เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 11:32:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อครับ กับรถบางคันที่ติดไฟซีนอนค่าKสูงๆเเถมตั้งไฟซะสูงอีกครับ  (อ่าน 4890 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:27:36 PM »

หรือแม้แต่ไฟหน้าแบบ Gas Discharge Headlamps หรือ GDHL ของ Koito ใน Camry
ก็ไม่ฟุ้งกระจายเช่นกันครับ....

ที่แสงไม่กระจายออก เพราะการออกแบบโคมด้วยครับ ของแบบนี้เค้าผลิตออกมาเป็นชุดครับผ่านการคำนวณมาแล้ว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:54:42 PM »

ช่วย ๆ ลดการใช้ไฟที่ไปแยงตาคนขับรถคันอื่นกันหน่อยก็ดีครับ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
dechdee
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:59:26 PM »

เห็นด้วยครับท่าน อันตรายมากๆครับส่องตาคนอื่นเค้า   ยี๊  อ๋อย ของเดิมติดรถดีอยู่แล้วครับปรับให้เพียงพอต่อการใช้งานประจำวัน  ไหว้
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:47:35 PM »

ยอมรับว่า เคยใช้นะครับ ตอนไม่มีก็อยากได้สุดๆ เอาเว้ยรถตูจะhighแล้ว ติดไปแล้วก็ อืมนะรถตูดูหล่อขึ้นเยอะเลยอิอิ  มองทางชัดดี ชอบนะครับ

แต่ก็นั่นแหละ มันก็เกิดปัญหาตามมา รบกวนคนอื่นๆ เค้า

เราก็เกรงใจนะ แต่พอจะถอดออกมันก็ขัดๆใจซื้อมาก็ตั้งแพงไม่รู้ไงดี ถอดก็เสียดาย ใช้ไปก็แยงตาคนอื่น กลุ้มๆๆๆ
ก็เลยต้องปรับไฟให้มันต่ำๆหน่อย ต่ำไปก็มองทางไม่เห็นอีก มันจะมีระยะของมันอะครับ ช่วยได้บ้างแต่ก็ยังแยงตาอยู่ดี
ยอมรับว่าใช้ไปก็รู้สึกๆ ผิดนะครับ แต่ทำไงได้ดันซื้อไปแล้ว แพงด้วยดิ

ความจริงมันไม่ใช่ความผิดของไฟซีนอนหรอกครับ มันผิดที่โคมหรือตัว reflextor ตัวโคมนี้โดยทั่วไปมันเป็นรูปทรงพาราโบล่า มันจะรวมแสงของหลอดที่กระจายๆ
 กันอยู่ให้โฟกัสไปทิศทางเดียวกันครับ ซึ่งมันก็จะมีจุดศูนย์กลางพาราโบล่าโคมและหลอดไฟที่ต้องตรงกัน โคมมันก็จะรวมแสงได้ดีที่สุด เมื่อเปลี่ยนหลอดใช้ xenonแทนhalogen   
และจุด center ของหลอดไฟxenon กับhalogen ระยะมันไม่เท่ากัน การรวมแสงมันก็ทำได้ไม่หมด มีแสงที่เกินๆ ออกมา ซึ่งมันก็มีความเข้มแสงมากกว่าปกติมันก็รอดออกมา
กระจายไปทั่วทำให้แยงตาคนอื่นได้ แม้จะปรับโฟกัสของโดมลงมาแล้วก็ตามครับ 
ส่วนโคมที่ออกแบบมาสำหรับ xenon โดยเฉพาะมันไม่แยงตาเพราะ มันออกแบบมาให้รวมเสงทั้งหมด แล้วโฟกัสไปจุดๆเดียวมันเลยไม่แยงตาครับ

ใช้มานานก็ขออภัยด้วยแล้วกันครับสำหรับท่านที่ไม่พอใจ ตอนนี้ก็ไม่ได้ใช้แล้ว ตอนนี้อยู่กะรถใครน้าาาา วีโก้สีดำๆๆ  Grin อิอิ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
isuzu
Hero Member

คะแนน 11

"จอมราชันย์"

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:00:26 AM »

ยี๊เจอประจําครับ เเสบตามากๆ ผมว่าฮาโลเจนเดิมๆก็OK เเล้วครับ Cool ไม่ว่าจะไฟอะไรถ้าขับไม่ระวังหรือประมาทก็มีเสียวได้ครับ อ๋อย

คิดดี ทําดี ได้ดี พระคุ้มครอง เทพเจ้าคุ้มครอง
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 09:13:36 AM »

ควรมีแว่นลดแสง (แว่นกลางคืน)  ติดรถไว้ครับ 
ไฟสูงจะมองเหมือนต่ำ  ไฟต่ำจะมองสบายตา  แท่นโชว์ตามปั๊มก็มีขาย  สีส้ม ๆ  ราคาไม่แพง  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 09:21:16 AM »

สระบุรีเจอประจำ  แต่งไฟสูงข้างต่ำข้าง  วันนั้นเห็นกับตาสิบล็อไล่รถดีแม็ก  ไปจอดติดไฟแดง  แกลงมาเอาเหล็กเคาะยาง ทุบไฟหน้าเลย  ตำรวจแกก็จับแล้วถามว่าทำอย่างนี้ทำไม แกบอกว่ามันเปิดไพสูงแยงตาเกือบรถตกข้างทางเลย แค้นมาก ยูเทิร์นตามมาทุบเลย   ตกใจ

ท่าทางจะแค้นมาก   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:06:56 AM »

สระบุรีเจอประจำ  แต่งไฟสูงข้างต่ำข้าง  วันนั้นเห็นกับตาสิบล็อไล่รถดีแม็ก  ไปจอดติดไฟแดง  แกลงมาเอาเหล็กเคาะยาง ทุบไฟหน้าเลย  ตำรวจแกก็จับแล้วถามว่าทำอย่างนี้ทำไม แกบอกว่ามันเปิดไพสูงแยงตาเกือบรถตกข้างทางเลย แค้นมาก ยูเทิร์นตามมาทุบเลย   ตกใจ

ท่าทางจะแค้นมาก   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตกใจ ตกใจ ตกใจ เคยโดนส่องเข้าหน้า.....โดนเข้าไปทีหน้ามืดเลย ไม่แปลกถ้าจะโดนทุบ ก็คนมันแค้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

Long Live The King

@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:23:00 AM »

ที่กระจกมองหลังรถทุกคันจะมีที่ปรับตัดแสงครับ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:45:30 PM »

ที่กระจกมองหลังรถทุกคันจะมีที่ปรับตัดแสงครับ
รถรุ่นเก่าไม่มีครับ   เศร้า

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:51:31 PM »

รถรุ่นเก่าไม่มีครับ   เศร้า

ของผมก็ไม่มีครับพี่  เศร้า  อาศัยปรับกระจกหนีเอา

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:03:44 PM »

รถรุ่นเก่าไม่มีครับ   เศร้า

รุ่นใหม่หลายคันก็ไม่มีครับ... Grin Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
-P-
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:30:34 PM »

ขอแถมพวกปิกอัพที่บรรทุกจนตูดห้อยหน้าเชิด อันนี้ไม่ต้องHID แค่ halogen ธรรมดาวิ่งสวนมาก็ของขึ้นแล้วครับ Angry
maigy
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:37:30 PM »

ยิ่งค่า K สูง ๆ ก็ยิ่งสว่างน้อยลง  เกิน 7,000 แสงจะเริ่มออกเป็นสีฟ้า  เรื่อยไปจนถึงสีม่วงที่่ประมาณ 15,000 K  พวกที่ใช้เกิน 10,000 ขึ้นไปนั้น  ตอนกลางคืนฝนตกจะเกือบมองไม่เห็นทางเลย    ส่วนที่สว่างแยงตานั้นก็เพราะรถคันนั้นสูงกว่าเก๋งทั่วไป  และโคมไฟเดิมเป็นโคมที่ออกแบบสำหรับหลอดฮาโลเจ้น  ้ถ้าจะใช้หลอดซีน่อน ต้องเปลี่ยนทั้งโคมสำหรับซีน่อนโดยเฉพาะ  โคมสำหรับหลอดซีน่อนจะเป็นโคมแบบที่เรียกว่าโปรเจคเตอร์เท่านั้น
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 02:45:21 PM »

ขอแถมพวกปิกอัพที่บรรทุกจนตูดห้อยหน้าเชิด อันนี้ไม่ต้องHID แค่ halogen ธรรมดาวิ่งสวนมาก็ของขึ้นแล้วครับ Angry
ผมเป็นบ่อยครับ  ทั้งที่ไฟธรรมดาเกรงใจรถสวนมาเหมือนกัน
ครั้นจะหรี่ไฟวิ่งก็ไม่ได้........พอสวนกันอาศัยตีไฟซ้ายแล้วขับคร่อมไหล่ทาง  ห่างสายตาเค๊าหน่อย  อ๋อย

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์