เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:22:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความยาวลำกล้อง กับ ป.4  (อ่าน 1063 ครั้ง)
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 08:54:49 AM »

พยายามสืบค้นแล้วไม่เจอเลยขออนุญาตเรียนถาม สมช ครับ..
ไม่ทราบว่าต้นขั้ว ป.4 ที่ทางการฯเก็บรักษาไว้มีการระบุขนาดความยาวลำกล้องปืนหรือไม่ เนื่องจาก ป.4 ส่วนที่ผมรับมาไม่มีการระบุความยาวฯไว้...
ที่สอบถามเพราะกลัวมีปัญหาหากนำปืนไปหั่นลำกล้องให้สั้นลง ขอบคุณมากครับ
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 09:04:18 AM »

ขั้วไม่มี หางก็ต้องไม่มีครับ ขั้วและหางต้องตรงกันครับ

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 09:30:12 AM »

พยายามสืบค้นแล้วไม่เจอเลยขออนุญาตเรียนถาม สมช ครับ..
ไม่ทราบว่าต้นขั้ว ป.4 ที่ทางการฯเก็บรักษาไว้มีการระบุขนาดความยาวลำกล้องปืนหรือไม่ เนื่องจาก ป.4 ส่วนที่ผมรับมาไม่มีการระบุความยาวฯไว้...
ที่สอบถามเพราะกลัวมีปัญหาหากนำปืนไปหั่นลำกล้องให้สั้นลง ขอบคุณมากครับ

ที่วังไชยา การตรวจปืนมีการบันทึกรูปพรรณปืน รวมทั้งความยาวลำกล้อง เก็บเป็นข้อมูลไว้
การปรับเปลี่ยนที่ไม่ใช่สาระสำคัญจนเป็นการเปลี่ยนลักษณะ/ระบบของปืนไป ทำด้วยตนเอง หรือโดยผู้รับอนุญาตให้ซ่อมฯ ไม่มีข้อห้าม
แต่เมื่อมีการตรวจอีกครั้งในการขาย-โอน-เปลี่ยนมือ รูปพรรณไม่ตรง ก็อาจถูกตั้งข้อสงสัยไว้ก่อนว่าเป็นกระบอกเดิมที่ขึ้นทะเบียนไว้หรือไม่

ซี่งหาก คนสุจริต ของถูกต้อง ก็ควรต้องมีหลักฐาน อธิบายความเป็นไป ให้กระจ่างได้  Smiley

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 09:46:54 AM »

ในคู่มืออาวุธปืนที่ตัดยอดแล้วส่งมาจากวังไชยา มีการระบุความยาวลำกล้องไว้ครับ
เมื่อวานผมพึ่งจะเอาปืนไปให้เจ้าหน้าที่ทะเบียนปืนตรวจสอบเพื่อขอออก ป. 4
ระบุยี่ห้อง รุ่น และความยาวลำกล้องครับ คุยกับเจ้าหน้าที่แล้วก่อนที่จะไปทำอะไร
กับลำกล้องปืน ต้องได้ ป. 4 ก่อน มีหลายคนแล้วที่มีปัญหาในการออก ป. 4 ครับ
ของผมก็เกือบไปหั่นลำกล้องมา ไม่งั้น  ตกใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 10:14:32 AM »

ชัดเจนทุกแง่มุม..ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 10:34:43 AM »

ที่วังไชยา การตรวจปืนมีการบันทึกรูปพรรณปืน รวมทั้งความยาวลำกล้อง เก็บเป็นข้อมูลไว้
การปรับเปลี่ยนที่ไม่ใช่สาระสำคัญจนเป็นการเปลี่ยนลักษณะ/ระบบของปืนไป ทำด้วยตนเอง หรือโดยผู้รับอนุญาตให้ซ่อมฯ ไม่มีข้อห้าม
แต่เมื่อมีการตรวจอีกครั้งในการขาย-โอน-เปลี่ยนมือ รูปพรรณไม่ตรง ก็อาจถูกตั้งข้อสงสัยไว้ก่อนว่าเป็นกระบอกเดิมที่ขึ้นทะเบียนไว้หรือไม่

ซี่งหาก คนสุจริต ของถูกต้อง ก็ควรต้องมีหลักฐาน อธิบายความเป็นไป ให้กระจ่างได้  Smiley

ตามพี่ท่านว่าเลยครับ  ผมเคยถามเหมือนกัน จนท.  ก็ตอบมาลักษณะนี้เลย
หน้า: [1]
  พิมพ์