทยโบราณใน พิพิธภัณท์ ที่เมืองเก่าสุโขทัย
ยาวมากครับ ยาวกว่าตัวผมอีก (ผมสูง 177) น่าจะสัก 2 เมตรได้
สงสัยว่าคนโบราณคงจะตัวโตมากๆ

อาวุธออกแบบมาให้ใหญ่ แต่คนสมัยก่อนตัวไม่สูงมากหรอกครับ โดยเฉพาะยุคคลาสสิก และยุคกลางก่อนการปฏิวัติอุตสาหกรรม อาหารไม่สมบูรณ์มาก

http://en.wikipedia.org/wiki/Human_height

http://www.vikinganswerlady.com/vikheight.shtml

ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกแล้ว ไหว้ ไหว้

ฉันจะเดินทางไปทั่วโลก เพื่อเก็บฝันของชาวโลก
มาสร้างให้เป็นจริงแล้วฉันจะนำมากำนัลแด่เธอ
ถ้าเธอต้องการ ฉันจะร้องให้คร่ำครวญ
เพื่อใช้น้ำตาของฉันชะล้างรอยเปื้อนบนเท้าเธอ
และถ้าเธอต้องการ  ฉันจะควักดวงใจที่เปี่ยมล้น
ไปด้วยรักของฉันนำออกมาแบ่งเป็นสองซีก
เพื่อทำรองเท้าให้เธอสวม เธอต้องการอะไรอีกไหม
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:01:06 AM »

ของผมมีแต่เล่มนี้ครับครับ  กริชปราบมาร  พี่ๆท่านใดสะสมอาวุธโบราณบ้างครับแบ่งปันกันชมสักนิดสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:17:08 AM โดย @สิบฤทัย@ » บันทึกการเข้า

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:07:27 AM »

เคยอ่านในนิตยสารเล่มหนึ่ง
การหลอมเหล็กดาบไทย ที่ใช้ในกองทัพมีอยู่2 แบบ
1. เบญจโลหะ มีโลหะ 5 อย่าง
2. สัตตะโลหะ มีโลหะ 7 อย่าง ซึ่ง 1 ในนั้นจะเป็นเงิน และมักจะเป็นดาบอาญาสิทธิ์สำหรับแม่ทัพ มีการนำลวดทองฝังทำเป็นลวดลายบนตัวดาบ

ถ้าชอบดาบลองเวปนีัครับ Thaiblade.com

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:13:52 AM »

ดาบในเรื่องขุนศึก OVERSIZE ครับ

เพราะผู้กำกับต้องการให้มันดูใหญ่ ดุ...

ไซส์ขนาดในเรื่อง แบกไปก็หมดแรงแล้วครับ

ดาบใหญ่และยาวขนาดเกือบๆ 2 เมตร เป็นดาบตัดขาม้า ใช้ลากไปรบ

ไม่ได้ใช้รบแบบดาบเดี่ยว ดาบสองมือ...

ดาบทางภาคกลางมีหลายทรง ความยาวปรกติ จะประมาณ 90-110 ซม.

แบ่งสามส่วน ด้ามถึงกั่น 1 ส่วน ใบดาบ 2 ส่วน คมไม่ยาวตลอด โคนหนาใช้รับ...

ถ้าเป็นดาบเหนือจะสั้นกระทัดรัดกว่า ยาวประมาณ 70-80 ซม.

เพราะเน้นการควงดาบ และ ไม่จับด้ามลึกเหมือนทางภาคกลาง

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:15:08 AM »

ได้ความรู้อีกมาก ขอบคุณครับ ขอติดตามกระทู้นี้เรื่อยๆ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:24:39 AM »

ชอบดาบไทยครับ โดยเฉพาะเวลาที่ใช้ทั้ง 2 มือเป็นที่ไฝ่ฝันมากอยากเรียน ดู ว่องไว คล่องแคล่วมีแตะมีถีบ ลีลาสวยงามมากกว่าครับและเวลาแสดงไม่ใช้เกราะถ้าโดนก็เลือดครับ และเวลาตะลุมบอนกันน่าจะได้เปรียบกว่าสู้คนหมู่มากได้ แต่ดาบญี่ปุ่นก็มี 2 อัน แต่อีกอันจะสั้นกว่าเอาไว้ประชิดตัวได้เหมือนกัน  สั้นอันยาวอันก็แก้ ๆ กัง ๆ ถ้าหากรบกันกลางทุ่ง ไม่ใช้ทั้ง 2 อย่างครับ แต่ใช้ง้าวแบบกวนอู หนัก 82 ชั่ง ยาว 11 ศอก หรือทวนแบบจูล่งดีกว่าเอาไว้เวลาโดนรุม เพราะในสามก็ก 2 คนนี้จะสู้กับข้าศึกที่มากกว่าเสมอ แต่เราเกิดมาตัวแค่นี้ เป็นลิ่วล้อดีกว่า และคงไม่ใฝ่ฝันไปเป็นกุญซือแน่
แต่ดูในเรื่อง 13th warrior พระเอกใช้ดาบแขกครับ อาศัยคาบเล็ก ๆ โค้ง ๆ คล่องแคล่วไม่เน้นการปะทะและไม่เหนื่อยด้วย น่าใช้มาก ๆ
แต่เจ๋งกว่านั้น ในการ์ตูนเรื่อง Berserk พระเอกใช้ดาบใหญ่มากครับ เอาไว้สู้กับปีศาจ มันส์มากเรื่องนี้ อ่านมา 10 กว่าปี กลัวคนเขียนตายซะก่อนไม่จบซักที
ถ้าสู้กันตัว ๆ ก็ตัวใครตัวมันครับ ใครเก่งกว่าใครก็ว่ากันเป็นคน ๆ ไป ไม่เกี่ยวกับ ชนชาติ จะเอามูซาชิมาสู้กับขุนศึกก็คงไม่ได้ ได้แต่เถียงกันเอามันส์เท่านั้นเอง
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:35:09 AM »

กลับมาจุดเริ่มต้นของกระทู้....

การใช้ดาบสองสไตล์นี้ไม่เหมือนกันครับ...

ดาบไทย ใช้มือเดียวจับ

ดาบญี่ปุ่น จับดาบด้วยสองมือ..

ดาบไทย ถ้าเป็นดาบเดี่ยว ก็ไม่เน้นปะทะ ใช้การฉากหลบ หรือ เปลี่ยนทิศในการหลบหลีก

เน้นเข้าทำเสร็จในครั้งเดียวเหมือนกัน แต่เป็นลักษณะ ฟัน ฟาด ปาด เฉือน แทง เน้นจุดสำคัญ

แต่ถ้าเป็นดาบคู่ หรือ ดาบประกอบเครื่องป้องกัน ไม่ว่า โลห์ เขน ดั้ง ฯลฯ
จะใช้เครื่องป้องกันหรือ ดาบอีกเล่ม รับดาบ กดดาบ ยันดาบ เพื่อเปิดช่องออกอาวุธ

ส่วนดาบญี่ปุ่น ไม่นิยมใช้ประกอบเครื่องป้องกัน ใช้ชิงจังหวะ เน้นการฟันเอาขาด เอาตายกันในทีเดียว....

เกร็ดเล้กน้อยครับ
.
.
.

คนไทยไม่นิยมสวมเกราะ ด้วยคตินิยมทางคงกระพันชาตรี.. สวมเสื้อยันต์ สักเอาแทนครับ

ยกเว้น ชั้นสูง อาจมีกรองคอ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:36:13 AM »

อ้อ เรื่องเตะถีบ ประกอบอาวุธ เป็นลีลาแสดง เร้าใจ สวยงาม

ถ้าดาบอยู่ในมือ ใครเตะมา ก็เอาดาบรับแข้ง แข้งแหกครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:46:25 AM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:36:54 AM »

ดาบในเรื่องขุนศึก OVERSIZE ครับ

เพราะผู้กำกับต้องการให้มันดูใหญ่ ดุ...

ไซส์ขนาดในเรื่อง แบกไปก็หมดแรงแล้วครับ

ดาบใหญ่และยาวขนาดเกือบๆ 2 เมตร เป็นดาบตัดขาม้า ใช้ลากไปรบ

ไม่ได้ใช้รบแบบดาบเดี่ยว ดาบสองมือ...

ดาบทางภาคกลางมีหลายทรง ความยาวปรกติ จะประมาณ 90-110 ซม.

แบ่งสามส่วน ด้ามถึงกั่น 1 ส่วน ใบดาบ 2 ส่วน คมไม่ยาวตลอด โคนหนาใช้รับ...

ถ้าเป็นดาบเหนือจะสั้นกระทัดรัดกว่า ยาวประมาณ 70-80 ซม.

เพราะเน้นการควงดาบ และ ไม่จับด้ามลึกเหมือนทางภาคกลาง

ดาบโอเวอร์ไซท์ ญี่ปุ่นก็มีครับเรียกว่า โนดาจิ เอาไว้ให้ทหารราบเกราะหนักใช้ฟันทหารม้า ทหารพวกนี้ก็จะเรียกว่า โนดาจิซามูไร

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:40:49 AM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ 
ได้ความรู้เพิ่ม

อ้อ....พี่เจษยังเก็บรูปชวนขนลุกอยู่อีกเหรอครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:43:26 AM »

โนดาจินี่ยาวและหนักมาก ถ้าเป็นผมพกสักวันคงเหนื่อยตายก่อน คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:46:04 AM »

ใช่ครับ ....

ทั้งไทย ญี่ปุ่น มีดาบขนาดใหญ่ จุดประสงค์เดียวกัน คือ เพื่อให้พลราบใช้กับทหารม้าเป็นหลัก

อ้อ เน้นใช้สองมือจับด้วยครับ

จริงๆ ไม่แน่ใจว่า ดาบตัดขาม้านี้ เราเลียนแบบมาจากทางญี่ปุ่น หรือ จากอินเดีย

ตัวอย่างดาบไทยและอาวุธไทย หาดูได้ที่ใต้พระที่นั่งจักรีมหาปราสาทในพระบรมมหาราชวังครับ

ป.ล. ดาบสองมือในเรื่องขุนศึกและบางระจัน ใหญ่เกินจริง (ผู้กำกับคนเดิม ปื๊ด ธนิตย์ จิตนุกูล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:15:42 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:48:48 AM »

ผมว่าดาบยี่ห้อ coldsteel ก็ดูดี มีหลายแบบ เอามาดูเล่นได้นะครับ

ข้อพิจารณา กรุณาสั่งเองจากเวปร้านค้าที่ไม่ใช่ coldsteel จะถูกกว่าที่ขายในเวป coldsteel และในร้านเมืองไทย

2 เวปนี้เขาว่าส่งมาเมืองไทยครับ

http://www.knives4wholesale.com/COLD_STEEL-COLD_STEEL_Swords.html

http://www.trueswords.com/

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์