เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:28:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง" ดาบไทย " กับ " ดาบซามูไร " ครับ  (อ่าน 49091 ครั้ง)
I love thailand
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:13:01 PM »

แต่การต่อสู้มือเปล่าผมว่ามวยไทยเราเก่งสุดครับ   ใครเคยดูเควันจะรู้เลยว่าทั้งโลกยอมรับว่าเก่งสุด  (บัวขาว  ป ประมุข)  คนนี้ชาวญี่ปุ่นบางคนชอบกว่าดาราของเขาอีก   หลงรัก
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:16:56 PM »

แล้วความแข็ง  ดาบไทย " กับ " ดาบซามูไร " ต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
I love thailand
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:22:46 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=K_gx2QPcJT4

http://www.youtube.com/watch?v=I8v9UKw-BUk
ขึ้นโขนชิงธง
Full Member

คะแนน 10

10-19 ตุลาคม 2551

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:28:05 PM »

ชอบดาบไทยครับ เจ๋งกว่า
"ฟ้าฟื้น"ครับ คุณภาพล้วนๆ ดูจาก วัสดุ วิธีตี คนใช้ ก็รู้แล้ว สุดยอดดาบ Grin Grin Grin
วิธีตี
เอาเหล็กยอดพระเจดีย์มหาธาตุ
ยอดประสาททวารามาประสม
เหล็กขนันผีผรายตายท้องกลม
เหล็กตรึงโลงตรึงปั้นลมสลักเพชร

หอกสัมฤทธิ์กฤชทองแดงพระแสงหัก
เหล็กปฏักสลักประตูตะปูเห็ด
พร้อมเหล็กเบญจพรรณกัลเม็ด
เหล็กบ้านพร้อมเสร็จทุกสิ่งแท้

เอาเหล็กไหลเหล็กหล่อบ่อพระแสง
เหล็กกำแพงน้ำพี้ทั้งเหล็กแร่
ทองคำสัมฤทธินากอแล
เงินที่แท้ชาติเหล็กทองแดงดง

เอามาสุมคุมควบเข้าเป็นแท่ง
เผาให้แดงตีแผ่แช่ยาผง
ไว้สามวันซัดเหล็กนั้นเล็กลง
ยังคงแต่พองามตามตำรา

เวลาตี

ซัดเหล็กครบเสร็จถึงเจ็ดครั้ง
พอกระทั่งฤกษ์เข้าเสาร์สิบห้า
ก็ตัดไม้ปลูกศาลขึ้นเพียงตา
แล้วจัดหาสารพัดเครื่องบัตรพลี

เทียนทองติดตั้งเขาทั้งคู่
ศีรษะหมูเป็ดไก่ทั้งบายศรี
เอาสูบทั่งตั้งไว้ในพิธี
เอาถ่านที่ต้องอย่างวางในนั้น

ช่างเหล็กดีฝีมือฦาทั้งกรุง
ผ้าขาวนุ่งผ้าขาวห่มดูคมสัน
วางสายสิญจน์เสกลงเลขยันต์
คนสำคัญคอยดูซึ่งฤกษ์ดี

ครั้นได้ฤกษ์พิชัยราชฤทธิ์
พระอาทิตย์เที่ยงฤกษ์ราชสีห์
ขุนแผนผสมเหล็กให้แดงดี
นายช่างดีรีดรูปให้เรียวปลาย

ที่ตรงกลางกว้างงามสามนิ้วกึ่ง
ยาวถึงศอกกำมาน่าลูกไก่
เผาชุบสามแดงแทงตะไบ
บัดเดี๋ยวใจเกลี้ยงพลันเป็นมันยับ

อานดีมิได้มีขนแมวพาด
เลื่อมปราดเนื้อเขียวดูคมหนับ
เลื่อมพรายคล้ายแสงแมลงทับ
ปลั่งปลาบวาวับจับแสงตะวัน

ด้ามนั้นทำด้วยไม้ชัยพฤกษ์
จารึกยันต์พุทธจักรที่หลักกั้น
เอาผมพรายร้ายดุประจุพลัน
แล้วเอาชันกรอกด้ามเสียบัดดล

เมืองผลไม้ พายเรือแข่ง แหล่งทุเรียนกวน สวนสมเด็จฯ
LSD
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

PSYCHEDELIC

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:03:12 PM »

ผมเคยเห็นดาบไทยโบราณใน พิพิธภัณท์ ที่เมืองเก่าสุโขทัย
ยาวมากครับ ยาวกว่าตัวผมอีก (ผมสูง 177) น่าจะสัก 2 เมตรได้
สงสัยว่าคนโบราณคงจะตัวโตมากๆ

ฉันจะเดินทางไปทั่วโลก เพื่อเก็บฝันของชาวโลก
มาสร้างให้เป็นจริงแล้วฉันจะนำมากำนัลแด่เธอ
ถ้าเธอต้องการ ฉันจะร้องให้คร่ำครวญ
เพื่อใช้น้ำตาของฉันชะล้างรอยเปื้อนบนเท้าเธอ
และถ้าเธอต้องการ  ฉันจะควักดวงใจที่เปี่ยมล้น
ไปด้วยรักของฉันนำออกมาแบ่งเป็นสองซีก
เพื่อทำรองเท้าให้เธอสวม เธอต้องการอะไรอีกไหม
LSD
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

PSYCHEDELIC

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:05:10 PM »

ผมเคยเห็นดาบไทยโบราณใน พิพิธภัณท์ ที่เมืองเก่าสุโขทัย
ยาวมากครับ ยาวกว่าตัวผมอีก (ผมสูง 177) น่าจะสัก 2 เมตรได้
สงสัยว่าคนโบราณคงจะตัวโตมากๆ

ที่ จ .น่านก็มีให้ชมนะครับ ถ้าท่าน จขกท มาเยือน 2 จังหวัดนี้ลองแวะชมอาวุธโบราณนะครับ

ฉันจะเดินทางไปทั่วโลก เพื่อเก็บฝันของชาวโลก
มาสร้างให้เป็นจริงแล้วฉันจะนำมากำนัลแด่เธอ
ถ้าเธอต้องการ ฉันจะร้องให้คร่ำครวญ
เพื่อใช้น้ำตาของฉันชะล้างรอยเปื้อนบนเท้าเธอ
และถ้าเธอต้องการ  ฉันจะควักดวงใจที่เปี่ยมล้น
ไปด้วยรักของฉันนำออกมาแบ่งเป็นสองซีก
เพื่อทำรองเท้าให้เธอสวม เธอต้องการอะไรอีกไหม
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:58:03 PM »

แล้วความแข็ง  ดาบไทย " กับ " ดาบซามูไร " ต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ ไหว้

ดาบไทยผมไม่ทราบว่าใช้วิธีใช้เหล็ก2ก้อนเหมือนดาบญี่ปุ่นมั้ยนะครับ 

แต่การต่อสู้มือเปล่าผมว่ามวยไทยเราเก่งสุดครับ   ใครเคยดูเควันจะรู้เลยว่าทั้งโลกยอมรับว่าเก่งสุด  (บัวขาว  ป ประมุข)  คนนี้ชาวญี่ปุ่นบางคนชอบกว่าดาราของเขาอีก   หลงรัก

เรื่องจริงครับ ต่างประเทศยกย่องว่ามวยไทยเป็นศิลปการต่อสู้ท่ายืนที่ดีที่สุดในโลก
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 11:24:11 PM »

ดาบไทยใช้ฟันเป็นหลัก
ดาบคาตานะ ใช้แทงเป็นหลัก  ไม่นิยมประดาบ

ขออนุญาตคัดค้านครับน้าซับ
คาตานะก็ทำมาเน้นการตัดเหมือนกับดาบไทยครับ
สังเกตได้จากวาสะหรือเทคนิคการต่อสู้มีกล่าวถึงการแทงนับอันได้ครับ

อย่างที่พี่เค้าว่าไว้ครับอุปกรณ์ต้องมาพร้อมกับวิธีใช้
วิธีใช้อย่างหนึ่งก็ใช้ได้ดีกับอุปกรณ์อย่างหนึ่ง แต่ถ้าเอาไปใช้กับอุปกรณ์อีกอย่างหนึ่งอาจกลายเป็นศพไม่ยาก

ดาบไทยนั้นว่องไว หลบหลีก ป้องปัด ในระยะประชิดมีประสิทธิภาพน่ากลัวมาก
คาตานะหนักแน่น รวดเร็ว เป้าหมายคือ ต้องเอาชีวิตคู่ต่อให้ได้ในดาบเดียว แต่ต้องมีระยะหน่อยครับ ประมาณ 1.5 ม. จะใช้ได้ดี

ตอนการประชุมเอเปกเคยได้รับการติดต่อจากรัฐบาล(ผมอยู่ชมรมเคนโดแห่งประเทศไทยครับ)
ให้ไปแสดงให้แขกบ้านแขกเมืองชมครับ ไปพบกับสำนักดาบไทยมาแสดงเหมือนกัน
เลยมีโอกาสพูดคุยแลกเปลี่ยนกันครับ และได้มีโอกาสได้ประลองแลกเปลี่ยนกันครับ
ผลก็คือผลัดกันปพ้ผลัดกันชนะ สรุปโดยรวมคือ ถ้าเข้ามาประชิดได้ดาบไทยกินเรียบครับ มีวงการฟันที่แคบมาก
ดาบคาตานะสู้ไม่ได้ครับ แต่ถ้าคุมระยะได้คาตานะเอาไปกินครับ เพราะมีช่วงที่ยาวกว่าครับ
สนุกดีครับได้แลกเปลี่ยนความรู้กัน ไม่ได้เปรียบวิชากันนะครับ

การจะแพ้ชนะไม่ได้หมายความว่า วิชานี้เหนือกว่าวิชานั้น แต่ขึ้นอยู่กับคนที่นำวิชานั้นมาใช้เชี่ยวชาญในวิชานั้นๆมากแค่ไหน
ถ้าขึ้นชื่อว่าวิชาดูถูกไม่ได้ทั้งสิ้นครับ

ตัวผมถนัดดาบคาตานะมากกว่าถ้าถามผมๆก็ต้องบอกว่า ผมใช้คาตานะได้คล่องกว่า
แต่ว่ามีสิ่งหนึ่งที่ผมจำไว้เสมอคือคำพูดของ ปรมาจารย์มูซาชิ ว่า อย่ายึดติดกับอาวุธที่ใช้ จงปรับเปลี่ยนไปตามสถานการณ์
ทุกวันนี้ยิงปืนโลด ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ขอถามต่ออีก 1 ข้อครับว่า

" ผู้หญิงไทย หรือ ผู้หญิงญี่ปุ่น ดุกว่ากันครับ "

เฮอะ เฮอะ เฮอะ !!! ผมไม่มีความรู้เรืองดาบ และไม่เคยรู้จักอย่างใกล้ชิดกับผู้หญิงญี่ปุ่น............. Cheesy

แต่ถ้าถามมาอย่างนี้ ............ ตอบได้ทันทีเลยว่า...........ผู้หญิงที่บ้าน !!! ........... ดุที่สุดครับ  คิก คิก
อันนี้จริงที่สุดครับ Grin

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:59:37 AM »

ผมเคยอ่านพบเขาจัดอันดับให้ดาบซามูไรยอดเยี่ยมเป็นอันดับ 1 ของโลก ,อันดับ 2 ดาบโค้งของชาวอาหรับ ดาบไทยอันดับ 3 คับ
(ดาบโรปยุโรปไม่ติดอันดับเลย เช่น ดาบยาวแบบไวกิ้ง ดาบเรียวแบบทหารเสือราชินีของฝรั่งเศส ในความเห็นของผมว่าสุดยอดเหมือนกัลลลล์)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:18:30 AM »

ลองอ่านดูครับ เมื่อดาบญี่ปุ่นเมดอินไทยแลนด์ตีตลาดโลก.................... Grin
              http://blog.eduzones.com/nunthida/990
พอใช้ได้ครับ  แต่ยังสู้ดาบทำจากจีนไม่ได้ของ Paul Chen
ในไทยของสล่าบุญตันล่ะครับที่น่าซื้อ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:23:52 AM »

ผมรักดาบไทยและพยายามหาซื้อสะสม  เพิ่งฝากเพื่อนสนิทให้ซื้อเล่มนี้ไว้ให้

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:25:46 AM »

ขออ้างrep.ตอบเท่าที่พอรู้นิดหน่อยครับ....ดาบผ่านมือยังไม่ถึงร้อยเลย

เวบนี้มีอย่างน้อย4ท่านที่รู้จริงกว่าผมมาก ทั้งในแง่การใช้ วิวัฒนาการและวัสดุศาสตร์

ดาบไทยใช้ฟันเป็นหลัก
ดาบคาตานะ ใช้แทงเป็นหลัก  ไม่นิยมประดาบ

ทั้งสองอย่างหากนำมาต่อสู้กัน
เมื่อได้รับผลการแข่ง ไม่สมควรใช้คำว่า
ดาบไทยชนะดาบคาตานะ  หรือ ดาบคาตานะ ชนะดาบไทย

แต่สมควรใช้คำว่า คน คนนี้ ชนะ คน คนนั้น (ผู้ใช้ดาบ)

ดาบก็ต้องมากับ เครื่องรบอื่นๆ ด้วยครับ เช่น เกราะ โล่

ถ้าคนเก่งสองระบบ ใช้อาวุธและเครื่องรบของตัวสู้กันจริงๆ ไม่ใช่ในสังเวียน ก็ต้องคิดถึงความเป็นไปได้อื่นๆ เรื่อง ดีกว่า พูดยาก ผมขอคุยแค่เรื่องได้เปรียบ เสียเปรียบ เช่น

เช่น ที่โล่ง เข้าปะทะกัน คนใช้ระบบอาวุธไทย น่าจะเสียเปรียบ แต่ที่แคบก็อีกเรื่อง และถ้าคนใช้ระบบไทย ฟุตเวิร์คทิ้งระยะให้คนใช้ระบบธญี่ปุ่นที่หนักกว่าตามจนหมดแรง ระบบญี่ปุ่นก็เสียเปรียบ ฯลฯ

ดาบทั้ง2สัญชาติสร้างมาเพื่อให้"ประดาบ"ได้สบายใจเฉิบทั้งคู่ครับ นักรบไม่ต้องใช้โล่เพื่อกันดาบเหกมือนของฝรั่ง

ทั้ง2แบบสามารถสะพายแต่ดาบคู่มือโดดลงไปฟาดฟันทั้งวันได้เลย

ความต่างของการออกแบบเกิดจากนักรบในภูมิภาคเราไม่ได้ใส่เกราะหนาเตอะเท่าญี่ปุ่น

แต่หากต่อสู้ในเงื่อนไขที่ใช้เกราะเบา(เกราะญี่ปุ่นยุค20-50ปีก่อนเซกิงาฮาระบางชุดหนา1.5")/ไม่มีเกราะเหมือนกัน ดาบไทยตัดอะไรก็ขาดไม่แพ้คาตานะ,วาชิซากิ,ดาชิ,โนตาชิฯลฯครับ

ดาบที่เราเห็นจนคุ้นตาตามตลาดนัด เกือบ100%เป็นดาบที่ได้รับอิทธิพลมาจาก"ดาบลาว" ออกแบบโดยลาว ดาบไทยในสมัยอยุธยา-ต้นราชวงศ์ปัจจุบัน ทรงดาบจะคล้ายดาบญี่ปุ่นมาก.....ปลายดาบจะไม่แหลมจัด คมส่วนตัดจะไม่ได้ขยายกว้างขนาดนี้ ที่ต่างชัดเจนมีแค่ความยาวของใบและด้าม

ดาบที่เราคุ้นตามักเจอในขนาด19"เต็มที่21" ....ไม่ใช่ดาบรบครับ เป็นแค่ดาบตำรวจ,ดาบพ่อค้าหรือดาบจิ๊กโก๋ มองภาพง่ายๆว่ามันคือสมิธชีฟ2 1/2"

ดาบไทยที่ใช้ในสมรภูมิที่ใช้เป็นAK47จะวัด(อย่างง่าย)คือตีใบดาบจากตำแหน่งกำถนัด ปลายดาบจะเสมอบ่าเจ้าของพอดี ความยาวจะเริ่มต้นที่21"++ .....ตีตามสูตรนี้ดาบประจำตัวผมยาว24" ดาบดั้งที่มักใช้เดี่ยวๆบนหลังม้า เล่มที่มียาว27"...ยาวกว่าคาตานะทั้ง2แบบ

ดาบไทยเน้นที่ความเร็ว ความคล่องตัว เน้นตัดข้อ ตัดเส้นเอ็น ไม่ได้เน้นการทำให้อวัยวะขาดหาย แต่ตั้งใจให้หมดสภาพการต่อสู้ เพราะสภาพบ้านเมืองสมัยก่อนเป็นป่า อากาศร้อน มีเครื่องป้องกันร่างกายน้อย ดาบขนาดไม่ใหญ่หรือยาวเกินไปจะเหมาะกว่า ส่วนที่ญี่ปุ่นนักรบมีเครื่องป้องกันร่างกายเยอะ ก็ต้องทำให้ดาบใหญ่และแข็งแรงขึ้น ขืนเอาดาบซามูไรให้ทหารกองโจรของไทยบุกค่ายพม่า อาจไม่รอดกลับมาซักคนเดียวก็ได้ครับ หรือถ้าเอาดาบไทยให้ซามูไรญี่ปุ่นซักคนไปดวลกับคู่ต่อสู้ที่ญี่ปุ่นตามวิถีของซามูไรก็ไม่น่ารอดเช่นกัน  Cheesy

ผมว่าการพัฒนาการต่อสู้ทั้งมือเปล่าและใช้อาวุธของแต่ละชนชาติก็ดีและเหมาะสมกับสภาพแวดล้อมของชนชาตินั้นๆครับ คงนำมาเปรียบเทียบว่าใครดีกว่าลำบาก ใช้คำว่าเหมาะสมดีกว่าครับ ดาบไทยก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมและปรัชญาการต่อสู้แบบไทย ดาบซามูไรก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมหรือสนามรบแบบญี่ปุ่น ถ้าเอาของ 2 อย่างที่สร้างมาเพื่อวัตถุประสงค์ต่างกันมาเปรียบเทียบกันคงลำบาก

ที่พูดมาผมจำจากครูดาบท่านนึ่งที่เคยไปคุยด้วยครับ ตัวผมฟันดาบไม่เป็นเป็นแต่ชักดาบ  Cheesy

อันนี้เป็นเชิงดาบของทางเหนือครับ ภาคกลางสายพุทไธสวรรค์-อาฑมาฏยังคงเน้นประสิทธิผลไปที่การตวัดเพื่อตัดเอ็น ฟาดฟันเพื่อสังหารเหมือนแนวคิดในสนามรบทั่วไป....หากเห็นเป็นการขัดคอต้องขออภัยด้วยครับ พอดีได้รับอิทธิพลมาจากคำบรรยายของคุณพ่อสมัยเด็กๆ-วัยรุ่น  ไหว้
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:26:14 AM »

แล้วสปาต้า..เด็กช่างกลบ้านเรา..ติดทำเนียบกับเขาบ้างหรือเปล่าครับ..?
ผมเห็นตามตลาดนัดแถวบ้าน..วางขายกันเกร่อ..
ด้วยความสวยกะความปราณีต..เทียบกะราคา..ผมว่า..ไม่แพงครับ..!
แต่ไม่มีความรู้ถึงคุณสมบัติของวัสถุดิบที่ใช้ในการผลิตครับ..

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:38:34 AM »

ดาบไทยผมไม่ทราบว่าใช้วิธีใช้เหล็ก2ก้อนเหมือนดาบญี่ปุ่นมั้ยนะครับ 

แต่การต่อสู้มือเปล่าผมว่ามวยไทยเราเก่งสุดครับ   ใครเคยดูเควันจะรู้เลยว่าทั้งโลกยอมรับว่าเก่งสุด  (บัวขาว  ป ประมุข)  คนนี้ชาวญี่ปุ่นบางคนชอบกว่าดาราของเขาอีก   หลงรัก

เรื่องจริงครับ ต่างประเทศยกย่องว่ามวยไทยเป็นศิลปการต่อสู้ท่ายืนที่ดีที่สุดในโลก

ดาบไทยใช้เหล็ก2เนื้อเหมือนดาบญี่ปุ่นครับ ส่วนคม-ผิวใบใช้เหล็กกล้าเพื่อความแกร่งและความคมตีเป็นรูปตัวV สอดไส้กลางด้วยเหล็กอ่อนเพื่อความยืดหยุ่นเหมือนกัน

ส่วนที่ต่างอย่างสิ้นเชิงคือความอดทนในแง่ประณีตศิลป์ ดาบไทยแพ้ขาด....จะเอาสวยต้องไปดูที่งานประดับ ไม่ใช่งานเหล็ก
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:46:09 AM »

Sparta เป็นชื่อเรียกที่ผิดในบ้านเรา
มีดที่บ้านเราเรียกว่า มีดสปาต้า คือมีด machete ( มาเชดี้)
แบบข้างล่าง

มีด/ดาบสั้น Sparta มีรูปแบบข้างล่าง

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 8
  พิมพ์