เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:22:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง" ดาบไทย " กับ " ดาบซามูไร " ครับ  (อ่าน 49081 ครั้ง)
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 04:25:37 PM »

ดาบไทยเน้นที่ความเร็ว ความคล่องตัว เน้นตัดข้อ ตัดเส้นเอ็น ไม่ได้เน้นการทำให้อวัยวะขาดหาย แต่ตั้งใจให้หมดสภาพการต่อสู้ เพราะสภาพบ้านเมืองสมัยก่อนเป็นป่า อากาศร้อน มีเครื่องป้องกันร่างกายน้อย ดาบขนาดไม่ใหญ่หรือยาวเกินไปจะเหมาะกว่า ส่วนที่ญี่ปุ่นนักรบมีเครื่องป้องกันร่างกายเยอะ ก็ต้องทำให้ดาบใหญ่และแข็งแรงขึ้น ขืนเอาดาบซามูไรให้ทหารกองโจรของไทยบุกค่ายพม่า อาจไม่รอดกลับมาซักคนเดียวก็ได้ครับ หรือถ้าเอาดาบไทยให้ซามูไรญี่ปุ่นซักคนไปดวลกับคู่ต่อสู้ที่ญี่ปุ่นตามวิถีของซามูไรก็ไม่น่ารอดเช่นกัน  Cheesy

ผมว่าการพัฒนาการต่อสู้ทั้งมือเปล่าและใช้อาวุธของแต่ละชนชาติก็ดีและเหมาะสมกับสภาพแวดล้อมของชนชาตินั้นๆครับ คงนำมาเปรียบเทียบว่าใครดีกว่าลำบาก ใช้คำว่าเหมาะสมดีกว่าครับ ดาบไทยก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมและปรัชญาการต่อสู้แบบไทย ดาบซามูไรก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมหรือสนามรบแบบญี่ปุ่น ถ้าเอาของ 2 อย่างที่สร้างมาเพื่อวัตถุประสงค์ต่างกันมาเปรียบเทียบกันคงลำบาก

ที่พูดมาผมจำจากครูดาบท่านนึ่งที่เคยไปคุยด้วยครับ ตัวผมฟันดาบไม่เป็นเป็นแต่ชักดาบ  Cheesy
เห็นด้วยครับ สภาพแวดล้อมทำให้ดาบพัฒนาต่างกัน
ถ้าเอาดาบไทย ดาบพม่า ดาบลาว ดามเขมร มาเทียบกัน อาจจะพอได้คำตอบบ้าง
ประมาณว่า สปีชี่ส์ใกล้เคียงกัน เทียบกันง่ายหน่อย  คิก คิก
ฟันดาบผมไม่ถนัดครับ  แต่ถ้าเรื่องชักดาบล่ะก็ โค-ตะ-ระ เซียนเลยครับ คิก คิก

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 04:26:24 PM »

ดาบไทยเน้นที่ความเร็ว ความคล่องตัว เน้นตัดข้อ ตัดเส้นเอ็น ไม่ได้เน้นการทำให้อวัยวะขาดหาย แต่ตั้งใจให้หมดสภาพการต่อสู้ เพราะสภาพบ้านเมืองสมัยก่อนเป็นป่า อากาศร้อน มีเครื่องป้องกันร่างกายน้อย ดาบขนาดไม่ใหญ่หรือยาวเกินไปจะเหมาะกว่า ส่วนที่ญี่ปุ่นนักรบมีเครื่องป้องกันร่างกายเยอะ ก็ต้องทำให้ดาบใหญ่และแข็งแรงขึ้น ขืนเอาดาบซามูไรให้ทหารกองโจรของไทยบุกค่ายพม่า อาจไม่รอดกลับมาซักคนเดียวก็ได้ครับ หรือถ้าเอาดาบไทยให้ซามูไรญี่ปุ่นซักคนไปดวลกับคู่ต่อสู้ที่ญี่ปุ่นตามวิถีของซามูไรก็ไม่น่ารอดเช่นกัน  Cheesy

ผมว่าการพัฒนาการต่อสู้ทั้งมือเปล่าและใช้อาวุธของแต่ละชนชาติก็ดีและเหมาะสมกับสภาพแวดล้อมของชนชาตินั้นๆครับ คงนำมาเปรียบเทียบว่าใครดีกว่าลำบาก ใช้คำว่าเหมาะสมดีกว่าครับ ดาบไทยก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมและปรัชญาการต่อสู้แบบไทย ดาบซามูไรก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมหรือสนามรบแบบญี่ปุ่น ถ้าเอาของ 2 อย่างที่สร้างมาเพื่อวัตถุประสงค์ต่างกันมาเปรียบเทียบกันคงลำบาก

ที่พูดมาผมจำจากครูดาบท่านนึ่งที่เคยไปคุยด้วยครับ ตัวผมฟันดาบไม่เป็นเป็นแต่ชักดาบ  Cheesy

ขอบคุณครับพี่ อือม์ ตามที่พี่บอกนี่ผมเลยนึกไปว่าศิลปป้องกันตัวมือเปล่าไทยชกตรงๆ เพราะเข้าตรงเนื้อ แต่ญี่ปุ่นล๊อก ดึง เหวี่ยง พลิก กด คงเป้นเพราะเครื่องแต่ตัวหนาและอาจมีเกราะ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 04:35:50 PM »

แล้วถ้าเอาดาบ Katana มาทดสอบแบบนี้ละครับ  Grin

เอาดาบ Katana ตั้งรับกระสุนปืนกล 93 หรือ Browning M2HB .50 Cal. ว่าทนได้กี่นัดแบบใน http://www.youtube.com/watch?v=_TFIQ-7TxMw ผมดูคร่าวๆทนได้ถึง 7 นัดก่อนดาบจะหักอีก  ตกใจ

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 04:45:07 PM »

ปกติคนญี่ปุ่นจะชาตินิยมสูง แต่ถ้าทำแล้วญี่ปุ่นยังซื้อน่าชื่นชมครับ ในสมัยอยุธยาชาวญี่ปุ่นมารับราชการเป็นขุนนางก็คือยามาดะ นางามาสะ ศิลปะการใช้ดาบคาตานาของญี่ปุ่นเน้นความรวดเร็วรุนแรง หนักหน่วง ที่สำคัญคือ ตายเป็นตาย ถ้าดวลกับดาบไทยที่บอบบางกว่า เน้นความคล่องตัวใช้การปัดไม่ใช้การรับ อาจจะเสียเปรียบ แต่ก็อยากเห็นดาบสองเชื้อชาติดวลกันเหมือนกัน แต่เกิดไม่ทัน

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 04:58:57 PM »

ขอบคุณครับพี่ อือม์ ตามที่พี่บอกนี่ผมเลยนึกไปว่าศิลปป้องกันตัวมือเปล่าไทยชกตรงๆ เพราะเข้าตรงเนื้อ แต่ญี่ปุ่นล๊อก ดึง เหวี่ยง พลิก กด คงเป้นเพราะเครื่องแต่ตัวหนาและอาจมีเกราะ

มวยไทยแบบโบราณจริงๆก็มีล็อกครับ ในมวยไทยโบราณจะมีคำพูดว่า "ทุ่มทับจับหัก" หรือ "ประกบประกับจับรั้ง" พวกทหารรักษาพระองค์สมัยก่อนเก่งแนวนี้ทั้งนั้น เพราะอยู่ใกล้พระมหากษัตริย์ไม่สามารถพกดาบได้ และจำเป็นต้องใช้มือเปล่าจับเป็นมือสังหารและไม่ให้มือสังหารที่ทำงานล้มเหลวฆ่าตัวตายได้ จะได้สอบสวนขยายผลต่อไป  Cheesy  เคยเห็นพวกที่หัดมวยไทยแนวนี้น้ำหนักตัว 50 ปลายๆไม่ถึง 60 กก. จับอีกคนที่น้ำหนักมากกว่าเกือบสิบกิโลสนิทเลยครับ  Cheesy
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:13:55 PM »

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ขอถามต่ออีก 1 ข้อครับว่า

" ผู้หญิงไทย หรือ ผู้หญิงญี่ปุ่น ดุกว่ากันครับ "

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
WPRAYUTH
ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

ทำอะไร ทำเต็มที่ ทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:34:42 PM »

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ขอถามต่ออีก 1 ข้อครับว่า

" ผู้หญิงไทย หรือ ผู้หญิงญี่ปุ่น ดุกว่ากันครับ "

เฮอะ เฮอะ เฮอะ !!! ผมไม่มีความรู้เรืองดาบ และไม่เคยรู้จักอย่างใกล้ชิดกับผู้หญิงญี่ปุ่น............. Cheesy

แต่ถ้าถามมาอย่างนี้ ............ ตอบได้ทันทีเลยว่า...........ผู้หญิงที่บ้าน !!! ........... ดุที่สุดครับ  คิก คิก

เป็นพี่น้องกัน  ต้องรักกัน  มีอะไรต้องแบ่งปันกัน  ไม่ทะเลาะกัน
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:44:50 PM »

ผู้หญิงดุ  ผมว่าไทยครับ ในอดีตเรามีหญิงกล้ามากมายหลายท่าน  ยี่ปุ่นไม่มี  หญิงไทยมีเสน่ห์    หญิงญี่ปุ่นน่ารัก  ผมเลือกญี่ปุ่นครับ หลงรัก

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:53:27 PM »

มาเข้าเรื่องคือสมัยผมเรียนปวช. รุ่นพี่ผมได้ไปฝึกงานที่เยอรมัน ( สตุตการ์ด )

แล้วไปพบชาวเยอรมัน ( ก็ต้องชาวเยอรมันเนาะ ) เขาบอกว่า

เขามาเที่ยวเมืองไทยแล้วซื้อดาบไทยกลับไปแต่ทำไมคุณภาพไม่ดีเลย

สอบถามไปสอบถามมาก็ได้ใจความว่า

ชาวเยอรมันคนนั้นมาซื้อดาบไทยที่งานประจำปีของจังหวัดแห่งหนึ่ง

ซึ่งอย่างเราๆก็รู้ว่าถ้าซื้อในที่แบบนี้ส่วนใหญ่

เป็นดาบแต่ตัวกับรูปส่วนคุณภาพก็อีกเรื่อง

แล้วเขาก็ชมว่าดาบซามูไรมีคุณภาพดีกว่าเยอะ

ทีนี้ผมรู้สึกว่าดาบไทยเรานั้นก็เป็นจิตวิญญาณของไทยเหมิอนกัน

เราควรรักษาทั้งรูปแบบ ศิลปะ คุณภาพ ให้ดี

ไม่ควรให้คนต่างบ้านต่างเมืองมาติงได้เพราะว่า ได้เจอของไม่มีคุณภาพ นะครับ

คือควรมีมาตรฐานในการผลิตไงครับ

โอย......อ่านแล้ว งง ไหมครับ

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:57:11 PM »

ตอนเรียนวิชามนุษยศาสตร์
อาจารย์ผมบอกว่า สังคมญี่ปุ่นเป็นสังคมที่ชายเป็นใหญ่ มากกว่าประเทศไทย
สังเกตได้จากการแต่งตัวของผู้หญิงญี่ปุ่น ซึ่งหลายคนอาจจะคิดว่าสวย แต่ลึกๆแล้วเป็นการแต่งเพื่อให้ผู้ชายสนใจ
ทั้งการทำงาน ผู้ชายจะมีภาษีดีกว่า ประมาณว่า จบมาเกรดห่วย ได้เป็นเจ้านาย ผู้หญิงจบเกียรตินิยมออกมา เป็นพนักงานเสิร์ฟน้ำชา

ประเทศไทยก็เช่นกัน ยกตัวอย่างคำนำหน้าชื่อ ที่ชาย ก็เป็น นาย ตลอดทั้งก่อนและหลังแต่ง แต่หญิงกลับต้องเปลี่ยนจาก นส ไปเป็น นาง
ต่อมาได้มีผู้หญิงกลุ่มหนึ่งออกมาคัดค้าน และเสนอให้เปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนก็ได้ ตามใจสตรี
ถ้าคิดแบบปัญญาชนแล้ว แทนที่จะคิดวิธีการลดอำนาจของผู้ชาย กลับไม่ได้ลด แถมทำให้เละเทะเข้าไปอีก ประมาณว่า แกแต่งงานกี่ครั้งก็เป็น "นาย"
เหมือนเดิม งั้นชั้นจะแต่งอีกกี่ครั้ง ชั้นก็จะเป็น "นางสาว" เหมือนเดิมเช่นกัน
ถ้าอยากให้ได้ผลจริง ต้องทำบัตรประชาชนประเทศเพื่อนบ้าน ที่ใส่ชื่อภรรยาของฝ่ายชายลงในบัตรประชาชน จะได้ลดปัญหานี้ซะ  คิก คิก

สรุปคือ ผมคาดว่าผู้หญิงญี่ปุ่น อาจจะมีหญิงกล้าอยู่มาก แต่สภาพสังคมของเขา ทำให้ชื่อของหญิงกล้าเหล่านี้ไม่เป็นที่รู้จักเหมือนเช่นคนไทยครับ
ถ้าเรื่องความน่ารัก ผมชอบผู้หญิงจีนครับ แหะๆ   หลงรัก
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 06:03:03 PM »

บ้าดาบครับ เคารพจิตวิญญาญของนักรบโบราณ

คุณตาที่เสียไปก่อนผมเกิด เคยเป็นหมอทหาร รุ่นนับหมอนกลับบ้าน  มีสมบัติเป็นดาบอยู่เล่มหนึ่ง กระบี่สั้นอยู่เล่มหนึ่ง แล้วคุณยายยกให้ตอนป. 5 ป. 6 นี่แหละ สุดยอดครับ กระบี่น่าจะอยู่ที่น้าชาย

ที่บ้านมี ดาบซามูไรโชว์  2 เล่ม ได้มาจากญี่ปุ่น แต่ชอบดาบไทยมากกว่า เป็นดาบใหญ่ หนา ยาวกว่าดาบญี่ปุ่นครับ แขวนฝาบ้านไว้ 2 เล่ม บวกกับกำลังควายของข้าพเจ้า ประมาณว่าตัดหัวควายขาดได้  (โม้แต่บางที...)
ไม่เคยใช้ฟันใครครับ ครั้งหนึ่ง เคยเอาไปปักขู่ไล่กลุ่มคนของผู้รับเหมาขี้โกง ให้ออกไปจากแคมป์ที่บ้าน เคลียร์ทางให้ผู้รับเหมาใหม่ สร้างอพาร์ทเมนต์ต่อจนเสร็จ

อีกครั้ง มีช่วงชีวิตที่คับแค้นอยู่ช่วงหนึ่ง ก่อนเป็นหมาป่า เอาดาบซามูไร ไทยทำด้วยเหล็กแหนบ ฟันปุ่มไม้หัวบันไดบ้านขาดไป 1/3 แต่ดาบบิ่น บี้ยับเยิน

ส่วนที่แขวนไว้บูชาสูงสุด คือ ดาบของชาติ กระบี่พระราชทานครับ

กระบี่พระราชทาน                    ปานประหนึ่งฟ้าใหญ่
ไว้ตัดหัวผู้คิดคด                     ทรยศต่อแผ่นดินสยาม
กระทำความผิดคิดมิชอบ          กอร์ปด้วยกิเลส
เศษมนุษย์มาผุดมาเกิด            เชิดใบหน้าด้วยภิกขุ  
ใจคุกรุ่นโลกีย์                         หากผู้ถือกระบี่นี้เป็นเอง
ขอให้วอดวาย                         ตายด้วยเทอญ

ใต้กระบี่พระราชทาน  มีบทโคลงพระนิพนธ์

ดาบของชาติเล่มนี้                   คือชี...วิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี                            ลับไว้
สำหรับสู้ไพรี                            ให้ชาติเรานา
ให้มิตรเพื่อเมียให้                      ลูกแล ชาติไทย

ก้มลงที่โต๊ะทำงาน เขียนเตือนสติในการทำงานไว้ครับ

ถ้าเขาซื่อเราซื่ออย่าถือยศ         แม้นเขาคดเราก็คมอยู่ในฝัก
ชอบเชิงใช้ได้เลือดจึงเชือดชัก  ให้รู้จักแข็งอ่อนผ่อนปัญญา

ช่วงนี้เป็น ปลาใหญ่ สัปดาห์ที่แล้ว ถนนสวนกัน ฝนตกขับรถเหยียบน้ำกระเด็นไปโดน มอเตอร์ไซด์ คนขับตามด่าหยาบคาย จนพ้นแยกออกถนนใหญ่ คุณด่าได้ ผมผิดจริง ไม่เป็นไรเพราะ ผมไม่อยากทำอะไรคุณครับ  เรื่องส่วนตัวผมนิ่งเสียเรื่องก็จบ

ส่วนเรื่องของชาติ   ลับดาบไว้แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:45:56 AM โดย BIGFISH » บันทึกการเข้า

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 06:29:14 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2018, 06:54:06 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Zak
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 07:43:03 PM »

http://www.arscives.com/historysteel/conti...a.swordlist.htm รูปครับ ดาบไทยและเพื่อนบ้าน
peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:40:24 PM »

ตอบได้ดีมากเลยครับ
ลองดูลิ้งนี้ครับเร็วมากเลย ถ้าผมไปดูงานนี้คงอยู่แถวหลังๆ กลัวกลับบ้านหัวจะไม่ตามไปด้วย อิ อิ
http://www.youtube.com/watch?v=lueuQu62nRQ&feature=related
Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:04:54 PM »

ไหว้..ดาบไทยสิครับน่ากลัว..เพราะมีสนิมด้วยถ้าฟันกันโดนดาบไทย..ไม่ตายวันนี้ก็ต้องตายเพราะบาดทยักในวันข้างหน้า..อิๆๆ(ล้อเล่น)... เยี่ยม

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์