เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:21:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง" ดาบไทย " กับ " ดาบซามูไร " ครับ  (อ่าน 48987 ครั้ง)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 07:21:11 PM »

เสียดายที่ไม่ค่อยเก่งเรื่องดาบ เลยอ่านอย่างเดียว
ท่านเป็กซ์ คงต้องชมหนังเรื่ององค์บาก2แล้วละ เรื่องนั้นมีทั้งดาบ กระบี่ มีดจีน สารพัดอาวุธ(สมชาย) Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 08:05:42 PM »

เรียนพี่บุญ อ.เป็กซ์เป็นศิษย์รุ่นเดอะของสำนักอาฑมาฏนเรศวรครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

กะปิตันทัดมาลาก็ตัวกลั่นเหมือนกัน  เยี่ยม
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 01:51:06 AM »

เรียนพี่บุญ อ.เป็กซ์เป็นศิษย์รุ่นเดอะของสำนักอาฑมาฏนเรศวรครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

กะปิตันทัดมาลาก็ตัวกลั่นเหมือนกัน  เยี่ยม
Grinผมอยากให้ท่านเป็กซ์ดูเรื่ององค์บาก2นะครับ อยากรู้ว่าท่านคิดเหมือนผมหรือเปล่า  Grin
ผมดูหนังตัวอย่าง แต่ก็คิดไปไกล คิดว่าหนังน่าจะขาดทุน หลงรัก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 10:50:15 AM »

ในเมืองไทยอาจจะขาดทุน ครับแต่ถ้ามองไปยังตลาดต่างปท. ผมว่าน่าจะทำกำไร เพราะฮอลีวูด ไม่มีหนังต่อสู้ที่สมจริงขนาดนี้  อย่าง hidden Dragon นั่นไง ดังระเบิดทั้งที่ผมดูแล้วก็งั้น ๆ

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 12:03:28 PM »

ในเมืองไทยอาจจะขาดทุน ครับแต่ถ้ามองไปยังตลาดต่างปท. ผมว่าน่าจะทำกำไร เพราะฮอลีวูด ไม่มีหนังต่อสู้ที่สมจริงขนาดนี้  อย่าง hidden Dragon นั่นไง ดังระเบิดทั้งที่ผมดูแล้วก็งั้น ๆ
hidden Dragonผมว่าเป็นหนังดีนะครับ ไม่มั่ว แต่องค์บาก2 ดูจากตัวอย่างแล้วขำกลิ้งครับ มั่วไปหมด
หวังว่าหนังจริงๆอาจดีก็ได้ งานนี้ขอใว้ฮาตอนสรุปว่ากำไรหรือขาดทุน Grin

* ตุ้งแช่ *
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 12:33:37 PM »

องค์บาก2 เกือบถ่ายไม่จบครับ  จา - No.สตั้นท์   เจียง - No.สตางค์

เกียรติยศ ชื่อเสียง คนอื่นเขาให้มา   แต่หน้า...........เราขายเอง
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 12:35:50 PM »

องค์บาก2 เกือบถ่ายไม่จบครับ  จา - No.สตั้นท์   เจียง - No.สตางค์

กรรม.... แต่สงสัยจะจริง

hidden Dragonผมว่าเป็นหนังดีนะครับ ไม่มั่ว แต่องค์บาก2 ดูจากตัวอย่างแล้วขำกลิ้งครับ มั่วไปหมด
หวังว่าหนังจริงๆอาจดีก็ได้ งานนี้ขอใว้ฮาตอนสรุปว่ากำไรหรือขาดทุน Grin

ผมคิดคล้ายๆพี่บุญ ยังงงๆ ว่ามันองค์บาก 2 ยังไง

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 12:40:23 PM »

องค์บาก2 
เอาศิลปะการต่อสู้หลายๆอย่างรวมกัน อยู่ในตัวพระเอก จา พนม

หากเป็นแค่ฉากโชว์สตั๊นท์ ก็คงไม่เป็นไร  แต่นี่หนังทั้งเรื่อง

อาจดูแล้วงงๆ ครับ  เพราะไม่ได้เน้นเรื่องศิลปะการต่อสู้อย่างใดอย่างหนึ่งโดยตรง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 01:40:01 PM »

ถ้าชอบบู๊ล้างผลาญ...แบบสดๆ

ไม่อิงอาวุธสมัยใหม่...ไม่ผิดหวังครับ...

แต่ข้อเสียของหนังไทย(ส่วนใหญ่)

คือบท...มันไม่เนียน...ไม่สมบูรณ์...กระโดด...(และไม่มีเหตุผล)

แต่เรื่ององค์บาก2 เห็นว่าพยายามแก้ไขจุดนี้...โดยการใช้ทีมเขียนบทของคุณประภาส ชลศรานนท์(ถ้าจำผิดขออภัย)

ถ้าแก้ได้...หนังไทยจะน่าดูอีกเยอะครับ...

เป็นคนชอบดูหนังแนวแฟนตาซี...วันก่อนอยากอุดหนุนหนังไทย...

ไปดูปืนใหญ่จอมสลัด...เรื่องซีจี...ยอมรับได้เนื่องจากเข้าใจในต้นทุน...และการพัฒนายังไม่เต็มร้อย...

แต่เรื่องบท...ดูไปแอบหัวเราะไป...ขำครับ...

เอ...ผมมาวิจารณ์ผิดบอร์ดนี่นา...ขอโทษ สมาชิกด้วยครับ...

!^^
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 02:02:05 PM »

ถ้าหนังที่ประลองดาบ ผมชอบ TROY
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 02:47:24 PM »

ถ้าชอบบู๊ล้างผลาญ...แบบสดๆ

ไม่อิงอาวุธสมัยใหม่...ไม่ผิดหวังครับ...

แต่ข้อเสียของหนังไทย(ส่วนใหญ่)

คือบท...มันไม่เนียน...ไม่สมบูรณ์...กระโดด...(และไม่มีเหตุผล)

แต่เรื่ององค์บาก2 เห็นว่าพยายามแก้ไขจุดนี้...โดยการใช้ทีมเขียนบทของคุณประภาส ชลศรานนท์(ถ้าจำผิดขออภัย)

ถ้าแก้ได้...หนังไทยจะน่าดูอีกเยอะครับ...

เป็นคนชอบดูหนังแนวแฟนตาซี...วันก่อนอยากอุดหนุนหนังไทย...

ไปดูปืนใหญ่จอมสลัด...เรื่องซีจี...ยอมรับได้เนื่องจากเข้าใจในต้นทุน...และการพัฒนายังไม่เต็มร้อย...

แต่เรื่องบท...ดูไปแอบหัวเราะไป...ขำครับ...

เอ...ผมมาวิจารณ์ผิดบอร์ดนี่นา...ขอโทษ สมาชิกด้วยครับ...

!^^
ปืนใหญ่จอมสลัดผมก็ไปดูมา ดูแล้วก็รู้สึกผิดหวังเพราะดูไม่ค่อยรู้เรื่อง
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว อ่านขาวหนังสือพิมพ์ เสี่ยเจ้าของหนังบอกว่าเจ้งหลายสิบล้านบาท ผมเองไม่นึกสงสัยเลยว่าทำไมถึงเจ้ง
ก่อนกลับจากเมืองไทย ลองแวะเข้าโรงไปดูเรื่อง โปรแกรมหน้า วิญญาณอาคาต หนังสร้างได้ดีแบบหนังฝรั่ง ไม่ได้ใช้มุขแบบไทยๆ
ดูสนุกดีครับ  เรื่องดาบไทย ดาบซามูไร ท่านเจ้าของกระทู้คงต้องดูการใช้งานจากเรื่ององค์บาก2เป็นแนวทาง

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 02:56:36 PM »

ถ้าหนังที่ประลองดาบ ผมชอบ TROY

โอ้ หนังลิเกรั่ง ผมก็ชอบดูครับ Troy, Brave Heart, Elizabeth 1-2, The Fall of the Roman Empire, El Cid, Ben Hur ฯลฯ

ชอบฉากดวลในเรื่อง El Cid ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 03:07:53 PM »

เคยได้ยินว่า

1. วางดาบหงายคมขึ้น

2. เอาเส้นผมวางบนคมดาบ 1 เส้น

3. เป่าลมปากไปที่เส้นผม  เส้นผมต้องขาด  .....( เคยได้ยินคนแก่เล่าสมัยยังเด็กๆนะครับ )

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 03:09:45 PM »

ได้ยินสูตรว่า ลองเอาคมมีดวางบนผมครับ ถ้าไหลลงแสดงว่ายังไม่คมพอ ถ้ากินเส้นผมสะดุดติด หรือผมขาด คมใช้ได้แล้ว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 03:10:58 PM »

องค์บาก2 เกือบถ่ายไม่จบครับ  จา - No.สตั้นท์   เจียง - No.สตางค์

กรรม.... แต่สงสัยจะจริง

ผมคิดคล้ายๆพี่บุญ ยังงงๆ ว่ามันองค์บาก 2 ยังไง
คิดเหมือนกับพี่ๆ ดูเลอะเทอะยังไงพิกล ไม่น่ารอด เศร้า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์