เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:18:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่าช่วงนี้หลังแนวยิงมีกระทู้การเมืองมากไปหน่อย  (อ่าน 3997 ครั้ง)
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 03:32:02 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่พลาดเข้าไปในวงโคจร  ตอนนี้มีสติแล้วและให้คำมั่นกับตัวเองว่าจะไม่เข้ายุ่งเกี่ยวกับกระทู้แบบนั้น( ถกปัญหา-ขัดคอ)
มีเหตุและผลที่ผมต้องพลาดเข้าไป  ซึ่งได้อธิบายเป็นการส่วนตัวกับสมาชิกที่น่ารักท่านหนึ่งทางพีเอ็มแล้ว  ฉะนั้นผมจะขอยุติบทบาทแบบนั้นโดยเด็ดขาด  ที่เหลืออาจจะเป็นเรื่องส่วนตัวผมจะขอแก้ไขตามแบบฉบับผมเอง   ขอบคุณพี่เสือใบ(boon) อย่างสูงที่เปิดกระทู้นี้มาให้ผมได้มีโอกาสแจ้งให้สมาชิกท่านอื่นทราบ

ไหว้ ที่โดนยังไม่ถึงกับแบบพี่ เคยแค่ได้พักร้อนที่บางเขนครับ
ตอนนี้ขอเป็นขุนในสนามเล็กๆ และจะไม่ขอเป็นเบี้ยในสนามใหญ่แล้วครับ  ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 04:02:33 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่พลาดเข้าไปในวงโคจร  ตอนนี้มีสติแล้วและให้คำมั่นกับตัวเองว่าจะไม่เข้ายุ่งเกี่ยวกับกระทู้แบบนั้น( ถกปัญหา-ขัดคอ)
มีเหตุและผลที่ผมต้องพลาดเข้าไป  ซึ่งได้อธิบายเป็นการส่วนตัวกับสมาชิกที่น่ารักท่านหนึ่งทางพีเอ็มแล้ว  ฉะนั้นผมจะขอยุติบทบาทแบบนั้นโดยเด็ดขาด  ที่เหลืออาจจะเป็นเรื่องส่วนตัวผมจะขอแก้ไขตามแบบฉบับผมเอง   ขอบคุณพี่เสือใบ(boon) อย่างสูงที่เปิดกระทู้นี้มาให้ผมได้มีโอกาสแจ้งให้สมาชิกท่านอื่นทราบ

ไหว้ ที่โดนยังไม่ถึงกับแบบพี่ เคยแค่ได้พักร้อนที่บางเขนครับ
ตอนนี้ขอเป็นขุนในสนามเล็กๆ และจะไม่ขอเป็นเบี้ยในสนามใหญ่แล้วครับ  ไหว้

ผมเต็มใจที่จะโดนครับ  ผมติดตามอ่านกระทู้แบบนั้นมานานพอสมควร  พอมาเจอเหตุการณ์ที่สุดจะบรรยายกับตัวเองผมเลยปลดปล่อยบ้าง  ที่ผมถอยใช่ว่าผมจะกลัวหรือเกรงใคร  แต่ผมถอยในฐานะคนไทยคนหนึ่งที่ไม่อยากเห็นการแตกแยกที่มีต้นเหตุมาจากคำพูดยั่วยุพวกที่ผมรู้ประวัติของแต่ละคนดี  ใครจะด่าจะว่าผมยังไงผมไม่สนครับผมพร้อมที่จะเคลียร์เป็นการส่วนตัว  แต่จะให้ผมเข้ากระทู้แบบนั้นผมไม่เข้าเด็ด  ประวัติผมเองก็ใช่ว่าจะดีแต่ในความไม่ดีของประวัติทำให้ผมนำมาเป็นสิ่งเตือนใจผมในปัจจุบันครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:00:18 AM »

ผมเต็มใจที่จะโดนครับ  ผมติดตามอ่านกระทู้แบบนั้นมานานพอสมควร  พอมาเจอเหตุการณ์ที่สุดจะบรรยายกับตัวเองผมเลยปลดปล่อยบ้าง  ที่ผมถอยใช่ว่าผมจะกลัวหรือเกรงใคร  แต่ผมถอยในฐานะคนไทยคนหนึ่งที่ไม่อยากเห็นการแตกแยกที่มีต้นเหตุมาจากคำพูดยั่วยุพวกที่ผมรู้ประวัติของแต่ละคนดี  ใครจะด่าจะว่าผมยังไงผมไม่สนครับผมพร้อมที่จะเคลียร์เป็นการส่วนตัว  แต่จะให้ผมเข้ากระทู้แบบนั้นผมไม่เข้าเด็ด  ประวัติผมเองก็ใช่ว่าจะดีแต่ในความไม่ดีของประวัติทำให้ผมนำมาเป็นสิ่งเตือนใจผมในปัจจุบันครับ
ครั้งนั้นผมก็ยืนเคียงข้าง แกนนำที่เขาเรียก"พาคนไปตาย" อย่างเต็มใจเช่นเดียวกันครับ
เพื่อรักษาปกป้องระบอบประชาธิปไตย
อดีตสอนอะไรมาหลายๆอย่างและแนวทางต่อสู้ไม่จำเป็นต้องชุมนุมหรือจับใครเป็นตัวประกัน เชกเช่นปัจจุบัน
สุขุม ลึกซึ้ง เป็นแนวทางที่สามารถแก้ไขป้ญหาต่างได้ดีกว่า ก้าวร้าว ดุดัน
ขอบคุณพี่สหายแป๋งที่ให้เกียรติเสวนาด้วยครับ  ไหว้

.
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:30:53 AM »

ครั้งนั้นผมก็ยืนเคียงข้าง แกนนำที่เขาเรียก"พาคนไปตาย" อย่างเต็มใจเช่นเดียวกันครับ
เพื่อรักษาปกป้องระบอบประชาธิปไตย
อดีตสอนอะไรมาหลายๆอย่างและแนวทางต่อสู้ไม่จำเป็นต้องชุมนุมหรือจับใครเป็นตัวประกัน เชกเช่นปัจจุบัน
สุขุม ลึกซึ้ง เป็นแนวทางที่สามารถแก้ไขป้ญหาต่างได้ดีกว่า ก้าวร้าว ดุดัน
ขอบคุณพี่สหายแป๋งที่ให้เกียรติเสวนาด้วยครับ  ไหว้
ขออนุญาตร่วมแจมด้วยนะครับ...
"สุขุม ลึกซึ้ง เป็นแนวทางที่สามารถแก้ไขป้ญหาต่างได้ดีกว่า ก้าวร้าว ดุดัน"
แนวทางที่ว่าผมเรียก "การเมือง" ครับ..
จะทุนนิยม สังคมนิยม คอมมิวนิสต์ ก็ต้องมี "การเมือง"ครับ
และผมก็เชื่อว่าประชาชน ชักจูงได้ ด้วยจิตวิทยา..และสงครามการข่าวสาร
ผู้ที่มีความสามารถสามารถชักจูงประชาชนออกมาได้..กลายเป็นม้อบ กลายเป็นประท้วงได้
แต่การเมืองเป็นการพูดกันผ่านตัวแทนของประชาชน..มีเจรจา..มีต่อรอง..มีแบ่งผลประโยชน์..แต่ไม่รุนแรง..

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:34:42 AM »

หลังแนวยังก็ยังมีเรื่องราวหลายแขนง หลายแง่ หลายมุม เข้ามาอ่านบางทีก็สนุก บางทีก็น่าเบื่อ เป็นไปตามกระแส เดี๋ยวก็จะดีเองล่ะค่ะ  Grin

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:56:50 AM »

ธรรมดา สงครามหน้าจอดึงมวลชนยุคดิจิดอล

ความรู้สึกผม ที่นี่สูงกว่าที่อื่นครับ
พี่น้องชาวปืน น้ำใสใจจริงแล้วยังนับถือได้ครับ เงินซื้อไปเป็นเครื่องมือของใครไม่ได้

คิดต่าง หลักการและวิธีปฏิบัติ แตกต่าง แต่เป้าหมายเดียวกัน เจ็บบ้างก็ รับได้

บนหนทางร่วมแสวงหา    เราหันหน้าไปคนละทาง
ในจุดหมายที่แตกต่าง      ยังต้องร่วมทางกันก้าวเดิน

แม้เป็นเส้นแย้งขนาน        ใช่ไม่มีวันพบเผชิญ
สานกันเป็นกำแล้วดำเนิน   อย่างไรก็ต้องไปด้วยกัน   

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:32:16 PM »

ผมยึดมั่นในกฎของลูกเสือครับ  ผมชอบคำว่า"เป็นมิตรกับคนทุกคนทั่วโลก"  ผมถือเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับได้รู้จักและร่วมเสวนากับคุณภูในครั้งนี้ครับ  คุณงามความดีในสังคมไทยเรายังมีอีกมากมายครับแต่คนไทยไม่นิยมนำมากล่าวขานหรือพูดถึง  กลับไปชอบเรื่องรุนแรง  มั่วสุม  โดยเฉพาะเรื่องดาราใครจะเป็นกิ๊กกะใครๆจะรักใครจะเลิกกัน  ผมไม่เข้าใจว่ามันมีประโยชน์ตรงไหน  ที่ผมนำดาราเขามาเกี่ยวข้องเพราะพวกนี้ปากก็ไม่ต่างจากนักการเมืองครับ  ปากอย่างใจอย่าง  คำพูดเขาสวยหรูน่าฟัง"คนของประชาชน"  มันคนของประชาชนตรงไหนทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดีก็หาไม่ดาราโฆษณาสินค้าที่ค่าตัวหลักล้าน  เป็นเหตุให้ประชาชนต้องซื้อสินค้าแพงขึ้นนี่หรือครับ"คนของประชาชน  สิ่งที่ผมน้อยในสังคมไทยเราที่สุดคือการมอบรางวัลลูกกตัญญูทำไมเขามอบให้เฉพาะดารา-นักร้อง  ไม่เห็นเขามอบให้ลูกตาสี-ตาสาชาวไร่ชาวนามั่ง  คนเหล่านั้นทำงานช่วยพ่อ-แม่เกือบทั้งชีวิต  พี่มีหน้าที่เลี้ยงน้องแทนพ่อ-แม่ไปทำไร่ทำนาไหนจะมาช่วยงานด้านอื่นอีกมากมาย  แต่ก็อย่างว่าแหละครับเรื่องดีๆ"พูดไปก็เท่านั้น"

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 07:01:43 PM »

ผมยึดมั่นในกฎของลูกเสือครับ  ผมชอบคำว่า"เป็นมิตรกับคนทุกคนทั่วโลก"  ผมถือเป็นเกียรติอย่างยิ่งครับได้รู้จักและร่วมเสวนากับคุณภูในครั้งนี้ครับ  คุณงามความดีในสังคมไทยเรายังมีอีกมากมายครับแต่คนไทยไม่นิยมนำมากล่าวขานหรือพูดถึง  กลับไปชอบเรื่องรุนแรง  มั่วสุม  โดยเฉพาะเรื่องดาราใครจะเป็นกิ๊กกะใครๆจะรักใครจะเลิกกัน  ผมไม่เข้าใจว่ามันมีประโยชน์ตรงไหน  ที่ผมนำดาราเขามาเกี่ยวข้องเพราะพวกนี้ปากก็ไม่ต่างจากนักการเมืองครับ  ปากอย่างใจอย่าง  คำพูดเขาสวยหรูน่าฟัง"คนของประชาชน"  มันคนของประชาชนตรงไหนทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดีก็หาไม่ดาราโฆษณาสินค้าที่ค่าตัวหลักล้าน  เป็นเหตุให้ประชาชนต้องซื้อสินค้าแพงขึ้นนี่หรือครับ"คนของประชาชน  สิ่งที่ผมน้อยในสังคมไทยเราที่สุดคือการมอบรางวัลลูกกตัญญูทำไมเขามอบให้เฉพาะดารา-นักร้อง  ไม่เห็นเขามอบให้ลูกตาสี-ตาสาชาวไร่ชาวนามั่ง  คนเหล่านั้นทำงานช่วยพ่อ-แม่เกือบทั้งชีวิต  พี่มีหน้าที่เลี้ยงน้องแทนพ่อ-แม่ไปทำไร่ทำนาไหนจะมาช่วยงานด้านอื่นอีกมากมาย  แต่ก็อย่างว่าแหละครับเรื่องดีๆ"พูดไปก็เท่านั้น"
ผมมองต่างเรื่องดาราที่พี่สหายแป๋งกล่าวไว้หน่อย รางวัลที่มอบให้ดารา ส่วนหนึ่งคือวัยรุ่นมีการแสดงออกโดยการเลียนแบบดาราเป็นส่วนใหญ่
โดยส่วนตัวแค่หวังว่าซักครึ่งเลียนแบบการกตัญญูรู้คุณบ้าง ส่วนตัวผมก็รู้สึกดี แต่ก็ไม่ได้รู้สึกภูมิใจตามดาราที่ได้รางวัลเหมือนกัน
และที่รู้สึกหมั่นไส้อย่างล้นเหลือคือการแต่งงานแบบจอมปลอมครับ
ขอบคุณครับ ไหว้
ปล.ยินดีทุกๆท่าน มาร่วมจอยความคิดที่เป็นทางสันติ ไม่แบ่งพวกแบ่งข้าง คิดต่างในทางความคิดอย่างสุภาพชน  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2008, 06:26:12 PM โดย คุณภู » บันทึกการเข้า

.
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์