เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:20:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง" ดาบไทย " กับ " ดาบซามูไร " ครับ  (อ่าน 48986 ครั้ง)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:53:39 AM »

ผมเคยไปดูตัวจริงมาครับ แต่เสียที่พนักงานพูดไม่ค่อยรู้เรื่อง
ขอลองก็ไม่ได้ เลยไม่เอา แต่ดูงานไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่ครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:58:31 AM »

อิ อิ ขืนท่านจับละก็ ได้กาแฟแถมแน่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:21:33 PM »

siam paragon krub

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:23:42 PM »

อิ อิ ทั้งที่สยามฯ และ เซ็นทรัล สาขาของร้านต้นตำรับเดียวกันครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:27:30 PM »

oh!!! Sh*t  thanks krub

Judase
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:26:28 PM »

อ่า...ผมไปค้นใน เว็ป เเล้วเจออยู่ครับอธิบายไว้ค่อนข้างละเอียดเลย ยังไงก็ลองอ่านดูนะครับ Wink  Wink  Wink  Wink
http://my.dek-d.com/Ayothaya_knight/story/view.php?id=298414
plangmai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:35:26 PM »

อยากรู้ว่าเป็นไปได้ไหม  หรือที่จริงมีอยู่แล้ว..
ว่า..ปืนที่ยิงเข้าเป้าแล้วหยุดเพื่อระเบิดพลังทำลายภายในเนื้อสัมผัสของเป้าหมายทันที
..เพราะบางหนลูกปืนก็ยิงทะลุเป้าไปซะงั้น..
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 02:02:31 PM »

เท่าที่สังเกตุ..และวิเคราห์ตามความคิดของผมเอง..
ดาบทุกชนิด..
โดยเฉพาะดาบที่ยาวมากๆ..
มักมีด้ามจับที่ยาวตาม..ทั้งที่จุดที่ใช้จับ..ใช้พื้นที่แค่หนึ่งฝ่ามือ..
ประโยชน์เพื่อกำหนดจุดสูญถ่วงของดาบนั้น..
ให้เคลื่อนไหวรวดเร็ว..และคล่องตัวตามความต้องการของผู้ใช้..
เพราะฉะนั้น..ดาบที่ยาว..มักจะใช้..ในการเฉือนหรือกรีดกล้ามเนื้อ..หรือแทง..
มากกว่าที่จะ..ใช้ในการ..ตัด..หรือ..สับอวัยวะของคู่ต่อสู้..
(ขอความเห็นเพิ่มเติมครับ)

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 02:28:01 PM »

ผมว่าแล้วแต่การออกแบบครับ ถ้าใบยาวแต่อยากทำด้ามสั้นก็มีตุ้มถ่วงน้ำหนัก อย่างดาบฝรั่งส่วนมาก แต่ถ้าทำด้ามยาวมักเผื่อให้ใช้สองมือได้อย่างดาบญี่ปุ่น แต่ดาบไทยดูเหมือนจะด้ามยาวเพื่อถ่วงน้ำหนักเท่านั้น?

และดาบฝรั่งใช้ฟันคนใส่เกราะแข็ง/หนา ถึงจะยาวก็ใช้ตัด/สับให้ขาด เช่น ดาบเคลย์โม claymore

********ขอถามครับ "มีท่าฟันดาบไทยใช้สองมือไหมครับ?"

Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 02:30:36 PM »

แล้วที่เขาเรียกดาบเหล็กน้ำพี้ละครับ มันดีกว่าเหล็กอย่างอื่นแบบดี2 เหล็กแหนบไหมครับ เห็นว่าดาบเหล็กน้ำพี้มันแพงจัด
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:03:55 PM »

ผมว่าแล้วแต่การออกแบบครับ ถ้าใบยาวแต่อยากทำด้ามสั้นก็มีตุ้มถ่วงน้ำหนัก อย่างดาบฝรั่งส่วนมาก แต่ถ้าทำด้ามยาวมักเผื่อให้ใช้สองมือได้อย่างดาบญี่ปุ่น แต่ดาบไทยดูเหมือนจะด้ามยาวเพื่อถ่วงน้ำหนักเท่านั้น?

และดาบฝรั่งใช้ฟันคนใส่เกราะแข็ง/หนา ถึงจะยาวก็ใช้ตัด/สับให้ขาด เช่น ดาบเคลย์โม claymore

********ขอถามครับ "มีท่าฟันดาบไทยใช้สองมือไหมครับ?"

สายที่ผมศึกษาไม่มีท่าที่ใช้สองมือครับ เพราะแต่ละมือแยกอิสระ ใช้ดาบสองเล่ม ได้เปรียบกว่าเล่มเดียวครับ

แต่การใช้อาวุธไทยอื่นๆ มีการใช้สองมือครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
maigy
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:11:16 PM »

ดาบคม ๆ สวย ๆ จะนำไปใช้ในสงครามจริง ๆ ไม่ได้  เก็บเอาตั้งไว้โชว์แสดงฐานะเท่านั้น  บางคนบอกว่าเวลาฟันกันจริง ๆนั้น เค๊าจะพลิกสันดาบเข้ารับดาบข้าศึก เวลาจะฟันก็พลิกด้านคมออกฟันไป  ฟังแล้วมันทุลักทุเลจัง  ดาบแบบไทยและดาบจีนนั้น เชื่อว่าเป็นดาบที่ใช้งานได้จริง  เพราะไม่ยาวเกะกะ และไม่หนักเกินไป  เวลาออกศึกกันจริง ๆ จะพกกันไปหลายเล่ม ไม่น้อยกว่าสองเล่ม  ด้านคมมีดก็ไม่คมขนาดตัดกระดาษขาดเหมือนซามูไร  เพียงแต่คมพอเห็นว่าแตกต่างจากด้านสันมีดเท่านั้น  เพราะเวลาฟันกันจริงก็จะบิ่นเป็นบั้ง ๆ เหมือนใบเลื่อย  ในโลกจริงพอข้าศึกถูกฟันหรือแทงด้วยดาบที่ถึงแม้ว่าฟันจะบิ่นเป็นใบเลื่อยเข้าจัง ๆ ก็จะหมดสภาพนักรบไปโดยปริยายแล้ว  ไม่ต้องไปตัดแขนตัดขาตัดคออะไรอีกแล้ว   เคยดูสาระคดีเปรียบเทียบประสิทธิภาพการฟันของดาบจากประเทศต่างทั้งยุโรปและเอเซียที่มีผลต่อร่างกายคนโดยใช้ตัวหมูสด ๆ มาทดลองฟันดู  ซึ่งในตอนแรกก่อนทดสอบ  ผู้ทดสอบต่างก็คิดว่าซามูไรน่าจะเหนือกว่ามาก ๆ ในการรบ  แต่ปรากฎว่า ถ้าให้ยืนให้ฟันตรง ๆ ซามูไรฟันได้ลึกกว่าจริงเพราะคมกว่า  แต่ส่วนดาบยุโรปแบบยุคอัศวินโต้ะกลม ซึ่งเป็นดาบขนาดใหญ่คมสองด้าน แต่จริงๆ แล้วแทบจะไม่คมเลย  กับดาบของทางเอเซียซึ่งมีแบบจีนทั้งกระบี่และดาบจีนรูปร่างคล้าย ๆ ดาบไทยแต่มีใบใหญ่กว่าซึ่งก็ไม่ได้คมอะไรมากมาย (คงเคยเห็นในหนังจีน) ก็สร้างบาดแผลถึงตายได้พอ ๆ กัน    แต่ถ้าในการรบแบบเคลื่อนไหวต่อเนื่องเหมือนรบฟันกันจริง ๆ แล้ว  ดาบแบบจีน(คล้ายดาบไทย)  กับดาบอินเดียตอนเหนือซึ่งเป็นดาบโค้งหล่อเป็นชิ้นเดียวกันรูปร่างกระทัดรัด  ให้ประสิทธิภาพที่ดีกว่าทั้งซามูไรและดาบใหญ่ยุโรป  และผู้ทดสอบยังให้ข้อคิดเห็นเพิ่มเติมว่าดาบซามูไรซึ่งสร้างอย่างประณีตบรรจง สลักเสลา ใช้เวลาสร้างหลายวันถึงอาจหลายเดือนนั้น ท่านเจ้าของคงไม่นำออกไปประดาบกับใครแน่ ๆ  แต่ยังมีดาบอีกประเภทหนึ่งที่เกิดหลังดาบใหญ่ของยูโรปซึ่งเทอะทะเกินไป  แต่สามารถเอาชนะอาวุูธประเภทดาบของยุโรปทุกชนิดได้หมด  ก็คือดาบเทเปอร์ ซึ่งใบดาบยาวประมาณ 80 ซ. เป็นรูปสามเหลี่ยมเล็กคล้ายเหล็กขูดชาร์ป  ซึ่งใช้ในกีฬาฟันดาบอยู่ในขณะนี้  ซึ่งเป็นดาบที่ใช้แทงอย่างเดียว  แต่สามารถแทงได้เร็วคล่องแคล่ว และรุนแรงขนาดทะลุทั้งชุดเกราะเหล็กและเสื้อเกราะแบบถักได้   แต่ก็พอมาถึงยุคหน้าไม้และปืนไฟ  อัศวินเกราะเหล็กทั้งหลายก็ต้องสูญพันธ์ด้วยประการละฉะนี้ เอวัง
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:56:13 PM »

เสียดายที่ไม่ค่อยเก่งเรื่องดาบ เลยอ่านอย่างเดียว

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:58:18 PM »

สายที่ผมศึกษาไม่มีท่าที่ใช้สองมือครับ เพราะแต่ละมือแยกอิสระ ใช้ดาบสองเล่ม ได้เปรียบกว่าเล่มเดียวครับ

แต่การใช้อาวุธไทยอื่นๆ มีการใช้สองมือครับ

ขอบคุณครับ

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 06:07:02 PM »

เสียดายที่ไม่ค่อยเก่งเรื่องดาบ เลยอ่านอย่างเดียว

พี่เป็กซ์ครับ ให้ความรู้/แก้ความเข้าใจผิดถือเป็นวิทยาทานนะครับ

ถ้าพี่ยังไม่ค่อยเก่ง งั้นผมก็ถือว่ายังใช้คัดเตอร์ไม่เป็น  อ๋อย
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์