เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:19:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพหาชมได้ยากครับ.....สงครามในลาว  (อ่าน 23646 ครั้ง)
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:08:01 PM »

ขอบคุณมากครับที่นำภาพมาให้ชมครับ ไหว้

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:13:13 PM »

นี่ครับท่านวีรบุรุษท่านนึงในสงครามลาว  http://www.greasyonline.com/content-13.html
เป็นทหารต่างชาติคนเดียว   ที่ได้รับเกรียติอย่างสูงจาก Pentagon  โดยได้นำรูปถ่ายของท่าน  ไปแขวนเชิดชูเกรียติของท่านไว้ที่ "Hall Of Heroes" ใน Pentagon  ไหว้ ไหว้ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม 

ดูจากเสื้อน่าจะเป็นคนไทย ท่านเป็นใครครับพี่เจษ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 08:37:40 PM »

นี่ครับท่านวีรบุรุษท่านนึงในสงครามลาว  http://www.greasyonline.com/content-13.html
เป็นทหารต่างชาติคนเดียว   ที่ได้รับเกรียติอย่างสูงจาก Pentagon  โดยได้นำรูปถ่ายของท่าน  ไปแขวนเชิดชูเกรียติของท่านไว้ที่ "Hall Of Heroes" ใน Pentagon  ไหว้ ไหว้ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม 

ดูจากเสื้อน่าจะเป็นคนไทย ท่านเป็นใครครับพี่เจษ
ท่าน พ.อ.ไชยชาญ หาญนาวี  ครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:03:37 PM »

ขอบคุณสำหรับภาพที่นำมาให้ชม.....  ไหว้

... อืม... รู้สึกดีนะ ที่เรามีส่วนช่วยฝรั่งถล่มเพื่อนบ้านชาวเอเชีย..... แถมฝรั่งยังโปรยฝนเหลือง ช่วยทำให้ชาวเวียดนามคู่แข่งการค้าของไทยมีเด็กพิการเยอะแยะไปหมด...... มิหนำซ้ำยังวางกับระเบิดไว้ เพื่อเพิ่มทักษะการกู้ระเบิดให้เราและเพื่อนบ้านด้วย........  Tongue

..... น่ายกย่องสรรเสริญฝรั่งเป็นอย่างยิ่ง...........  ไหว้

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:06:32 PM »

ขอบคุณครับ ที่นำภาพมาแบ่งปันให้ชมครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:10:00 PM »

ขอบคุณครับ Grin

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:13:19 PM »

อยากอ่านประสบการณ์ของท่าน พ.อ.ไชยชาญ หาญนาวี  ตอนถูกจับเป็นเชลยที่เวียดนามเหนือ หาอ่านได้จากหนังสือ "แปลก สุดสัปดาห์" เรื่อง "เชลยศึกทรหด" ครับ  Smiley

จากที่อ่านประวัติของท่านแล้ว ท่านเป็นทหารรบพิเศษถูกส่งไปรบที่ลาว วันนั้นเครื่องถูกยิงตกในเขตลาวตอนเหนือแล้วถูกพวกเวียดกงกับทหารลาวแดงจับได้จึงถูกส่งไปขังที่คุก Hanoi Hilton (ชื่อสแลงที่พวก GI เรียกกัน) ในเวียดนามเหนือ ก่อนที่ท่านจะหาทางหนีออกมาและกลับมาไทยได้ครับ แต่กลับมาก็เจอเหตุการณ์ภรรยามีสามีใหม่ไปแล้ว (ชีวิตนักรบหรือนี่ Cry )

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:23:50 PM »

อยากอ่านประสบการณ์ของท่าน พ.อ.ไชยชาญ หาญนาวี  ตอนถูกจับเป็นเชลยที่เวียดนามเหนือ หาอ่านได้จากหนังสือ "แปลก สุดสัปดาห์" เรื่อง "เชลยศึกทรหด" ครับ  Smiley

จากที่อ่านประวัติของท่านแล้ว ท่านเป็นทหารรบพิเศษถูกส่งไปรบที่ลาว วันนั้นเครื่องถูกยิงตกในเขตลาวตอนเหนือแล้วถูกพวกเวียดกงกับทหารลาวแดงจับได้จึงถูกส่งไปขังที่คุก Hanoi Hilton (ชื่อสแลงที่พวก GI เรียกกัน) ในเวียดนามเหนือ ก่อนที่ท่านจะหาทางหนีออกมาและกลับมาไทยได้ครับ แต่กลับมาก็เจอเหตุการณ์ภรรยามีสามีใหม่ไปแล้ว (ชีวิตนักรบหรือนี่ Cry )
Cry
มีประวัติแบบเต็มๆไหมครับ พอดีผมอ่อนภาษาอังกฤษ เลยแปลไม่ค่อยออกครับ  ไหว้
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 09:59:10 PM »

Cry
มีประวัติแบบเต็มๆไหมครับ พอดีผมอ่อนภาษาอังกฤษ เลยแปลไม่ค่อยออกครับ  ไหว้
คงต้องตามอ่านในหนังสือแปลก สุดสัปดาห์เอาแล้วละครับ ผมเองก็ได้แค่อ่านประวัติย่อๆแล้วก็ตามอ่านเรื่องเต็มอีกมีครับ  Smiley

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:04:25 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาดู
ความรู้เชิงสาระคดี ผมไม่พลาดอยู่แล้ว  Grin
 ไหว้
sombat_
Full Member

คะแนน -166

หูดับตับไหม้

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 10:47:18 PM »

ขอบคุณสำหรับภาพที่นำมาให้ชม.....  ไหว้

... อืม... รู้สึกดีนะ ที่เรามีส่วนช่วยฝรั่งถล่มเพื่อนบ้านชาวเอเชีย..... แถมฝรั่งยังโปรยฝนเหลือง ช่วยทำให้ชาวเวียดนามคู่แข่งการค้าของไทยมีเด็กพิการเยอะแยะไปหมด...... มิหนำซ้ำยังวางกับระเบิดไว้ เพื่อเพิ่มทักษะการกู้ระเบิดให้เราและเพื่อนบ้านด้วย........  Tongue

..... น่ายกย่องสรรเสริญฝรั่งเป็นอย่างยิ่ง...........  ไหว้

เรื่องภัยคุกคามบ้านเราตอนนั้น ถ้าไม่ได้ฝรั่งที่ว่ามาร่วมกับทหารไทยยันไว้
ป่านนี้นึกไม่ออกว่าบ้านเราจะเป็นอย่างไรครับ

ตอนจบหักมุมมากๆ

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 11:55:12 PM »

ขอบคุณครับ.. ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:44:07 AM »

พิมพ์แปลให้ซะยาว  แต่พอตอนกดตอบ  เว็ปค้างที่พิมพ์ไว้หายหมด เวร.....
เดี๋ยวเลิกงานจะพิมพิ์ให้ไหมครับ
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 01:42:02 AM »

พิมพ์แปลให้ซะยาว  แต่พอตอนกดตอบ  เว็ปค้างที่พิมพ์ไว้หายหมด เวร.....
เดี๋ยวเลิกงานจะพิมพิ์ให้ไหมครับ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้  Cheesy
ผมก็เคยเป็นบ่อยครับ เลยติดนิสัย copy ข้อความก่อนที่จะโพส  Cheesy
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 04:25:29 AM »

ท่านพันเอกชาญชัย ท่านเป็นชาวอยุธยาครับ
เข้ารับราชการทหารประจำที่ลพบุรี  แล้วก็ไปรบในลาวเป็นพลวิทยุ
มีอยู่วันนึงเป็นวันหยุดของท่าน   แล้วมีนักบินเมกันพวก Air America ชวนไปเป็น spotter ให้เค้า  ท่านก็ไป
เครื่องบินไปส่งเสบียงตามฐานในลาว   แล้วโดนยิงเครื่องตกในเครื่องตายหมด  เหลือแต่ท่านกับนักบิน
ก็พยายามหนีกัน แต่ถูกจับได้  ในระหว่างที่ถูกบังคับให้เดินทางไป เดียนเบียนฟู ท่านและนักบินก็พยายามหนี  แต่ถูกจับได้ก็โดนซ้อมทารุณ   
ไปถูกเข้าค่ายเชลยศึกที่ เดียนเบียนฟู อยู่สามปีก็ถูกส่งไปที่  ค่ายในฮานอย ( ฝรั่งเรียกว่า Hanoi Hilton) ไปอยู่ที่นั่นปีนึง ก็ได้รับหน้าที่เป็นคนทำความสะอาด  จึงทำให้ได้พบปะเชลยศึกคนอื่น  จนไปเจอเชลยนักบินเวียตนามใต้   ทีแรกก็พูดกันไม่รู้เรื่อง  ต้องใช้ภาษามือกัน  จนกระทั่งท่านเรียนรู้ภาษาได้บ้าง  นายทหารเวียตนามก็ให้ท่านช่วย   แอบลักลอบส่งกระดาษระหัสลับติดต่อกับ  เชลยศึกคนอื่นๆซึ่งส่วนมากก็เป็นทหารเมกัน   จนในที่สุดนายทหารเวียตนามก็สอน tap code ให้ท่าน และก็พยายามศึกษาภาษาอังกฤษจนใช้สื่อสารได้
การกระทำของท่านเสี่ยงต่อชีวิตมาก  เพราะถ้าโดนจับได้ตายสถานเดียว
ท่านขโมยกระดาษ  ดินสอให้พวกเชลยศึก   แม้กระทั่งลักลอบแบ่งอาหารให้เชลยคนอื่นที่แย่กว่าท่าน
จนทางรัฐบาลเมกัน  เจรจากับเวียตนามเหนือเรื่องให้ปล่อยตัวเชลยศึกจาก Hanoi Hilton
เจรจาเป็นผลสำเร็จ  ทางเวียตนามปล่อยเชลยศึกกลับบ้าน  ซึ่งในนั้นมี Sen. John McCain อยู่ด้วย
หลังจากที่เชลยศึกไปหมดแล้ว  ท่านก็โดนส่งตัวไปที่ Pho Yen ซึ่งมีเชลยศึกทหารไทยอยู่ 216 ท่าน
ในระหว่างที่อยู่ที่นั่นก็โดนทรมานทารุณหนัก  เพราะทางเวียตนามเหนือต้องการให้ท่านเกลี่ยกล่อมเชลยศึกไทย  ให้เป็นพวก คอมมูนิส
แต่ท่านไม่ยอม
ในขณะเดียวกันหลายเดือนต่อมา   อดีตเชลยศึกชาวเมกันที่ท่านช่วยไว้   ก็ได้มีการถามไถ่กันว่ามีข่าวคราวว่าท่านไปอยู่ไหนเป็นไงบ้าง
แต่ไม่มีใครรู้   พวกเขาจึงรวมตัวกันไปร้องเรียนต่อรัฐบาลเมกัน  ให้ช่วยตามหาจน....
ได้มีการเจรจากันระหว่าง  เมกา  ไทย และเวียตนามเหนือ  ให้ปล่อยเชลยศึกทหารไทย
ท่านและเพื่อนทหารไทยจึงได้กลับบ้าน  หลังจากที่ถูกกักขังเป็นเวลา 9ปี 4 เดือน 8 วัน ซึ่งเป็นเชลยศึกที่ถูกกักขังนานที่สุดในสงครามเวียตนามครับ
หลังจากที่กลับเมืองไทยแล้ว  ทางพวกอดีตเชลยศึกเมกันนำโดย นาวาอากาศเอก Flynn ผู้บังคับบัญชา Lackland Air Force Base
ได้เรียนเชิญท่านไปเมกาเป็นเวลา 1 เดือน   เพื่อเป็นการตอบแทนวีรกรรมของท่าน
การไปครั้งนี้ทางรัฐมนตรีกระทรวงกลาโหมเมกา   ได้มอบเหรียญกล้าหาญชั้น Silver Star ( รองจากเหรียญกล้าหาญชั้นสูงชั้นเดียว)
และมีการจัดทหารกองเกรียติยศสวนสนามเพื่อเป็นเกรียติให้ท่านด้วย( ตรงนี้ผมอ่านจากเว็ปอื่นนอกเหนือจากเว็ปที่ให้ไว้อีกที)
และได้จัดให้แขวนรูปถ่ายของท่านไว้ที่ Pentagon ใน Hall of Hero's
Pentagon จะมีที่เรียกว่า Hall of Hero's ซึ่งจะมีรูปถ่ายของทหารที่ได้รับการยกย่องว่าเป็น วีรบุรุษ แขวนเพื่อเป็นการเทอดทูนเกรียติ
ถือได้ว่าเป็นการให้เกรียติอย่างสูง    และท่านเป็นทหารต่างชาติคนเดียวที่ได้รับเกรียติอันสูงส่งนี้ครับ
หลังจากที่เที่ยวชมเมกาเสร็จ  ท่านก็ได้รับเข้าเรียนที่ฐานทัพ Lackland Air Force Base เป็นเวลา 10 เดือน  และได้ไปเรียนต่อที่ศูนย์สงครามพิเศษ Fort Bragg ทางด้านสงครามจิตวิทยาอีก 7 เดือน
ในไทยจะมีทหารรบพิเศษของเมกันประจำอยู่   และมีสมาคมของเค้าเองด้วย  พวกนี้ยังให้เกรียติท่านว่าเป็น วีระบุรุษจนถึงทุกวันนี้ครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์