เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:56:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Lead poet society - ชมรมกลอนตะกั่ว  (อ่าน 2517 ครั้ง)
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 08:09:42 PM »

ซึ้งมากๆทุกถ้อยคำเลยครับ ซู้ดดดดดดดดดดดดดดดดดดย่อดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 09:36:44 PM »

Grin ยอดเยี่ยม Grin

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 02:05:48 AM »

lat หรือ let คับ...Huh

ผมไม่ค่อยประสาภาษาปะกิตเสียด้วย...Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 07:12:15 AM »

lat หรือ let คับ...Huh

ผมไม่ค่อยประสาภาษาปะกิตเสียด้วย...Grin
ภาษาเด็กแนว จ๊ะคุณหมอ Cheesy
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 07:18:47 AM »

....จะฝังใจกับประโยคนี้ตราบนานเท่านาน " เจ้าจงรับผิดชอบในการยิงปืนและอย่าโทษปืน ".......

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
similan
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 08:51:30 AM »

ขอบคุณท่านL/Eครับ ที่ได้มีอะไรดีๆมาให้อ่าน  ดูเหมือนท่านจะเป็นนักอ่านตัวยงเลยใช่ไหมครับ Grin  หลงรัก  หลงรัก
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 09:40:08 AM »

อิ อิ ขออภัยครับ เป็น Let Glock นั่นแหละครับ

Law enforcemnet is just a tool, doesn't mean that the domestic peace rules.

Reactive nature of the police, sometimes stop crimes after the victims bleed.

The public security on every day, simply shows that the innocents still have to pay.

So always have both "wit" and "mean" to fight, for self defence is the most basic human right. เยาะเย้ย

การบังคับใช้กฎหมายเป็นเพียงเครื่องมืออย่างหนึ่ง
ไม่ได้ถึงกับสร้างสันติในสังคมได้เสมอไป
ตามธรรมชาติที่ตำรวจทำงาน "ตอบสนอง" ต่อเหตุ บางครั้งเพียงแต่หยุดเหตุได้เมื่อมีผู้ "เสียหายแล้ว"
ความปลอดภัยสาธารณะในทุกๆ วันชี้ให้เห็นว่าผู้บริสุทธิ์ยังต้องตกเป็นเหยื่อ
ดังนั้นท่านจึงต้องมี "สติ" และ "ศักยภาพ" ที่จะต่อสู้
เนื่องจาก "สิทธิการป้องกันตัว" คือ "สิทธิมนุษยชน" ขั้นพื้นฐานที่สุด

บทข้างบนผมเพิ่งแต่งอาทิตย์ที่แล้ว โดยแปลงมาจากโครงของบทที่เคยแต่งไว้ช่วงต้นปี เป็นเรื่องเกี่ยวกับประวัติศาสตร์การเมืองยุโรป ไม่เกี่ยวกับบ้านเรานะคับ

Election is just a tool, doesn't men that the democracy rules.

Full power of one party, will distort and corrupt absolutely.

The election of January Nineteen Thirty-Three, gave one strong party to Germany.

Its actual name was NSDAP, but commonly known as the NAZI.

การเลือกตั้งเป็นเพียงเครื่องมืออย่างหนึ่ง มิได้หมายความว่าจะต้องสร้างประชาธิปไตยเสมอไป
อำนาจเด็ดขาดของพรรคเดี่ยว จะ "บิดเบี้ยวและโกงไปทั่วไม่กลัวใคร"
การเลือกตั้งในเดือนมกราฯ ปีหนึ่งเก้าสามสาม มอบพรรคเดี่ยวอันเข้มแข็งให้แก่เยอรมัน
ชื่อจริงของพรรคนี้คือ เอ็น เอส ดี เอ พี แต่รู้จักกันทั่วไปในนาม "นาซี"
โดนชก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 09:57:10 AM »

บท The sound of realistic นี่บังเอิญผมหารูปในกูเกิ้ลอยู่ เจอรูปหมู่นางชีถือปืน เลยนึกถึงเรื่อง The sound of music ขึ้นมา เลยเอาเพลง Sixteen going on seventeen มาใส่คำใหม่ครับ อิ อิ

หมดมุกกลอนเกี่ยวกับปืนแล้วครับ

ถ้ามีมากกว่านี้คงฝืดจริงๆ เพราะที่จริงก็แค่ใช้คำไม่กี่คำซ้ำไปซ้ำมา อาจจะทำให้ท่านที่เปิดเข้ามาดูเบื่อก็ได้ อิ อิ หวังว่าคงไม่กระท่อนกระแท่นจนเซ็ง ถ้าจะให้แต่งเป็นภาษาไทยตั้งแต่ต้นผมแต่งไม่ออกครับ มิใช่ทำเว่อร์นะครับ แต่เพราะกลอนภาษาไทยใช้ภาษาพิศดารชั้นสูงมาก และชอบใช้ภาษาแขกมาปน บางทีก็ใช้คำเปล่าไม่มีความหมายเพื่อใส่เสียงที่ต้องการ ส่วนภาษาอังกฤษแต่งๆ ยังไงก็ได้ ของฝรั่งจริงๆ ไม่มีสัมผัสก็ไม่เป็นไร นอกจากนี้ผมไม่ได้ซึมความรู้สึกเวลาอ่านภาษาอังกฤษเท่ากับภาษาไทย เวลาแต่งอะไรเลยไม่กระดาก กลอนเด็กเล่นพวกนี้ผมแต่งกดส่ง SMS เล่นเวลารถติด บางทีก็เอาไว้เขียนการ์ดงานแต่งงาน

Welcome to the Tok SMS,

the fun quotations that suit you best,

reveal the secret of the "fact" you hide,

and meaning of the "truth" that we shouldn' t leave behind.

My SMSs have the copyright,

thus thou shalt not have them advertised.

I may send them to fifty people around,

There won't be be if they are already around.

(Just for joke, please pass them around!) หลงรัก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 10:24:58 AM »

Smiley..ขอบคุณมากครับ คุณต๊อก..พื้นฐานต้องดี ต้องแน่น..นับถือครับ.. Cheesy

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 10:36:11 AM »

เยี่ยมจริงๆ มิเสียแรงข้ามน้ำข้ามทะเลไปเรียนซะไกล  Grin  บอกแบบไม่อายว่าถ้าไม่มีฉบับภาษาไทยคงไม่รู้เรื่อง  Grin
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์