เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:15:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดยังไงกับพันธมิตรยิงคน  (อ่าน 35691 ครั้ง)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #315 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:12:29 PM »

หายไปเลย .....

ตกลงว่าคุณหอมมะลิแกโกรธผมเรื่องอะไรกันแน่เนี่ย  เศร้า

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
มึนนำหอม  หรือลืมว่าตอนนี้เป็นใครแน่มั้งครับ แปลงกายเป็น.....
M1911LOVER "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #316 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:43:29 PM »

- ธุรกิจการส่งออกสินค้าการเกษตรที่เน่าเสียหายมูลค่านับหมื่นล้านบ้าน 
 - ธุรกิจการส่งออกสินค้าอิเล็กทรอนิกส์และอื่นๆอีกนับหมื่นล้านบาท

ผมเพิ่งรู้ว่าประเทศเราส่งออกได้กำไรขนาดนี้  

ถ้าตัวเลขส่งออกเป็นอย่างนี้ เกษตรกรไทยคงไม่ต้องขายเสียงแล้ว....
และถ้า"นายก"ตระหนักได้ถึงความสูญเสียขนาดนี้ ก็ลาออกไปได้แล้วล่ะ
pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #317 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:52:59 PM »

ผมชอบถอดเสื้อครับ  เฮ้อ... เศร้า
่่the justice
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #318 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:53:40 PM »

ในทัศนะผม

งานนี้คงหวัง สันติยาก เพราะ

1.วิธีการสันติ คือ  นายกฯยุบสภา/ลาออก และ พันธมิตรถอนออกจากสนามบิน (ถอนคนละก้าว) คู่กรณีไม่เอาด้วย ซึ่งฝ่ายรัฐเองก็ไม่ใช่ไม่เสียสละ แต่เพราะกลัวปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ เช่น พันธมิตรจะยอมถอนจริงหรือไม่/สูญญากาศในช่วงเลือกตั้งแบบปี 49 ซึ่งคนไทย ทุกคน ก็รู้สึกได้ ทำให้บรรยากาศอึดอันแบบทุกวันนี้

2.การละเมิดกฎหมายของพธม.ในครั้งนี้ สร้างผลกระทบในวงกว้าง เกินกว่าจะทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น เพราะผลกระทบไม่ได้เกินที่รัฐบาลเพียงอย่างเดียว แบบการยึดทำเนียบ ซึ่งผลกระทบในครั้งนี้จะยาวไปถึง 3-4ปี แน่นอน

3.การบังคับใช้กฎหมายต่อกลุ่ม พธม. ไม่สามารถทำได้ ทั้งทางบริหารหรือทางตุลาการ เนื่องจากกลุ่ม พธม. ได้อ้างรัฐธรรมนูญโดยมิชอบ และอาศัยมวลชนกลุ่มใหญ่ เป็นเกราะป้องกัน การใช้กำลังรักษากฎหมายของเจ้าหน้าที่ ซึ่งตอนนี้เป็นที่ประจักษ์ชัดว่า การชุมนุมของ พธม. ไม่ได้เป้นการชุมนุมโดยสงบ ดังที่รัฐธรรมนูญบัญญัติ เห็นได้จากการที่ ประชาชน เจ้าหน้าที่ และนักท่องเที่ยว ไม่สามารถเข้าออก สนามบินได้โดยปกติ ย่อมหมายถึงว่า มีการกระทำอย่างใดอย่างหนึ่ง อันเป็นเหตุให้คนเหล่านั้น หวาดกลัว จนไม่สามารถใช้สิทธิอันชอบของตน เดินทางเข้าออกสนามบินได้ (เช่นมีการถืออาวุธหรือสิ่งเทียมอาวุธ / มีการใช้วาจาหรือกริยาข่มขู่คุกตาม)

4.บ้านเมืองได้แตกความสามัคคี มากกว่าครั้งไหนที่เคยมีมา (ไอ้ที่รัฐประหาร 49 อ้างเรื่องการสลายความรู้รักสามัคคีตอนนั้น เทียบกันไม่ได้เลยครับพี่น้อง) และทุกฝ่ายพร้อมใช้กำลังเข้าห่ำหันอีกฝ่าย

ดังนั้น วิธีการต่อไป รัฐบาลต้องลอยตัวเหนือคนทั้งสองกลุ่ม
และต้องบังคับใช้กฎหมาย อย่างเคร่งครัด โดยไม่หวาดกลัว ต่อคำวิจารณ์ของนักวิชาการหรือนักสิทธิมนุษยชน เพราะหากไม่รีบจัดการตอนนี้ เมือสถานการณ์เข้าขั้นวิกฤต รัฐก็ต้องใช้มาตราการรุนแรงอยู่ดี และตอนนั้นคงจะสายเกินไป กว่าที่จะปกป้องความเสียหายได้

วันนี้ ถึงเจ็บก็ต้องอยมเจ็บครับ ไม่งั้น อาการกำเริบหนัก จะรักษาไม่ทัน
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #319 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:02:34 PM »

ดังนั้น วิธีการต่อไป รัฐบาลต้องลอยตัวเหนือคนทั้งสองกลุ่ม
และต้องบังคับใช้กฎหมาย อย่างเคร่งครัด โดยไม่หวาดกลัว ต่อคำวิจารณ์ของนักวิชาการหรือนักสิทธิมนุษยชน เพราะหากไม่รีบจัดการตอนนี้ เมือสถานการณ์เข้าขั้นวิกฤต รัฐก็ต้องใช้มาตราการรุนแรงอยู่ดี และตอนนั้นคงจะสายเกินไป กว่าที่จะปกป้องความเสียหายได้

วันนี้ ถึงเจ็บก็ต้องอยมเจ็บครับ ไม่งั้น อาการกำเริบหนัก จะรักษาไม่ทัน

รัฐบาลจะลอยตัวไม่ได้ เพราะรัฐบาลกับ นปก. คืออันหนึ่งอันเดียวกันมาตั้งแต่ก่อนมีรัฐบาลนี้ด้วยซ้ำ

สส.ของพรรครัฐบาลคือผู้ที่จัดตั้งมวลชนเสื้อแดง

หากหวังว่าประเทศไทยจะกลับมาเป็นเหมือนเดิม แม้ต้องเยียวยานาน

ก็น่าจะต้องกำจัดต้นตอของปัญหา ไม่ใช่กำจัดคนที่มาบอกว่ามันมีปัญหา.....
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #320 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:05:39 PM »

เยี่ยม..........เห็นภาพได้ชัดเจนครับ Wink

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #321 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:10:58 PM »

ถึงที่สุดรัฐบาลก็คงต้องไป พันธมิตรก็คงต้องสลายตัว แต่ก่อนที่ทั้งหมดจะเกิดขึ้นก็คงต้องมีการศูนย์เสียชีวิตและทรัพย์สินกันบ้าง
แต่ยังไม่รู้ว่าจะมากน้อยเท่าไร ไฟก็ร้อน-ลมก็แรง  หัวเราะร่าน้ำตาริน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
M1911LOVER "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #322 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:18:42 PM »

ผมมีความเชื่อว่า ... ในเวลานี้ ไม่มีคนที่ "เป็นกลางทางการเมือง" จริงๆ แต่จะมีใจเอียงข้างไหนมากกว่ากันเท่านั้น (จริงไหมครับ ถามใจตัวเองดูสิ)
คนที่เคยใส่เสื้อสีต่างกัน อาจจะเปลี่ยนใจได้ ถ้าได้รับข้อมูลหรือข้อเท็จจริงมากขึ้น (ถ้าไม่ปิดใจรับแต่สื่อข้างเดียวแต่แรก)
และคนทั้งสองฝ่ายจะต้องอยู่ในสังคมเดียวกันหลังจากเหตุการณ์นี้สงบลง (ถ้ามันมีวันสงบ)
นี่น่าจะเป็นปัญหาของผู้บริหารประเทศในอนาคต ที่จะทำให้คนไทยที่ถูกแบ่งเป็นฝ่าย อยู่ด้วยกันได้ต่อไป...
เพราะถ้าทำให้คนคิดไม่เหมือนกันอยู่ด้วยกันไม่ได้ คงจะต้องมีรายการแก้แค้นหรือความรุนแรงต่อไป

และถ้าจะคิดว่าจะมีใครเป็นคนผิด... ก็คือคนที่ทำให้สังคมไทยถูกแบ่งแยก นั่นแหละครับ
คนที่เป็นต้นตอจริงๆก็คงจะต้องรับกรรมในวันนึง ใกล้ๆนี้คงได้เห็นแล้วครับ (อังกฤษ กับจีน ก็ไม่ให้ที่อยู่แล้ว สัมภเวสีจริงๆ)
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #323 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:33:31 PM »

คุณหอมมะลิโกรธแทนคุณgms หรือโกรธที่ผมออกความเห็นว่าฉลาดสู้คุณgmsไม่ได้ครับ?

หรือมึนจัดจนลำดับข้อความไม่ออก ว่าคำว่า"หุบๆปากไว้"ผมพูดถึงคุณgms ไม่ใช่คุณ.....

อยากชิงตำแหน่งกับนายน้ำหอมโหลCK1นักเหรอเนี่ย?

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เออ...คุณพี่ E-mail ครับ..หุบนาน...............ไม่ไหวแล้ว...เดี๋ยวเข้าใจกันผิดครับ ขอบานบ้าง (ฮา)
ผมไม่กล้าเทียบกับคุณพี่หอมฯหรอก อย่าเอาผมไปเทียบเลย...ให้พี่เขาไปเถอะ..ผมยอม (ถ้าไม่ท้อง...) (ฮา)

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #324 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:37:13 PM »

...............................
งั้นผมให้ตัวเลขนึงกับคุณ  ตอนผมยังประมูลโครงการของรัฐอยู่ตั้งแต่ปี 44-45 เขามีใบแจกเลยนะครับว่า
กระทรวงเกรดเอ 20-30 % เกรดบี 15-20 % ผมคงไม่บอกว่าค่าอะไร แต่ชาวจีนเขาเรียก เก๋าเจี๊ยะ  

คุณเอางบประมาณโครงการใน 7 ปีที่ผ่านมาตามกระทรวงแล้วมาลองดูว่าตัวเลขความเสียหายไหนสูงกว่า  
ประสบการณ์ส่วนตัว..ตัวเลขที่ว่าไม่น่าเชื่อถือครับ...
แต่ความเสียหายที่เห็นจากการยึดสนามบิน...มันเห็นชัด ๆ ครับ

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #325 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:39:16 PM »

- ธุรกิจการส่งออกสินค้าการเกษตรที่เน่าเสียหายมูลค่านับหมื่นล้านบ้าน 
 - ธุรกิจการส่งออกสินค้าอิเล็กทรอนิกส์และอื่นๆอีกนับหมื่นล้านบาท

ผมเพิ่งรู้ว่าประเทศเราส่งออกได้กำไรขนาดนี้  

มูลค่าครับ..ไม่ใช่กำไร
และขอแก้ไข..สินค้าอิเล็กทรอนิกส์ มูลค่าส่งออกเป็นแสนล้านบาท ครับ

foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #326 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:46:50 PM »

สูญเงินมหาศาลแค่ใหนไม่สำคัญ    หากพวกมันคิด"คว่ำฟ้า   ผลิกแผ่นดิน"
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #327 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:50:26 PM »

...............................
งั้นผมให้ตัวเลขนึงกับคุณ  ตอนผมยังประมูลโครงการของรัฐอยู่ตั้งแต่ปี 44-45 เขามีใบแจกเลยนะครับว่า
กระทรวงเกรดเอ 20-30 % เกรดบี 15-20 % ผมคงไม่บอกว่าค่าอะไร แต่ชาวจีนเขาเรียก เก๋าเจี๊ยะ  

คุณเอางบประมาณโครงการใน 7 ปีที่ผ่านมาตามกระทรวงแล้วมาลองดูว่าตัวเลขความเสียหายไหนสูงกว่า  
ประสบการณ์ส่วนตัว..ตัวเลขที่ว่าไม่น่าเชื่อถือครับ...
แต่ความเสียหายที่เห็นจากการยึดสนามบิน...มันเห็นชัด ๆ ครับ
พันธมิตรคิดว่าทำถูกถึงมา  รัฐบาลคิดว่าตัวเองไม่ผิดถึงอยู่
ก็ถูกทั้งสองฝ่าย ตามความคิดที่ตัวเองเชื่อก็คงไม่มีใครผิด

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #328 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 07:57:50 PM »

ผลงาน ที่ออกมา  จะเป็นตัวสะท้อนครับ พี่บุญ
ว่า ทำอะไรไปบ้าง
หรือตั้งหน้า จะแก้   เพราะไม่แก้ไม่ได้
ทำงาน ไม่ได้  ต้องแก้เท่านั้น จึงจะทำงานได้

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #329 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 08:48:36 PM »

หากรัฐ ไม่เกี่ยวข้องกับ สองกลุ่ม และ ไม่ใช่ต้นเหตุของปัญหา ตลอดจนมีความชอบธรรม...

สามารถ ทำแบบนี้ได้ครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
หน้า: 1 ... 19 20 21 [22] 23 24 25
  พิมพ์