เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 05:34:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ขอความสงบให้เกิดขึ้นในประเทศชาติ ***  (อ่าน 4833 ครั้ง)
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:42:21 AM »

น้ำลายหก
ครับ
เหตุการณ์ต่าง ๆที่เกิดขึ้น
อยากให้ .. ประธานสภา  สส.ทุกท่าน อดีตบ้านเลขที่ 111  อดีตสส. ทุกท่าน แยกเป็นกลุ่มไปห้าม ไปขอร้อง  ทุกฝ่ายครับ

จุดไหนกำลังร้อนไปอยู่แนวหน้าห้ามทัพครับ
ท่านคือตัวแทนของประชาชน
 หลงรัก

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:51:26 AM »

คงไม่อีกไม่นานครับหลังฝีแตก..คงหายปวดยุบไปเอง...ตอนนี้ยอมกัดฟันข่มความเจ็บปวดบ่งฝีบีบหนองออกให้หมดไม่งั้นมันจะเป็นฝีหัวเชื้อผุดเม็ดใหม่ขึ้นมาอีก...ครับใครบ้างไม่รักชาติ...เหมือนผมบางทีตีลูกยังแอบเจ็บเองเลย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
กันตภณ
เมื่อยังมีลมหายใจ ก็ต้องยังมีความหวัง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:55:11 AM »

เหนื่อยหน่ายท้อแท้  สงสารพ่อหลวง  สงสารประเทศชาติ  สงสารประชาชน... เศร้า
อยากให้เห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าประโยชน์ส่วนตัวเสียสละกันบ้างตายไปก็เอาไปไม่ได้... เศร้า

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:58:21 AM »

คนปากเบี้ยว ออกสื่อทีวี

ผมไม่ยึดติดกับอำนาจ
    เศร้า

ผมจำได้ดี

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:58:54 AM »

สถานการณ์ถึงขณะนี้ ตอนนี้  ไม่มีใครคุมได้  เพราะไม่ฟังกันแล้ว
มีแต่ต้องใช้กำลัง ทหาร-ตำรวจเข้าจัดการเท่านั้น  ซึ่งเสี่ยงต่อการสูญเสียมากๆ
และเมื่อได้ประเมินแล้วสถานการณ์มันเลยขั้นตอน ที่จะเข้าจัดการแบบนั้นได้อีกแล้ว  
ดังจะเห็นได้จากทั้ง ทหาร-ตำรวจ ต่างก็ยอมลดลาวาศอกให้เพราะกลัวจะแรงไปแล้วเกิดการสูญเสีย ....  กันเกิดขึ้น

เพราะกลุ่มพลังประชาชน ทั้ง ๒ ฝ่าย เหลือง-แดง มันมากเหลือเกิน  ที่จะเข้าคุมได้
ไม่มีใครกล้าเอากลุ่มพลังประชาชนที่มีจำนวนมากมายมหาศาลขนาดนั้น  มาเป็นเป้าหมายเข้าจัดการให้เป็นไปตามที่คิดไว้ได้
มันเสี่ยงเกินไป  .... มันมากเกินไปแล้ว ที่จะทำแบบที่คิดได้

ดังนั้น  วิธีการที่ดีที่สุด คือ ชนกลุ่มหนึ่ง ต้องเสียสละ  ท่านสมชาย ต้องยอมยุบสภาครับ  
จึงน่าจะเป้นทางออกในตอนนี้ แม้จะไม่ใช่ทางออกที่ดีที่สุดก็ตาม ...

ถ้าหวังจะให้ ทหาร ปฏิวัติ รัฐประหาร  ผลก็มีค่าเท่ากับ ท่านสมชายยุบสภา  คือ ต้องมีการเลือกตั้งใหม่ ..เหมือนกัน
แต่ผลลบ ที่ตามมา  การปฏิวัติจะยำแย่ติดลบมากกว่า การยุบสภาในทุกๆด้าน  
ผมจึงเห้นว่า ยุบสภา  เป้นทางออกที่ควรทำที่สุดในตอนนี้ครับ ..
เสียสละ เพื่อ สถาบัน   ประเทศชาติและประชาชน  จะทำให้บ้านเมืองสงบลงได้ในตอนนี้ครับ  ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:10:18 PM โดย เก้ายอด. » บันทึกการเข้า

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:59:42 AM »

เหนื่อยหน่ายท้อแท้  สงสารพ่อหลวง  สงสารประเทศชาติ  สงสารประชาชน... เศร้า
อยากให้เห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าประโยชน์ส่วนตัวเสียสละกันบ้างตายไปก็เอาไปไม่ได้... เศร้า

ขอความสงบให้เกิดขึ้นในประเทศชาติ ผมก็หวังอยากให้เกิดไวๆ
 ไหว้....ใกล้ถึงวันพ่อแล้วเราทำอะไรกันอยู่ .....
ถ้าจะไปทะเลาะกันล้างแค้นกันอย่าอัญเชิญพระบรมฉายาลักษณ์ของท่านไปเลยครับ ไหว้
เพราะถ้าเจ็บตายมาก็คนไทยทั้งนั้นเลือดสีเหมือนกันหมด...ผมเป็นห่วงท่านครับว่าท่านจะรู้สึกอย่างไร เศร้า
เวลาคนไทยมาทะเลาะกัน และไม่ต้องให้ใครมาห้ามเราครับ
เราต้องห้ามตัวเราเองก่อน...ใครจะมาห้ามก็ไม่มีประโยชน์ถ้าเราจะไม่ฟัง หัวเราะร่าน้ำตาริน

Long Live The King

deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:06:08 PM »

ยกย่อง ให้ท้ายพันธมิตรกันมาตลอด แล้วจะมาร้องอะไรกันล่ะครับ
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:07:38 PM »

ยกย่อง ให้ท้ายพันธมิตรกันมาตลอด แล้วจะมาร้องอะไรกันล่ะครับ

คิดแล้วหรือครับท่านมดแดง

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:07:51 PM »

ไม่รู้...มึนไปหมดแล้ว ข้าราชการ รัฐวิสาหกิจ คงไม่เดือดเนื้อร้อนใจ เพราะยังได้เงินเดือนได้สวัสดิการเหมือนเดิม

แต่คนส่วนใหญ่....ย้ำว่าส่วนใหญ่ ที่ทำมาหากินเดือดร้อนแน่นอน ประเทศไม่ใช่ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง อย่าเห็นแก่ตัวกันมากนัก 

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:08:30 PM »

คนปากเบี้ยว ออกสื่อทีวี

ผมไม่ยึดติดกับอำนาจ
    เศร้า

ผมจำได้ดี

ฮา...

ปากมันเบี้ยวแยะด้วยครับ...
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:09:52 PM »

คงจะให้เป็นอย่างที่คิด

คือ มีรับสั่งให้เข้าเฝ้า

ขออัญเชิญมาอีกครั้ง

พระราชดำรัสพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ พระราชทานแก่
พลเอกสุจินดา คราประยูร และ พลตรีจำลอง ศรีเมือง
วันที่ ๒๐ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๓๕ ช่วงเหตุการณ์พฤษภาทมิฬ

"...ประเทศของเรา ไม่ใช่ประเทศของหนึ่งคนสองคน เป็นประเทศของทุกคน เข้าหากันไม่เผชิญหน้ากันแก้ไขปัญหา
เพราะปัญหามีอยู่ที่เวลาเกิดจะใช้คำว่า บ้าเลือด เวลาคนมีการปฏิบัติรุนแรงมันลืมตัว ลงท้ายเขาไม่รู้ว่าตีกันเพราะอะไร
แล้วก็จะแก้ปัญหาอะไร เพียงแต่ว่าจะต้องเอาชนะ แล้วก็ใครจะชนะ ไม่มีทาง อันตรายทั้งนั้น มีแต่แพ้ คือต่างคนต่างแพ้
ผู้ที่เผชิญหน้าก็แพ้ แล้วที่แพ้ที่สุดก็คือประเทศชาติ ประชาชนจะเป็นประชาชนทั้งประเทศ
ไม่ใช่ประชาชน เฉพาะในกรุงเทพมหานคร ถ้าสมมติว่า เฉพาะในกรุงเทพมหานครเสียหายไป ประเทศก็เสียหายไปทั้งหมด
แล้วก็จะมีประโยชน์อะไรที่จะทะนงตัวว่าชนะ เวลาอยู่บนกองซากปรักหักพัง..."

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:14:48 PM »

น้ำลายหก
ครับ
ผมต้องการและอยากเห็นความสงบให้เกิดขึ้น
ผมต้องการให้กฎหมายเป็นกฎหมาย ทุกคนต้องอยู่ภายใต้กฎหมายฉบับ2550(ปัจจุบัน)
ผมต้องการเห็น คนที่เรียกตัวเองว่าเป็นผู้แทนของประชาชนออกมามีบทบาททั้งยามปกติและไม่ปกติ
ใครทำผิดต้องรับกรรมของตัวเองครับ

ค ว า ม ส ง บ ข อ ง บ้ า น เ มื อ ง ต้ อ ง ม า ก่ อ น  กฎหมายต้องใช้ได้บังคับได้กับประชาชนไทยโดยเท่าเทียม

น้ำลายหก

Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:19:51 PM »

น้ำลายหก
ครับ
ผมต้องการและอยากเห็นความสงบให้เกิดขึ้น
ผมต้องการให้กฎหมายเป็นกฎหมาย ทุกคนต้องอยู่ภายใต้กฎหมายฉบับ2550(ปัจจุบัน)
ผมต้องการเห็น คนที่เรียกตัวเองว่าเป็นผู้แทนของประชาชนออกมามีบทบาททั้งยามปกติและไม่ปกติ
ใครทำผิดต้องรับกรรมของตัวเองครับ

ค ว า ม ส ง บ ข อ ง บ้ า น เ มื อ ง ต้ อ ง ม า ก่ อ น  กฎหมายต้องใช้ได้บังคับได้กับประชาชนไทยโดยเท่าเทียม

น้ำลายหก

หลงรัก หลงรักเจตนาเดียวกัน เช่นกันครับ ท่าน DawJone ๒๔๙๙  หวังอยากให้เป็นเช่นนั้นครับ  ไหว้ ไหว้

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:21:27 PM »

ไม่รู้...มึนไปหมดแล้ว ข้าราชการ รัฐวิสาหกิจ คงไม่เดือดเนื้อร้อนใจ เพราะยังได้เงินเดือนได้สวัสดิการเหมือนเดิม

แต่คนส่วนใหญ่....ย้ำว่าส่วนใหญ่ ที่ทำมาหากินเดือดร้อนแน่นอน ประเทศไม่ใช่ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง อย่าเห็นแก่ตัวกันมากนัก 

นายสมชายก็เจ็บไม่แพ้ใครหรอกครับ...

หากอ่านตามกระทู้เก่าๆ จะเห็นว่าอาชีพนายสมชายคือเล่นหุ้นไปวันๆ... เจ็บก่อนใครตั้งแต่เริ่มมีข่าวแล้วครับ...

หากนับเป็นจำนวนเงินที่เห็นๆ ไม่นับค่าเสียโอกาส... เสียหายมากกว่าที่หลายคนคิดไว้ครับ...

แต่นายสมชายก็ยอม เพื่อวันข้างหน้าที่ดีของประเทศครับ...
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:23:32 PM »

กฎหมายต้องใช้ได้บังคับได้กับประชาชนไทยโดยเท่าเทียม

กฎหมาย เป็น กฎหมาย
แต่ผู้บังคับใช้กฎหมาย  ใช้ดุลพินิจ ต่างกัน
มันเป็นรากเหง้า  ที่ให้คนมีเงิน เป็นใหญ่

เรื่องให้ผู้แทนออกมามีบทบาท
หวังได้ยาก ยามที่กู ลงทุนไปแยะ
ยังได้ ไม่เท่าไหร่เลย
มีบางมั้ย ที่จะเห็นแก่ประเทศชาติ มากกว่า ตัวเอง และ พรรค
ยังต้องรอมติพรรค  ยังต้องรอดูท่าที
ตัดสินใจ ให้เด็ดขาดไปเลย   เป็นไม้หลักปักขี้เลน

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์