เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 06:34:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายจากเศษหัวกระสุน  (อ่าน 3691 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 12:57:28 PM »

...ผมไม่แน่ใจว่ายางรถยนต์ที่วางหลังเป้าจะเป็น Back Stop ที่ดีหรือไม่ครับ :Smiley Cool

Grin ต้องถามพี่นกไฟครับ ว่ารู้สึกอย่างไร วันนั้นผมเพิ่งฝึก IPSC กับพี่นกไฟใหม่ ๆ พี่เค้าตั้งเสตจให้ลองยิง เป้าเกิดเหตุมียางรถยนต์อยู่หลังเป้า แกยิงสาธิตเป็นตัวอย่างให้ดู ยิง ๆ ไปแกหยุดเลยครับ ปรากฏว่าหัวกระสุน .45 กระดอนจากยางรถยนมาใส่ท้องแก เปิดเสื้อออกดูเขียวจ้ำเบ้อเร่อ จุกยิงต่อไม่ได้ครับ Undecided Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 01:03:54 PM »

เอ........สงสัยผมต้องหาเครื่องป้องกันพวกนี้ไว้ใช้มั่งดีกว่า   แว่นกันแดดธรรมดาราคาไม่เกินหลักพันแล้วก็สำลีอุดคงพอไหวเน๊าะ  ........  แบบว่าไม่ค่อยมีตังค์ เก็บตังค์ไว้ซื้อลูกปืน ง่ะ... Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 01:07:40 PM »

ยิง 10 เมตร ยังมีเศษกระเด็นมาโดนแว่นดังแก๊กเลย  Grin Grin Grin Grin  ต้องใส่กันนะครับไม่ล้อเล่น  Grin Grin Grin Grin  ทั้งกันเสียง ทั้งแว่น

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 01:09:57 PM »

...ผมไม่แน่ใจว่ายางรถยนต์ที่วางหลังเป้าจะเป็น Back Stop ที่ดีหรือไม่ครับ :Smiley Cool

Grin ต้องถามพี่นกไฟครับ ว่ารู้สึกอย่างไร วันนั้นผมเพิ่งฝึก IPSC กับพี่นกไฟใหม่ ๆ พี่เค้าตั้งเสตจให้ลองยิง เป้าเกิดเหตุมียางรถยนต์อยู่หลังเป้า แกยิงสาธิตเป็นตัวอย่างให้ดู ยิง ๆ ไปแกหยุดเลยครับ ปรากฏว่าหัวกระสุน .45 กระดอนจากยางรถยนมาใส่ท้องแก เปิดเสื้อออกดูเขียวจ้ำเบ้อเร่อ จุกยิงต่อไม่ได้ครับ Undecided Grin
ผมเห็นทุกคนเขียนเกี่ยวกับยิงเหล็กและอื่นๆ แต่ผมอยากเพิ่มเติมว่าแม้แต่ยิงเป้ากระดาษก็สามารถเกิดอุบัติเหตุได้ครับ คนยิงปืนสั้นชาวบ้านใช้ลูกโม่ยิงอยู่แต่ช่องโม่อาจจะไม่ตรงกับลำกล้องปืน ก็สามารถเฉือนเศษตะกั่วมาเข้าตาได้ หรือพวกดินปืนก็สามารถกระเด็นเข้าตาได้ครับ ดังนั้นเมื่อไหร่ที่ท่านจะยิงปืนก็ควรจะใส่แว่นตาและที่ครอบหูทุกครั้งครับ อย่างอื่นหาอะไหล่ได้ง่ายแต่ตาและหูหายากครับ ถ้าจะดีเหมือนเดิมมีทางเดียวครับ ตายแล้วเกิดใหม่ครับ

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 01:25:18 PM »

เอ........สงสัยผมต้องหาเครื่องป้องกันพวกนี้ไว้ใช้มั่งดีกว่า แว่นกันแดดธรรมดาราคาไม่เกินหลักพันแล้วก็สำลีอุดคงพอไหวเน๊าะ ........ แบบว่าไม่ค่อยมีตังค์ เก็บตังค์ไว้ซื้อลูกปืน ง่ะ... Grin

Grin เป็นผมจะยอมยิงน้อยลงเอาเงินไปซื้ออุปกรณ์ป้องกันที่ได้มาตรฐานดีกว่าครับ แว่นกันแดดธรรมดาป้องกันได้แค่เศษจิ๋ว ๆ ครับ โดนเศษชิ้นใหญ่หน่อยบวกกับความเร็ว ตัวแว่นเองนั่นแหละครับอาจจะทำอันตรายเพิ่มขึ้นไปอีกครับ เพราะเศษของเลนส์แว่นที่ไม่ได้มาตรฐานจะแตกเป็นส่วนแหลมหรือคมได้ครับ Grin
 Grin อย่าเสียดายเงินเลยครับ อย่างที่บอกไว้ครับ เสียเงินสามสี่พันบาทซื้อแว่นกับครอบหูคุณภาพดี กับเสียเงินเป็นหมื่นเป็นแสนกับการรักษาตาหรือหู หรือบางที่ก็รักษาไม่ได้ เลือกแบบไหนครับ Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 01:52:13 PM »

Grin เป็นผมจะยอมยิงน้อยลงเอาเงินไปซื้ออุปกรณ์ป้องกันที่ได้มาตรฐานดีกว่าครับ แว่นกันแดดธรรมดาป้องกันได้แค่เศษจิ๋ว ๆ ครับ โดนเศษชิ้นใหญ่หน่อยบวกกับความเร็ว ตัวแว่นเองนั่นแหละครับอาจจะทำอันตรายเพิ่มขึ้นไปอีกครับ เพราะเศษของเลนส์แว่นที่ไม่ได้มาตรฐานจะแตกเป็นส่วนแหลมหรือคมได้ครับ Grin
 Grin อย่าเสียดายเงินเลยครับ อย่างที่บอกไว้ครับ เสียเงินสามสี่พันบาทซื้อแว่นกับครอบหูคุณภาพดี กับเสียเงินเป็นหมื่นเป็นแสนกับการรักษาตาหรือหู หรือบางที่ก็รักษาไม่ได้ เลือกแบบไหนครับ Grin

OH.....YES ขอบคุณครับพี่  Naimai  แบบนี้น้องต้องเชื่อพี่มั่งแล้วสิ Wink
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 02:09:56 PM »

"กันไว้ดีกว่าแก้  แย่แล้วเดี๋ยวแก้ไม่ทัน"

สุภาษิตไทยเก่า ๆ ท่านก็สอนไว้ดีแล้วครับ จงจำให้ขึ้นใจ  ใครไม่ใส่ก็ช่างเขา เราใส่นั้นหละดีที่สุดแล้วครับ  อย่าประมาท เพราะความประมาทจะนำมาซึ่งความหายนะ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
minicooper
A boy doesn't stay at 14 years old forever.
Full Member

คะแนน 1

You NeVeR Lost IN My MinD ////////

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 02:22:07 PM »

เงินน้อย เอาแบบผม ไปที่home pro ซื้อแว่นกันสะเก็ดที่ใช้ในโรงงานอันละ 55 บาทมาใช้เลยสิครับ  แน่นอนชัวร์มาก อาจไม่สวยแต่ คุณภาพไม่แพ้อันละห้าหกพัน ใช้ไปพอมัวก็โยนทิ้ง แค่ 55 บาทเอง

EVERY   DOG   HAS   ITS    DAY.
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 02:56:54 PM »

Grin Grin Grin
อิอิ โดนกันถ้วนหน้าเลยแฮะ แขนผมยังเป็นจ้ำอยู่เลยครับ ส่วนที่หัวมองม่ายเหน...

เห็นด้วยกับพี่ๆหลายๆท่านเลยครับ ป้องกันดีกว่าแก้เป็นไหนๆ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 03:01:51 PM »

ผมโชคดีหน่อยครับ ถ้าไม่มีอุปกรณ์ป้องกัน ตา-หู  ทางสนามเขาไม่ให้เข้าไปยิงหรือเดินเข้าไปดูใกล้ๆคนที่ยิง
เลยกลายเป็นความเคยชินกับการใช้อุปกรณ์ ถ้าวันไหนได้มีโอกาสได้ใช้ปืนยิงป้องกันตัว ผมคงตกใจเสียงปืนน่าดู
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 08:05:31 PM »

อูยย ....... โดนกันไม่เลือกที่เลยนะครับ ....... ถ้างั้น  คงต้องใส่กระจับด้วยดีกว่า ........   ตกใจ

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 08:35:52 PM »

ถ้ามีโอกาส ควรใส่ทั้งแว่นและที่ครอบหู จะดีกว่าครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 02:40:18 PM »

สดๆร้อนๆเมื่อวันอาทิตย์.....สเก็ดโดนที่ห้วตาดีที่ไม่โดนลูกตา.....ไม่งั้นต้องไปเป็นวนิพกแล้ว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 03:14:01 PM »

Smiley..กระสุนหัวตัด อ่อนแรงความเร็วน้อย น้อย ..เหมือนกับยิงหนังสติกใส่ยางรถยนต์.. กระดอนย้อนศร..แม่นซะด้วย..
     ผมเคยยิง .๓๘ ลูกซ้อมหัวตัด back stop เป็นไม้จริงหันเอาแก่นออก ระยะ ๒๕ เมตร   พอปัง ก็ดังปุที่หน้าอกเสื้อ มีคราบตะกั่วบางดำ กับหัวกระสุนบี้ ตกอยู่ที่เท้า..  ถ้าไม่เข้าที่ดวงตา เข้าจมูก เข้าหู.. คงไม่เป็นอะไรมาก..กระสุนหมดแรง บี้.เสียรูป และไม่มีอำนาจทะลุทะลวงแล้ว..   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2005, 03:16:51 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 03:46:24 PM »

เอ........สงสัยผมต้องหาเครื่องป้องกันพวกนี้ไว้ใช้มั่งดีกว่า แว่นกันแดดธรรมดาราคาไม่เกินหลักพันแล้วก็สำลีอุดคงพอไหวเน๊าะ ........ แบบว่าไม่ค่อยมีตังค์ เก็บตังค์ไว้ซื้อลูกปืน ง่ะ... Grin

...เห็นด้วยกับคุณ NaiMai มากๆ ครับ ยอมเสียเงินซื้อแว่นกับที่ครอบหูคุณภาพดีมาใช้ป้องกันตัวเองดีกว่าที่จะเสียเงินมารักษาตัว ...

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์