เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:30:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง" ดาบไทย " กับ " ดาบซามูไร " ครับ  (อ่าน 49097 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:47:36 AM »

แล้วสปาต้า..เด็กช่างกลบ้านเรา..ติดทำเนียบกับเขาบ้างหรือเปล่าครับ..?
ผมเห็นตามตลาดนัดแถวบ้าน..วางขายกันเกร่อ..
ด้วยความสวยกะความปราณีต..เทียบกะราคา..ผมว่า..ไม่แพงครับ..!
แต่ไม่มีความรู้ถึงคุณสมบัติของวัสถุดิบที่ใช้ในการผลิตครับ..

เหล็กที่เด็กช่างกล-ช่างพื้นบ้านของเราชอบใช้ เรียกกันติดปากว่าเหล็กแหนบ มักเป็นเหล็ก5160spring stee(lที่ใช้ทำแหนบรถบรรทุกจริงๆน่ะแหละ)คุณภาพเหล็กจัดว่าดีมากครับ ความยืดหยุ่นสูง ชุบแข็งขึ้น ดาบในเวบที่ฝรั่งตีขายกันโครมๆๆเล่มละหลายๆหมื่นก็นิยมใช้เหล็กตัวนี้

ความต่างอยู่ที่"ความรู้"ครับ ฝรั่งก่อนจะเอาไปตีขึ้นรูปเค้าจะอบอ่อนเพื่อลดความเครียดในเนื้อเหล็กซะก่อน แต่พี่ไทยเราได้เหล็กแหนบชั่งกิโลฯมาก็ทุบป๊องๆๆเอาดื้อๆ โรงงานมีดบางแห่งก็เจียร์เอาดิบๆแล้วชุบแข็งเอาเฉยซะงั้น....ทะลึ่งดังขายดีอีกต่างหาก  อ๋อย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:47:57 AM »

Spartans กับดาบ Sparta
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 04:23:32 AM »

ดายไทย ที่เราคิดว่า เป้น ดาบไทยในแบบที่เราเห้นชินตานั้นแท้จริงแล้วเป้น ดาบ ลาว หลายท่านคิด ว่าเอาแบบเค้ามา จริงๆไม่ใช่ ครับ เรา กวาดต้อน เอาช่างดาบมาจาก เวียงจันและหลายหัวเมือง ของลาว มาไว้ที่กรุงศรีอธุทยา ตอนสมัยที่เข้าไปตีลาว ทุกวันนี้ ช่างเหล่านั้น เวลาไหว้ครู ยัง ไหว้ครุลาวที่เวียงจันทร์อยุ่เลย ช่างที่ผมกล่าวถึงคือ ช่างที่ทำมีด อรัญญิก แต่ที่แท้แล้วมีอรัญญิกจริงๆ ตีที่อำเภอ ท่าช้าง จังหวัดพระนครศรีอยุทธยา บางครั้งกาลเวลาทำให้เรา ลืมต้นกำเหนิดที่แท้จริง ของสิ่งบางอย่างไป แม้แต่เชื้อ สายชาติพันธ์ ของไทยเรานี้ก็ต่างผสม เอามากมายเชื้อชาติ รวมกันเอาไว้เป้นหนึ่งเดียว
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 04:24:09 AM »

Spartans กับดาบ Sparta

จากโล่  เกราะ  หมวก  ทหารชุดนี้เป็นโรมันครับ

ส่วนดาบนี้ก็เป็นของโรมันครับ

ทหารสปาต้าจะไม่มีเกราะหนักกับโล่สี่เหลี่ยมเหมือนทหารโรมันครับ แต่จะใส่เกราะหนังกับโล่สำริดทรงกลมและสปาตันอยู่มาก่อนโรมันเกิดครับ

ดาบสปาตันหน้าตาจะเป็นแบบนี้

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 04:31:19 AM »

นายจ้าวต่อให้ที  ขี้เกียจโม้ต่อ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 04:32:29 AM »

ขอบคุณ Hydra หลาย
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 04:42:14 AM »

ขอบคุณ Hydra หลาย

ไม่เป็นไรคร้าบบ ช่วยๆกันให้ข้อมูล  ^_^
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 06:21:27 AM »

นี่ที่พยายามหามาได้  ซื้อเองบ้าง เพื่อนให้บ้าง ( ขอบพระคุณคร้าบ  ไหว้ ยิ้มีเลศนัย)  ซื้อจากเมืองไทยบ้าง  อีเบย์บ้าง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 06:25:29 AM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย หลงรัก จูบบบบ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 09:37:29 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ พี่อาร์มี่ พี่บิ๊กฟิช คุณจ้าว คุณไฮดร้า พี่ .40

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 09:49:14 AM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย หลงรัก จูบบบบ

ขอภาพแบบมีนายแบบหน่อยสิครับ อิอิ

มาเป็นก้อน....

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 09:57:31 AM »

ผมเคยเห็นดาบไทยโบราณใน พิพิธภัณท์ ที่เมืองเก่าสุโขทัย
ยาวมากครับ ยาวกว่าตัวผมอีก (ผมสูง 177) น่าจะสัก 2 เมตรได้
สงสัยว่าคนโบราณคงจะตัวโตมากๆ

ผมเคยเห็นดาบไทยโบราณใน พิพิธภัณท์ ที่เมืองเก่าสุโขทัย
ยาวมากครับ ยาวกว่าตัวผมอีก (ผมสูง 177) น่าจะสัก 2 เมตรได้
สงสัยว่าคนโบราณคงจะตัวโตมากๆ

อาวุธออกแบบมาให้ใหญ่ แต่คนสมัยก่อนตัวไม่สูงมากหรอกครับ โดยเฉพาะยุคคลาสสิก และยุคกลางก่อนการปฏิวัติอุตสาหกรรม อาหารไม่สมบูรณ์มาก

http://en.wikipedia.org/wiki/Human_height

http://www.vikinganswerlady.com/vikheight.shtml

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 09:59:26 AM »

คุณขอมา ยิ้มีเลศนัย
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:05:37 AM »

ดาบไทยเน้นที่ความเร็ว ความคล่องตัว เน้นตัดข้อ ตัดเส้นเอ็น ไม่ได้เน้นการทำให้อวัยวะขาดหาย แต่ตั้งใจให้หมดสภาพการต่อสู้ เพราะสภาพบ้านเมืองสมัยก่อนเป็นป่า อากาศร้อน มีเครื่องป้องกันร่างกายน้อย ดาบขนาดไม่ใหญ่หรือยาวเกินไปจะเหมาะกว่า ส่วนที่ญี่ปุ่นนักรบมีเครื่องป้องกันร่างกายเยอะ ก็ต้องทำให้ดาบใหญ่และแข็งแรงขึ้น ขืนเอาดาบซามูไรให้ทหารกองโจรของไทยบุกค่ายพม่า อาจไม่รอดกลับมาซักคนเดียวก็ได้ครับ หรือถ้าเอาดาบไทยให้ซามูไรญี่ปุ่นซักคนไปดวลกับคู่ต่อสู้ที่ญี่ปุ่นตามวิถีของซามูไรก็ไม่น่ารอดเช่นกัน  Cheesy

ผมว่าการพัฒนาการต่อสู้ทั้งมือเปล่าและใช้อาวุธของแต่ละชนชาติก็ดีและเหมาะสมกับสภาพแวดล้อมของชนชาตินั้นๆครับ คงนำมาเปรียบเทียบว่าใครดีกว่าลำบาก ใช้คำว่าเหมาะสมดีกว่าครับ ดาบไทยก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมและปรัชญาการต่อสู้แบบไทย ดาบซามูไรก็เหมาะกับการต่อสู้ในสภาพแวดล้อมหรือสนามรบแบบญี่ปุ่น ถ้าเอาของ 2 อย่างที่สร้างมาเพื่อวัตถุประสงค์ต่างกันมาเปรียบเทียบกันคงลำบาก

ที่พูดมาผมจำจากครูดาบท่านนึ่งที่เคยไปคุยด้วยครับ ตัวผมฟันดาบไม่เป็นเป็นแต่ชักดาบ  Cheesy

อันนี้เป็นเชิงดาบของทางเหนือครับ ภาคกลางสายพุทไธสวรรค์-อาฑมาฏยังคงเน้นประสิทธิผลไปที่การตวัดเพื่อตัดเอ็น ฟาดฟันเพื่อสังหารเหมือนแนวคิดในสนามรบทั่วไป....หากเห็นเป็นการขัดคอต้องขออภัยด้วยครับ พอดีได้รับอิทธิพลมาจากคำบรรยายของคุณพ่อสมัยเด็กๆ-วัยรุ่น  ไหว้

ไม่เป็นไรครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กัน ผมก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ เป็นแค่ผู้สนใจผิวเผิน  ต้องขอบคุณมากกว่าครับ  Cheesy

Sparta เป็นชื่อเรียกที่ผิดในบ้านเรา
มีดที่บ้านเราเรียกว่า มีดสปาต้า คือมีด machete ( มาเชดี้)

ได้ยินมาว่าเราเรียกชื่อตามหนัง Spartacus ครับ คือหนังเรื่องนี้ดังมากสมัยก่อน เด็กวัยรุ่นยุคนั้นเลยเรียกมีดที่ลักษณะคล้ายกับที่ใช้ในหนังว่ามีดสปาร์ตาซะเลย  Cheesy
chaiM
Jr. Member
**

คะแนน -1

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:33:42 AM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้จากท่านต่างๆ ไหว้
แต่เท่าที่ทราบมาอาจผิดก็ได้  สมัยก่อนคนตัวใหญ่มาก เทคนิคการตีดาบไม่ดี ดาบที่ใช้ไม่ใช่ดาบที่คมมากมาย แต่ใหญ่ยาวและหนา เหมือนแผ่นเหล็กมากกว่า ไม่เน้นแผลภายนอกแต่หวังผลที่แผลภายในโดนทีกระดูกหักสู้ต่อไม่ได้ ต่อๆมาเมื่อพบปะต่างชาติมากขึ้นเทคนิคการตีดาบก็ดีขึ้น  ดาบที่ตีจึงมีความคมมากขึ้นเรื่อยๆและได้เนื้อดาบที่ดีมากขึ้น แต่ต้องยอมรับเทคนิคการตีดาบคมกริบต้องดาบญี่ปุ่น
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์