เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 01:20:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างปืนเสร็จแล้ว เราต้องเช็ด  (อ่าน 2548 ครั้ง)
100
Full Member

คะแนน 18

« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 09:03:25 PM »

ล้างปืนเสร็จแล้ว เราต้องเช็ดให้แห้งไหมจ๊ะ หลงรัก ไหว้ Cheesy
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 09:34:45 PM »

ไม่ต้องให้แห้งมากครับให้มีน้ำมันชโลมอยู่บาง ๆ ถ้าแห้งจนไม่มีน้ำมันเลยเดี๋ยวน้องหนิมก็มาหาหรอกครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 09:42:35 PM »

น้ำมันล้างก็ส่วนล้าง น้ำมันชะโลมก็ส่วนชะโลมครับ คุณสมบัติคนละอย่างกันครับ ล้างเสร็จแล้วก็ใช้น้ำมันที่มีคุณสมบัติหล่อลื่นมาหยอดตามกลไก แล้วก็ใช้น้ำมันชะโลมชะโลมบางๆตามส่วนที่เป็นโลหะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2008, 09:44:48 PM โดย @สิบฤทัย@ » บันทึกการเข้า

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 10:53:59 PM »

ต้องย้อนถามกลับสองข้อครับ...

1. ล้างด้วยอะไร...

2. ล้างแล้วจะเก็บไว้ในสภาพไหน พร้อมใช้หรือเก็บยาว...Cheesy
100
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:18:52 PM »

1.wd40
2.พร้อมใช้ (ใช้ก้านแซ่สำลีเช็ดแห้งเฉพาะในลำกล้อง แต่นอกลำกล้องทั้งหมดรวมทั้งสไลด้านในจะไม่เช็ดแห้ง) หลงรัก เยี่ยม
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 11:35:00 PM »

synthetic  gun oil  เช็ดแล้วมันก็มีฟิมฟ์เคลือบไว้ไม่ใช่เหรอคะ 
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 01:21:17 AM »

1.wd40
2.พร้อมใช้ (ใช้ก้านแซ่สำลีเช็ดแห้งเฉพาะในลำกล้อง แต่นอกลำกล้องทั้งหมดรวมทั้งสไลด้านในจะไม่เช็ดแห้ง) หลงรัก เยี่ยม

1.กรณีที่ใช้น้ำยาเอนกประสงค์อาทิ WD-40 ,CITO , ARM3 , SONAX พวกนี้มีคุณสมบัติในการเคลือบผิวป้องกันสนิมได้ดีในระดับหนึ่งครับ...

ดังนั้นใช้ผ้าชื้นน้ำมันเช็ดผิวก็พอครับ แต่ส่วนในประกับด้ามควรเช็ดให้แห้งสนิทครับ...

2.หากเป็นปืนที่เก็บแบบพร้อมใช้งานก็ไม่ต้องเคลือบผิวเพิ่ม...

ควรใช้น้ำมันหล่อลื่น หล่อลื่นในจุดที่มการเสียดสีด้วยครับ...

แต่หากกรณีที่เก็บยาวๆควรเคลือบผิวด้วยน้ำยาที่มีคุณสมบัติเคลือบผิวและป้องกันสนิมโดยตรง...

ไม่ควรใส่ประกับด้าม ไม่ควรวางปืนไว้บนพรม ฟองน้ำ หรือวัสดุที่อาจดูดซับน้ำยาเคลือบผิวออกไปครับ...

ในลำกล้องอาจเคลือบน้ำยาป้องกันไว้บางๆซึ่งควรเช็ดด้วยผ้าแห้งหรือสำลีแห้งก่อนใช้อีกทีครับ...

ยินดีต้อนรับครับ...ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2008, 01:24:16 AM โดย rute » บันทึกการเข้า
supermankrab
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 08:06:21 AM »

ขอเข้ามารับความรู้ครับ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 08:18:49 AM »

ก่อนยิง อย่าลืมดูในลำกล้อง เช็ดน้ำมันที่อาจค้างอยู่อีกทีนะครับ

Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 08:35:58 AM »

ครับน้ำมันทำความสะอาดก็ใช้ในการทำความสะอาดผมไม่ใช้รวมกับน้ำมันเคลือบผิวปืน  ทำความสะอาดเสร็จก็เช็ดน้ำมันทำความสะอาดให้แห้งก่อน  แล้วจึงใช้น้ำมันเคลือบผิวเช็ดหรือไล้บางๆครับ....ส่วนที่เคลื่อนไหวก็หยดด้วยน้ำมันหล่อลื่นหรืออาจใส่จารบีนิดหน่อยครับ...
ลิ้นช้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 08:53:21 AM »

ผมเก็บไว้ในกล่องปืนซึ่งบุด้วยฟองน้ำ  เก็บไว้ซักเดือนเอามาดู รู้สึกว่าส่วนที่สัมผัสฟองน้ำมัน แห้งงงงง  จังเลยครับ

ผิดปกติหรือเปล่าครับ

"อันมนุษย์สุดดีอยู่ที่ปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ"
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 08:56:48 AM »

ผมเก็บไว้ในกล่องปืนซึ่งบุด้วยฟองน้ำ  เก็บไว้ซักเดือนเอามาดู รู้สึกว่าส่วนที่สัมผัสฟองน้ำมัน แห้งงงงง  จังเลยครับ

ผิดปกติหรือเปล่าครับ
2.หากเป็นปืนที่เก็บแบบพร้อมใช้งานก็ไม่ต้องเคลือบผิวเพิ่ม...

ควรใช้น้ำมันหล่อลื่น หล่อลื่นในจุดที่มการเสียดสีด้วยครับ...

แต่หากกรณีที่เก็บยาวๆควรเคลือบผิวด้วยน้ำยาที่มีคุณสมบัติเคลือบผิวและป้องกันสนิมโดยตรง...

ไม่ควรใส่ประกับด้าม ...ไม่ควรวางปืนไว้บนพรม ฟองน้ำ หรือวัสดุที่อาจดูดซับน้ำยาเคลือบผิวออกไปครับ...

ในลำกล้องอาจเคลือบน้ำยาป้องกันไว้บางๆซึ่งควรเช็ดด้วยผ้าแห้งหรือสำลีแห้งก่อนใช้อีกทีครับ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 09:50:16 AM »

ล้างปืนเสร็จแล้ว เราต้องเช็ดให้แห้งไหมจ๊ะ หลงรัก ไหว้ Cheesy
เช็ดแล้วชโลมด้วยน้ำมันเคลือบผิวหมาดๆครับ

หากเก็บไว้ในซองปืน  ภายในซองปืนสมควรแยงด้วยแส้หัวผ้าชุบน้ำมันเคลือบผิว
แยงเข้าไปให้ทั่ว ให้ผิวภายในซองติดน้ำมันไว้ด้วย จะช่วยป้องกันสนิมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2008, 09:53:10 AM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 10:36:09 AM »

เช็ดแล้วก็ซะโลม ซะโลมแล้วก็เช็ด   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไม่จบซะที เยี่ยม
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 11:00:54 AM »

เช็ดแล้วก็ซะโลม ซะโลมแล้วก็เช็ด   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไม่จบซะที เยี่ยม
[/quote   อยากให้ของมันอยู่กับเราสวยๆนานๆ Grin Grin Grinก็ต้องขยันกันหน่อย    ของราคาแต่ละกระบอกไม่ใช่หลักพันนะ ถ้ามีของแล้วไม่ค่อยรักษา   หรือเก็บรักษาไม่ดีเดียวน้องสนิมจะมาเยือนเอาง่ายๆนะจ้ะ... Grin Grin Grin ;
หน้า: [1] 2
  พิมพ์