เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:21:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทสกันเห็นๆ เรื่อง ใครอึดกว่ากันระหว่าง M4 กับHK416  (อ่าน 4786 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 01:56:13 AM »

เป็นของทำในเมกาบริษัท LWRC http://www.youtube.com/watch?v=N03LVJgUWdU&feature=related
ระบบแก๊สแบบ short stroke piston

เปรียบเทียบกับระบบเดิม Direct Impingement
Isara
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 04:21:38 PM »

รูปนี้อธิบายได้กระจ่างเลยครับ

ขอบคุณครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 04:55:42 PM »

แล้วระบบสูบช่วงสั้นนี่กระโจมมีเป็นยังไงครับ มีช่องพิเศษให้แกสออกหรือเปล่าครับพี่ .40?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:09:22 AM »

เป็นของทำในเมกาบริษัท LWRC http://www.youtube.com/watch?v=N03LVJgUWdU&feature=related
ระบบแก๊สแบบ short stroke piston

เปรียบเทียบกับระบบเดิม Direct Impingement

ของคุณพี่เจษ มากครับที่จริงก้เป้นการพัฒนา ระบบแก๊ซ ให้ดีขึ้นนี่เอง งั้นกอบทัพ ของไทยก็สามารถ ปรับปรุงโดยใช้ระบบนี้ได้โดยไม่ต้องซื้อปืนใหม่ ก็ดีนะครับ ปรัหยัดงบได้อีกมากเลยครับ ไหว้ เยี่ยม
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:40:04 AM »

http://www.youtube.com/watch?v=gZpZryZEiY4&feature=related

สุดยอด จริงๆขอบอก ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:42:21 AM »

แล้วระบบสูบช่วงสั้นนี่กระโจมมีเป็นยังไงครับ มีช่องพิเศษให้แกสออกหรือเปล่าครับพี่ .40?
บางยี่ห้อต้องเปลี่ยนเป็นกระโจมมือที่มากับชุด kit ครับ   แต่บางยี่ห้อก็ใช้ของเดิมได้
ไม่มีช่องพิเศษครับ

ของคุณพี่เจษ มากครับที่จริงก้เป้นการพัฒนา ระบบแก๊ซ ให้ดีขึ้นนี่เอง งั้นกอบทัพ ของไทยก็สามารถ ปรับปรุงโดยใช้ระบบนี้ได้โดยไม่ต้องซื้อปืนใหม่ ก็ดีนะครับ ปรัหยัดงบได้อีกมากเลยครับ ไหว้ เยี่ยม
ผมก็คิดแบบนั้น   และมั่นใจว่าทำเองได้สบายๆ  เพียงแต่ว่าต้องดัดแปลงเล็กๆน้อยๆเพื่อเลี่ยงเรื่องลิขสิทธิ
ถ้าทำเองชุดนึงไม่เกิน $125  พี่สุพินท์ท่านก็มีโครงการทำเองครับ  
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:46:50 AM »

นอกจากลดปัญหาปืน ติดขัดแล้ว ยังสามารถ ลดความร้อน ในปืนได้เยอะมากจริงๆครับ ดูคลิ๊ป แล้ว ยิงเสร้จ ถอดลูกเลื่อน มาถือเล่นได้เลย สุดยอดจริงๆ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:52:01 AM »

เหตุผลนึงที่ seal team ใช้ MP5 เพราะขึ้นมาจากน้ำก็ยิงได้ อิอิ
เมื่อก่อน Seal team จะใช้ตัวนี้ด้วย  เป็นระบบ gas piston เหมือนกัน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:54:36 AM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:02:40 AM »

ถ้าอย่างนั้น เมื่อ MP5 เมื่อเปียกน้ำได้ HK33 ก็คงทำได้เหมือนกัน เพราะ อ่ะไหล่ หลายๆตัว เท่ากันสลับกันได้ แถมระบบเดียวกันด้วย หุหุ ใช่ไม๊ครับพี่เจษ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:11:22 AM »

ถ้าอย่างนั้น เมื่อ MP5 เมื่อเปียกน้ำได้ HK33 ก็คงทำได้เหมือนกัน เพราะ อ่ะไหล่ หลายๆตัว เท่ากันสลับกันได้ แถมระบบเดียวกันด้วย หุหุ ใช่ไม๊ครับพี่เจษ
อิอิอิ  มันเป็นระบบ delayed blowback ไม่ได้ใช้แรงแก๊สไปดันลูกเลื่อน  น้ำไม่มีผลกับปืน 
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:34:57 AM »

งั้นพี่ๆเจ้าหน้าที่ ที่สพายๆHK33 ก็อุ่นใจเวลาลุยแบบสุดๆได้เหมือนกันซิครับ สุดยอดครับ ขอบคุณ พี่เจษ ครับ ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:37:42 AM »

ดูที่นี่เด้อ http://www.youtube.com/watch?v=fspANjyIeJ8
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 02:49:18 AM »

ผมกำลังสงสัยว่าตอนที่เทสครั้งสุดท้ายที่ยิงตอนที่ปืนจุ่มน้ำอยู่ยิงไปแล้วรออะไรอยู่ตั้งนานถึงเอาขึ้นมายิงข้างบน  แล้วทำไมก่อนยิงต้องคัดกระสุนทิ้ง1นัดทำไมไม่ยิงไปเลย   ผมมองว่าเป็นการโฆษณาครับ  ไม่ได้อยากจับผิดแต่ดันมีของให้สงสัย ในความคิดผมอาจจะเป็นเทคนิคที่เค้าลองทำกันมาหลายครั้งแล้วว่าช่วยเซฟปืนได้   เหมือนที่ตอนจะยิง M4 แล้วเปลี่ยนหน้ากากกันสะเก็ดมาใช้  แสดงว่าเค้ายิงทดลองกันหลายรอบแล้วกว่าจะคัดชุดที่ดีที่สุดมาให้เราดู  ถ้าM4 แย่ขนาดนั้นกองทัพไอ้กันก็คงเลิกใช้ไปนานแล้วครับ เพราะประเทศเขาก็ไม่ได้ประหยัดกับเรื่องอาวุธ แถมยังเข้มงวดเรื่องมาตรฐานมาก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 02:54:57 AM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 04:39:10 AM »

ผมกำลังสงสัยว่าตอนที่เทสครั้งสุดท้ายที่ยิงตอนที่ปืนจุ่มน้ำอยู่ยิงไปแล้วรออะไรอยู่ตั้งนานถึงเอาขึ้นมายิงข้างบน  แล้วทำไมก่อนยิงต้องคัดกระสุนทิ้ง1นัดทำไมไม่ยิงไปเลย   ผมมองว่าเป็นการโฆษณาครับ  ไม่ได้อยากจับผิดแต่ดันมีของให้สงสัย ในความคิดผมอาจจะเป็นเทคนิคที่เค้าลองทำกันมาหลายครั้งแล้วว่าช่วยเซฟปืนได้   เหมือนที่ตอนจะยิง M4 แล้วเปลี่ยนหน้ากากกันสะเก็ดมาใช้  แสดงว่าเค้ายิงทดลองกันหลายรอบแล้วกว่าจะคัดชุดที่ดีที่สุดมาให้เราดู  ถ้าM4 แย่ขนาดนั้นกองทัพไอ้กันก็คงเลิกใช้ไปนานแล้วครับ เพราะประเทศเขาก็ไม่ได้ประหยัดกับเรื่องอาวุธ แถมยังเข้มงวดเรื่องมาตรฐานมาก 
ไม่ต้องสงสัยหรอกครับเค้าทำได้จริงครับ    ไม่คุ้มที่จะมาแหกตากันครับ   ไม่ใช่ว่าทาง H&K ทดสอบได้ผู้เดียวครับ
M4 ยังอีกนานที่จะเลิกใช้   ในระหว่างสงครามไม่มีการเปลี่ยนอยู่แล้วครับ   ปืน M4 ที่กำลังใช้อยู่จำนวนมหาศาล
ทาง H&K ไม่มีปัญญาผลิตให้ทันหรอกครับ   อีกอย่างกองทัพเมกา  มีบทเรียนที่แย่เกี่ยวกับการเปลี่ยนอาวุธในระหว่างสงครามมาแล้ว  ไม่เปลี่ยนหรอกครับ 
และหลังสงครามแล้วถ้าจะเปลี่ยนก็คงไม่ใช่ H&K
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 04:43:31 AM »

ลืมบอกไปว่า  ที่เค้ากลัวน้ำกันน่ะ  มันอยู่ตรงน้ำเข้าไปในท่อแก๊สครับ
นอกนั้นไม่มีปัญหาหรอกครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์