เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:20:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ให้พี่น้องมุสลิมไปเมกกะเถอะครับพี่น้องพันธมิตร  (อ่าน 5222 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 03:21:07 PM »

การไปฮัดจ์ของพี่น้องมุสลิม เป็นบุญใหญ่ซึ่งอาจจะมีโอกาสเพียงครั้งเดียวในชีวิต

ผู้แสวงบุญต้องจ่ายค่าใช้จ่ายเอง หลักแสนบาท....

ก่อนที่จะเข้าดินแดนต้องห้าม (Migat) 30 นาที ต้องแจ้งแก่ผู้แสวงบุญเพื่อชำระล้างร่างกาย และเปลี่ยนเสื้อผ้าเป็นผ้าขาวสองผืน และสวดมนต์

5 นาทีก่อนเข้าดินแดนต้องห้าม ต้องแจ้ง เพื่อให้ผู้แสวงบุญสำรวมใจกาย

หากขาดแม้สิ่งใด สิ่งหนึ่ง การไปแสวงบุญนั้นจะไม่เกิดประโยชน์ใดๆ

นี่ยังไม่นับถึงการอยู่ในดินแดนต้องห้ามอีก....

.
.
.

แต่ผู้รับผิดชอบที่เกี่ยวข้อง ก็กำลังหาทางแก้ไขปัญหาเหล่านี้สุดตัวเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2008, 03:31:49 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 03:24:06 PM »

เรียบร้อยแล้วครับ.........พาไปส่งที่อู่ตะเภา..เตรียมขึ้นเครื่องไปเมกกะ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 03:32:22 PM »

เรียบร้อยแล้วครับ.........พาไปส่งที่อู่ตะเภา..เตรียมขึ้นเครื่องไปเมกกะ

ครับพี่ ฟลีทผมเป็นเครื่องที่รับผิดชอบการส่งและรับกลับของปีนี้

พี่ๆผู้ใหญ่ๆ ก็ประชุมหาทางทุกวิธีที่จะช่วยพี่น้องมุสลิม...

แต่การประสานงานระดับบน โยนกันไปมาระหว่าง กระทรวง ทบวง กรม

กว่าจะเข้าที่ก็ผ่านไป 3 วัน...

.
.
.

ตั้งแต่ สึนามิมาแล้ว.... มันแสดงให้เห็นชัดเจนว่า ระบบการสั่งการของรัฐล้มเหลว....

กว่าจะประสานอำนวยการได้ เกิน 24 ชม ทั้งสิ้น

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 03:34:07 PM »

เยี่ยม ยอดเยี่ยมมาก ขอบคุณครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 03:47:30 PM »

คิดเหมือนเจ้าของกระทู้ครับเมื่อคืนฟังบนเวทีพธม.พูดทำนองว่า เป็นพระประสงค์ของพระผู้เป็นเจ้า ฟังแล้วไม่เข้าท่า ถ้าผู้ก่อการฯทางใต้ประกาศตัวเป็นศัตรูกับพธม.ก็คงจะเป็นพระประสงค์ของพระผู้เป็นเจ้ากระมัง ยังดีที่ในที่สุดก็ได้ไป งอน งอน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 05:02:31 PM »

ครับพี่ ฟลีทผมเป็นเครื่องที่รับผิดชอบการส่งและรับกลับของปีนี้

พี่ๆผู้ใหญ่ๆ ก็ประชุมหาทางทุกวิธีที่จะช่วยพี่น้องมุสลิม...

แต่การประสานงานระดับบน โยนกันไปมาระหว่าง กระทรวง ทบวง กรม

กว่าจะเข้าที่ก็ผ่านไป 3 วัน...

.
.
.

ตั้งแต่ สึนามิมาแล้ว.... มันแสดงให้เห็นชัดเจนว่า ระบบการสั่งการของรัฐล้มเหลว....

กว่าจะประสานอำนวยการได้ เกิน 24 ชม ทั้งสิ้น

บ้านเรามันไม่เคยมีใครเขียน วิธีปฏิบัติในสถาณการณ์ฉุกเฉิน เพราะทุกรัฐมนตรีอยากได้หน้า..แต่ทำงานไม่เป็น... ส่วนข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ก็จะอมภูมิ..กั๊กไว้หน่อย...ถ้ามีอะไรแถมให้..ก็จะคายออกมา...

สายการบินทุกสายการบิน..ในความเป็นจริงแล้วสามารถตัดสินใจได้ทันที..ตั้งแต่ตัวกัปตัน...จะเอาเครื่องไปไหนที่ปลอดภัย...พวกเรามีประสพการณ์กันมาพอสมควร...ในเหตุการณ์เช่นนี้..

การปิดสนามบินครั้งนี้..จะได้เป็นบทเรียนให้กับคมนาคม..ที่เคยคิดจะปิดดอนเมือง..แล้วทำเป็นรัฐสภา...หรือสนามบินแห่งชาติต้องมีสนามบินเดียว...ถึงเวลานี้คิดใหม่ได้แล้ว...

บทเรียนหนักๆที่ชาติเราผ่านมา...เป็นบทเรียนที่ทุกๆคนต้องช่วยกันหาวิธีการตั้งรับและอยู่กับมันได้

ถามว่า..วันนี้ชาติเราพินาศหรือยัง..คำตอบ..ยัง...ถ้าทุกคนในชาติช่วยกัน...
หากชาติเราถูกลอยแพจากต่างชาติ...เราอยู่ได้หรือไม่....คำตอบ..อยู่ได้..อยู่อย่างพอเพียง...น้ำในดินสินในน้ำเราไม่เคยขาดแคลน...แต่อย่าดูแคลนคนในชาติเดียวกัน....ช่วยกันเอาวัฒนธรรมไทยของเราคืนมา...กลับมาเป็นสยามเมืองยิ้ม..เมื่อนั้น..ต่างชาติจะกลับมาเยี่ยมเราใหม่....

ถึงเวลาที่พวกเราทุกๆคนจะต้องทำความสะอาดบ้านของเราได้แล้วครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
Hommali
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 05:05:37 PM »

เรียบร้อยโดยที่พันธมิตรไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ..
การบินไทยกะการท่าฯ...พันธมิตรนอกจากไม่ให้บินจากสุวรรณภูมิและไม่ได้ทำอะไรช่วยเลย..
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 05:50:55 PM »

เรียบร้อยโดยที่พันธมิตรไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ..
การบินไทยกะการท่าฯ...พันธมิตรนอกจากไม่ให้บินจากสุวรรณภูมิและไม่ได้ทำอะไรช่วยเลย..

Angry รู้ด้านเดียวอย่านำมาพ่นดีกว่า เหม็นขี้ฟัน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:15:21 PM »

Angry รู้ด้านเดียวอย่านำมาพ่นดีกว่า เหม็นขี้ฟัน

ปล. การบินไทย ถ้าไม่ได้สหภาพ ก็เอาเครื่องออกไม่ได้ครับ...
สหภาพการบินไทย...เกลียดใคร....น่าจะทราบดี...
เบื้องหลัง..ยังมีครับ....กล่าวหากันข้างเดียวคงไม่ถูกต้อง..เฉกเช่นที่คุณวัฒน์เขียนมา

meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:18:20 PM »

ข้อความนี้ชุ่ยมาก แสดงว่าไม่รับรู้ข่าวสารเลย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:26:40 PM »

ทราบมาว่า การบินไทยจัดเที่ยวบินพิเศษให้แล้วครับ ...

ส่วนเรื่องที่ จขกท. บอกว่าละเอียดอ่อนนั้น ... ผมว่าไม่ ...

ผมนับถือศาสนาพุทธ และไม่มีเพื่อนมุสลิมเลย ... แต่ผมเคยได้เรียนวิชาหนึ่ง มีการบรรยายเรื่องของอิสลามให้ฟังจากอาจารย์ท่านหนึ่งที่เป็นมุสลิม และการได้รับชมสารคดีของทีวีบูรพา เรื่องของปู่เย็น (หลังจากเสียชีวิตแล้ว) .... ผมว่าคงไม่ละเอียดอ่อนถึงขนาดนั้น (ขนาดที่ จขกท.คิด) ...

ผมประทับใจคำบรรยายในสารคดีมากครับ .. "ตรง" ตามที่เคยสัมผัสมา ....

"มุสลิมจะไม่โอดครวญต่ออุปสรรค หรือปัญหาในชีวิต เพราะถือว่าเป็นการทดสอบของพระผู้เป็นเจ้า" .... (อะไรทำนองนี้ครับ จำข้อความชัด ๆ ไม่ได้)

พอได้ยินข่าวว่าพี่น้องมุสลิมยังไม่ไปไหน เพราะมุ่งมั่นรอความชัดเจนของการเดินทางเที่ยวนี้ ... ผมไม่แปลกใจครับ Grin Grin

ผมก็ไม่เคยสัมผัสกับชีวิตของชาวมุสลิมเลยครับ แต่เท่าที่เคยดูสารคดีเกี่ยวกับทะเลทรายมา เชื่อได้ว่าชาวมุสลิมที่มีชีวิตอยู่ท่ามกลางทะเลทรายนั้น ต้องมีความอดทนเกินกว่าที่ผู้คนในส่วนอื่นของโลกจะทัดเทียมได้ นับถือมากจริงๆครับ

ศรัทธาครับ

มุสลิมไม่ได้มีแต่ในทะเลทรายครับ มุสลิมมีอยู่ทั่วโลก

ความรู้ที่คนทั่วไปได้เรียนมา อาจเทียบได้แค่อ่านประวัติศาสตร์ของศาสนาเท่านั้น ... แต่ในรายละเอียดของการปฏิบัติด้วยศรัทธา ... ผมเห็นว่าล้ำลึกกว่ามาก

ผมเองเมื่อได้ทราบถึงความรักของพระผู้เป็นเจ้า และศรัทธาของมุสลิมต่อพระผู้เป็นเจ้า (จากการร่วมวงในวิชาที่กล่าวถึง) ผมยังเคยมีความคิดว่า "ถ้าทุกคนในโลกมีศรัทธาอันแรงกล้าต่อศาสนาของตน โลกจะมีแต่ความสงบสุข" ....

คิดเหมือนเจ้าของกระทู้ครับเมื่อคืนฟังบนเวทีพธม.พูดทำนองว่า เป็นพระประสงค์ของพระผู้เป็นเจ้า ฟังแล้วไม่เข้าท่า ถ้าผู้ก่อการฯทางใต้ประกาศตัวเป็นศัตรูกับพธม.ก็คงจะเป็นพระประสงค์ของพระผู้เป็นเจ้ากระมัง ยังดีที่ในที่สุดก็ได้ไป งอน งอน

ถ้าผมเป็นมุสลิม ผมก็จะเชื่อเช่นนั้นครับ  Wink ผมถึงได้ประทับใจคำพูดในสารคดีงัยครับ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:28:12 PM โดย jakrit » บันทึกการเข้า

M1911LOVER "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 06:31:53 PM »

ผมดูทั้ง ASTV และฟรีทีวี ไม่มีอะไรตรงกันเลย
ทั้งที่ "ข่าว" เดียวกัน แต่ "สาร" ที่ได้รับไม่เหมือนกัน..

เพราะฉะนั้น...
เวปบอร์ดนี้มีประโยชน์มากครับ เพราะแต่ละท่านไปหาข้อมูลมาถกกันได้ใจจริงๆ  Wink
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:54:08 AM »

.
.
.

แซวครับ  แซว

โอ๊คครับ.......โอ๊คพูดดีมากเลย.........อะไรก็มาลงที่รัฐอย่างเดียวเลย.... คิก คิก

โอ๊คโทษพันธมิตรบ้างสิครับ  ที่มาปิดสนามบิน

ถ้าไม่มีม๊อบปิดสนามบิน มันจะมีเหตุการณ์วุ่นวายอย่างนี้ไหม?   ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:18:30 AM »

โอ๊คครับ.......โอ๊คพูดดีมากเลย.........อะไรก็มาลงที่รัฐอย่างเดียวเลย.... คิก คิก

โอ๊คโทษพันธมิตรบ้างสิครับ  ที่มาปิดสนามบิน

ถ้าไม่มีม๊อบปิดสนามบิน มันจะมีเหตุการณ์วุ่นวายอย่างนี้ไหม?   ::007
เค้าโทษถูกคนแล้ว ต้นเหตุมันมาจากอะไรละ  คิก คิก คิก คิก
ผมเกลียดนักการเมือง รวมทั้งพวกที่อยู่รอบๆ โดยเฉพาะพวกตามเลียก้น ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

S76C+,C++
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:34:49 AM »

ถ้าไม่มีม๊อบปิดสนามบิน มันจะมีเหตุการณ์วุ่นวายอย่างนี้ไหม?   ::007
เค้าโทษถูกคนแล้ว ต้นเหตุมันมาจากอะไรละ  คิก คิก คิก คิก
ผมเกลียดนักการเมือง รวมทั้งพวกที่อยู่รอบๆ โดยเฉพาะพวกตามเลียก้น ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Wink  ขอโทษครับ     อย่าเสียมารยาท ผมไม่ได้ถามคุณ  Huh

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์