เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:25:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถกลางคืนฝนไม่ตกเปิดไฟตัดหมอกผิดกฏหมายหรือเปล่า  (อ่าน 4448 ครั้ง)
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:10:00 PM »

ไฟตัดหมอกผมแบบนี้ครับ ....... ไม่กล้าเปิดกลัวโดนสิบเบ็ดสวนเอา  คิก คิก คิก คิก

แบบนี้แถวบ้านเรียไฟ ส่องกบ  เพราะเปิดบนถนนไม่ได้ เปิดได้เฉพาะเวลา ลงทุ่งหรือเข้าป่าเท่านั้น   คิก คิก  คิก คิก

ไฟหน้าถ้ามาจากโรงงานจะไม่ค่อยแยงตาเท่าไหร่ครับ แต่ใช้ให้มันถูกประเภทดีที่สุดครับ เยี่ยม

แต่ไฟท้ายแนะนำครับ อย่าเปิดเลย แสปตาอิบฯ โดนชก ครับ

พวกรถนอก ที่คนขับไม่ค่อยรู้เรื่องจะกดเปิดมั่ว........หมอกไม่มีก็เปิด ......... แบร่

มีที่กวนโอ๊ยกว่านั้นอีกครับ พวกเอาไปถอยมาทำไฟเบรค เอาไฟเบรคไปทำไฟเลี้ยวมั่วไปหมด  บางคันเบรคทียังกับในเธค  แต่เวลาเปลี่ยนเลนส์กับไม่ยอมใช้ไฟเลี้ยวขอทาง    ยี๊  ยี๊

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Jesada_w
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

อยู่หลังปืน

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:11:39 PM »

คนเปิดอาจจะคิดว่าเท่ห์ครับ ส่วนคนขับรถสวนมาโคตรทรมานเลยครับ ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าเปิดครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:19:18 PM »

บ้านเราชอบเปิดไฟแบบมั่วๆกันมากครับ  คิดว่ากูรูเท่ส์.....ยิ่งใกล้4แยกที่ไม่มีสัญญานไฟ  จะเห็นเปิดไฟฉุกเฉินกันมาก  ความหมายจะบอกว่าตรงไปนั่นแหละ  แต่มันผิดครับ

เพราะรถที่อยู่แยกข้างซ้ายหรือข้างขวาจะเห็นเพียงด้านเดียว  อันตรายมากครับ  ช่วยบอกๆต่อกันด้วยครับว่าอย่าทำเลย  ไฟฉุกเฉินชื่อมันก็บอกอยู่แล้วครับ.

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:24:20 PM »

พวกใช้ไฟแบบน้าสนบอก พวกนั้นเขาเรียกกันว่า " ไฟผ่าหมาก" ครับ ..... แถมเถียงคอเป็นเอ็นด้วยว่า ฉันถูกเสมอ

กบ
ลุย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:27:31 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ ปัจจุบันนี้จะเปิดเมื่อจำเปนต้องใช้จริงๆครับ คือผมลองใหน้องชายขับรถเก๋งนำหน้าแลวผมขับตาม แล้วถามว่าถาผมเปิดไฟตัดหมอกแล้วเป็นไง ผลคือไฟมันแยงตาทำให้ไม่มีสมาธิในการควบคุมรถครับ อย่างไรช่วยบอกต่อๆไปก็ดีครับเพื่อความปลอดภัยบนท้องถนนและปฏิบัติตามกฏหมายครับ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:33:07 PM »

พวกใช้ไฟแบบน้าสนบอก พวกนั้นเขาเรียกกันว่า " ไฟผ่าหมาก" ครับ ..... แถมเถียงคอเป็นเอ็นด้วยว่า ฉันถูกเสมอ

ขอบคุณครับพี่ปู...  ผมเคยเจอครั้งหนึง เป็น4แยกเล็ก ผมจะเข้าถนนใหญ่ ผมจะเลี้ยวขวา  มี10ล้อวิ่งมา  มันเปิดไฟนี่แหละ  แต่ไฟฝ่าหมากข้างขวาของมันเสีย  ผมนึกว่ามันจะเลี้ยวซ้ายครับเพราะเห็นไฟข้างเดียว  รถผมเกือบขาด2ท่อน  จะตรงไปวิ่งเฉยๆก็รู้แล้วว่าไป  ไม่จำเป็นต้องทำเกินตำราเลยครับ.

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 05:42:00 PM »

ทราบหรือไม่ว่าเปิดไฟพวกนี้ มันเสวยไฟเท่าไหร่ ระบบไฟฟ้าของรถยนต์มันมาจากไดนาโม ปั่นออกมาเพื่อให่กำลังไฟ เปิดหมดทุกดวง ไดนาโมทำงานมากขึ้นส่งผลให้เครื่องยนต์ต้องกินน้ำมันเพิ่มขึ้น แต่ละครั้งมันอาจจะนิดหน่อย......แต่เปิดทุกครั้ง..........มันไม่นิดหน่อยนะ...เสียเงินค่าน้ำมันเพิ่มโดยไม่รู้ตัว

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 07:55:36 PM »

ไฟตัดหมอกนั้น แมฝนไม่ตกก็ใช้ได้ครับ แต่ต้องหมอกลงจัด ๆ นะครับ

แล้วบรรดาไฟหน้าแบบ HID หรือซีนอนที่ทะลึ่งไปเลือกอุณหภูมิสีสูง ๆ เช่น 8500 หรือ 10000 เคลวินหรือสูงกว่าขึ้นไป  ความสามารถของแสงในการผ่านม่านหมอกหรือม่านฝนแย่มาก ๆ 

ไฟตัดหมอกที่ดีจริง ๆ อุณหภูมิสีควรต่ำกว่า 4000 เคลวิน

ดังนั้นไฟตัดหมอกจริง ๆ (ย้ำว่าจริงๆ) มักเป็นสีเหลือง (ประมาณ 2700เคลวิน)

ไฟตัดหมอกที่ติดมาให้ใต้ไฟหน้าหรือที่กันชน และเป็นสีขาวเหมือนหลอดไฟหน้า เช่นของนิววีออส  อัลติส หรือคัมรี่ ไม่ได้มีไว้ส่องไปไกล ๆ เพื่อตัดม่านหมอก แต่มีไว้เพียงให้รถฝั่งตรงข้ามมองเห็นเวลาหมอกลงจัดหรือฝนตกหนักเท่านั้นครับ  เพราะมันเป็นหลอดฮาโลเจนขนาด 55 วัตต์เหมือนไฟหน้าแต่ขาหลอดคนละแบบ(H11 ของไฟหน้าเป็นH4)โคมรวมแสงของมันจะรวมให้ความเข้มของแสงสูงสุดเท่านั้น ทั้งนี้จะได้มองเห็นแต่ไกล

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:11:38 PM »

ข้อความของคุณ birdwhistle เป็นประโยชน์มากครับ  เยี่ยม

คนใช้รถส่วนใหญ่ที่เปิดเท่ห์ๆ จะไม่ค่อยรู้ข้อนี้
Fog Lamp ที่ติดมากับรถ จะใช้ไม่ได้จริงในภูมิประเทศที่หมอกลงจัดครับ

ในที่หมอกจัดโดยเฉพาะอย่างยิ่งในเวลากลางคืน ถ้าใช้ไฟขาวหรือไฟสูง แสงขาวจะสะท้อนหมอกฟุ้งกลับเข้าตา มองไม่เห็นทางข้างหน้า   เปิดเฉพาะไฟต่ำยังจะดีซะกว่า

ไฟตัดหมอกแท้จริงต้องสีเหลืองครับ จึงจะทะลุผ่านม่านหมอกออกไปได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2008, 11:35:07 PM โดย Bird » บันทึกการเข้า

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:43:39 AM »

ไหว้ขอบคุณความรู้ครับ ไหว้

Long Live The King

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:40:53 PM »

ขอบคุณครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:05:59 PM »

หุหุ

เปิดไฟอะไร ไม่เข้าตาชาวบ้านเขา ก็ตามสบายเหอะ

ผ่านสี่แยกอย่าเปิดไฟผ่าหมากก็แล้วกัน

เขาจะรู้ทันที ว่า เรา จ้าดง่าว
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม  ผมเจอประจำครับพี่.....
อีกอันคือพวกไฟแสงสีขาวนวล......พวกที่เรียกว่า "ซีนอล" หรือเปล่า?  น่าจะเป็นพวกแปลงมาชุดละถูกๆ แบร่ แบร่
รู้สึกมันจะไม่เป็นลำ  แต่จะกระจายไปทั่ว...ตามหลังมาเมื่อไหร่...เป็นแสบตาเมื่อนั้น..
พวกนี้ผมว่าแย่มาก  ไม่นึกถึงหัวอกคันหน้า....

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:11:37 PM »

กฎหมายอาจไม่ผิดมังครับ  แต่อาจไปรบกวนเพื่อนร่วมทางได้ 
ต้องระวังให้ดีๆนะครับ..

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 03:49:26 PM »

รถโอคันแรกเป็นรถเก๋งที่มีไฟตัดหมอกค่ะ มีวันนึงโอขับรถกลับเข้ากทม.ตอนกลางคืน ถนนมืดตื๋อ ไฟสูงช่วยได้นิดหน่อย เลยใช้ไฟตัดหมอกช่วยอีกแรง ซึ่งปุ่มไฟตัดหมอกนั้น มันจะเป็นปุ่ม(ปุ่มไม่ใช่ก้าน)เดียวกันกับระบบไฟรถ คือทางขวามือ แล้วดึงขึ้นจะเป็นไฟตัดหมอก พอมีรถผ่านมาเราก็กดปุ่มลงมา ไม่มีก็ดึงขึ้น ทำสลับไปอย่างงี๊เรื่อยๆ จนปุ่มหลุดติดคามือมาเลยค่ะ....ฮา.... เยาะเย้ย
[   /quot ปุ่มเจ๊นี่หลุดง่ายจัง  เบาๆมือหน่อย....ฮา... ยิ้มีเลศนัย ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 04:01:35 PM »

กฎหมายไม่รับรองนี่ครับแบบนี้

ที่สำคัญ บางทีรถตร.นำขบวนของคนในรัฐบาลก็ทำ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์