เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:28:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทศกัณฑ์ อันเดอร์กราวด์..?  (อ่าน 11031 ครั้ง)
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 10:35:06 PM »

จุดอ่อนของการเลือกตั้งของบ้านนี้เมืองนี้....
การเลือกตั้งในแต่ละจังหวัด..
ส่วนมาก..มักจะได้สส.คนเดิม..
ที่ชาวบ้านเคยเลือก..
เนื่องจากบุคคลเหล่านี้เป็นบุคคลที่ได้มาเป็นประธานในงานต่างๆ..
ที่ชาวบ้านแต่ละคนจัดขึ้น..
เช่น..งานบวช..งานศพ..
ถ้าตัวเองมาไม่ได้..จะให้คนในครอบครัวมาแทน..
แม้จะไม่ได้เชิญ..
แต่จะรู้ได้จากกำนันผู้ใหญ่บ้าน..ในเขตปกครองของตน..

จึงทำให้เกิด..ความรู้สึกเกรงใจจากชาวบ้าน..
ในพื้นที่..ที่เป็นฐานคะแนนของตัวเอง..
เพราะฉะนั้น..ไม่ว่าเลือกตั้งกี่ครั้ง..
สส.เหล่านี้ก็จะได้รับเลือกเสมอ..
แม้ชาวบ้านเหล่านั้นจะรู้อยู่..เต็มอก..ว่า.."สส.ของเขาโครตชั่วก็ตาม.."

คราวนี้..เกิดมีนายทุนบางคน..
มองเห็น..ถึงจุดอ่อน..ในข้อนี้..
ว่าสามารถจะทำให้..ตนเองเข้ามาลงทุนทางการเมือง..
เพื่อหวังผลประโยชน์อันมหาศาลได้..ในอนาคต..
ด้วยวิธีการวางแผนซื้อตัวสส.
เพื่อสร้างฐานเสียงให้กับตนเอง...และญาติพี่น้อง

แล้วก็เป็นไปตามคาด..
มีสส.จำนวนไม่น้อย..
ที่ยอมขายหมดทุกอย่างที่ตัวเองมี..
เพื่อแลกกับ..ผลประโยชน์..ที่ตัวเองและครอบครัวจะได้รับ..!

แล้วจนกระทั่งเรื่องทั้งหมดก็เกิดขึ้น..
มีนายทุนหัวดี..ที่มองเห็นจุดอ่อนในเรื่องนี้..
จึงดำเนินการวางแผน..
กว้านซื้อสส.เพื่อให้ได้ฐานเสียง..
จนตนเองได้เป็นใหญ่..

(สมัยก่อน..โกงกินแบบตัวใครตัวมัน..
อาศัยจังหวะและโอกาสหากินในเขตพื้นที่ของแต่ละคน..)

แต่วิธีการหากินแบบใหม่..
ทุกอย่าง..ที่โกงมาได้..ให้มารวบรวมไว้ส่วนกลาง..
ก่อนที่..โต้โผใหญ่จะจัดการแบ่งสรรค์ปันส่วน..
ให้กับบรรดาสส.ที่ตนเองได้ซื้อไว้มาอยู่ในความปกครองของตน..
แล้วร่วมกันสุมหัว..ดำเนินการทำทุกอย่างให้เป็นผลประโยชน์..

แปรสภาพทุกอย่าง..เข้าสู่ตลาดลงทุน..
เพราะสามารถ..โกงได้อย่างสง่าผ่าเผย..

ก่อนที่จะให้ตนเองและพวกพ้อง..เข้ามาซื้อกิจการเหล่านั่นไปทีล่ะแห่ง..
จากนั้นก็เริ่มถอนทุนไปเรื่อย..

แล้ว..วันหนึ่ง..คนในขบวนการ..ปล้นชาติ..
บางส่วนเริ่มมองเห็น..
ถึงผลเสียในการกระทำเช่นนี้..ว่าประเทศจะล่มสลายแน่นอน..

จึงได้เริ่มทำการคัดค้าน..
ออกปลุกระดมประชาชน..
ให้ตระหนักถึงความหายนะของบ้านเมือง

ผลก็คือ..
ถูกล่อหลอกด้วยแผนอันชั่วร้ายแต่แยบยล..
ด้วยกุสโลบายร้อยแปด..
จนทำให้..ทั้งหมดต้องประกาศตัวเป็นปรปักษ์..อย่างเปิดเผย..
(ขออนุญาติเหล่าต่อ..ในโอกาสต่อไปนะครับ..หิวข้าวแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:03:20 AM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 10:47:17 PM »

จุดอ่อนมาจากการศึกษาครับ....
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 11:00:38 PM »

จขกท. พิมพ์มาตั้งเยอะ พี่ 51  บรรทัดเดียวเลยนะครับ   Grin

david srt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 11:18:39 PM »

ยาวไปคับ อ่านไม่จบ
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 11:39:02 PM »

สำหรับวิธีการ..ต่างๆที่คนกลุ่มนี้ได้ดำเนินการ..

ในวิถีทาง..ที่สามารถจะดำเนินได้..
โดยมีกรอบและกติกาในการดำเนินการภายใต้..
แบบระเบียบของกลุ่มบุคคลที่มีอำนาจได้ร่างขึ้น..

โดยกลุ่มที่มีอำนาจ..
สามารถออกคำสั่ง..ได้โดยอ้างสิทธิ์ของระบบที่เรียกว่า..ประชาธิปไตย..

จากกฏระเบียบที่ตัวเองได้สร้างขึ้น..
รวมถึงอำนาจสั่งการอันชอบธรรม..

เพราะเหตุนี้..
จึงไม่น่าแปลกใจกับสถานะการณ์ในปัจจุบันที่เป็นอยู่ในขณะนี้..

ด้วยระยะเวลาอันยาวนาน..
ประกอบกับ..ความอดทนในอุดมการณ์..
ที่ตัวเองได้คิดแล้วว่า..เป็นสิ่งที่ถูกต้องและควรทำ..
ด้วยเจตนาเพื่อรักษาไว้ซึ่ง..ความเป็น..ชาติ..

ผมเองก็ไม่รู้ว่าตอนจบของเรื่องนี้..จะลงเอยแบบใด..?

แต่ที่รู้ตอนนี้..ก็คือ..

ฝ่ายที่มีอำนาจ..
ต้องรักษาอำนาจนั้น..ให้อยู่ข้างตัวเองนานที่สุด..

เพื่อปกป้องสิทธิอันชอบธรรม..
ในการควบคุมความผิดต่างๆ..
ที่กลุ่มตัวเองได้สร้างไว้..

เพราะถ้าอีกฝ่าย..
ได้มีอำนาจและสิทธิอันชอบธรรม..
ในการบริหารจัดการประเทศนี้แล้วล่ะก็..

กติกาที่พวกตนได้ร่างไว้เผื่อแสวงหาผลประโยขน์..จะถูกแก้ไข..
ให้กลับมาอยู่ในความถูกต้องตามที่ที่มันควรจะเป็น..

ที่นี้แหล่ะ..
เหล่าบรรดา..
ผู้ที่มีอำนาจในตอนนี้..
จะต้องหนีไปอยู่กับโต้โผคนเก่า..
ที่ตัวเองได้ขายชีวิต..ขายศักดิ์ศรีแห่งความเป็นคน..
โดยไม่สนถึงผลเสียที่เกิดแก่ชาติบ้านเมือง..

แล้วถึงวันนั้น..
ประเทศนี้..
ก็จะกลับมาเป็นประเทศ..ที่มีแต่รอยยิ้มและความสงบสุขเหมือนเดิม..

ปัญหาก็คือ..
กว่าจะถึงวันนั้น..
จะต้องมีอีกกี่ชีวิตที่ต้องสังเวย..ให้กับ..พวกขายชาติเหล่านี้..มันก็เท่านั้น..!

(ทั้งหมดเป็นเพียงความเห็นโดยส่วนตัว..ของผู้ร่าง..
ผู้อ่านโปรดใช้ดุลยพินิจและวิจารณญาณ..ในการเล่าเรื่องราวของผู้เขียนเองครับ).....the end!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:28:28 AM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 11:47:16 PM »

พระเจ้าช่วยกล้วยทอด......ขนาดทศกัณฐยังอ่านการเมืองขาดขนาดนี้แล้วพระราม-พระลักษณ์จะขนาดไหนครับ Cheesy Cheesy+1

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 11:56:10 PM »

เห็นด้วยอย่างแรงครับพี่...

ครั้งแรกที่มาแสดงความเห็นกระทู้แนวนี้... Grin Grin Grin
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:05:58 AM »

การศึกษา..ไม่ใช่ปัญหาของเหตุการณ์นี้ครับ..
สันดาน..ของคนที่มีอำนาจมากกว่า..
ที่เป็นต้นตอขอปัญหา..!
เพราะคนที่มีอำนาจ..ล้วนมีการศึกษาสูงกันทุกคน..
หรือท่านใด..มีความเห็นเพิ่มเติมครับ..?

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:14:02 AM »

การศึกษา..ไม่ใช่ปัญหาของเหตุการณ์นี้ครับ..
สันดาน..ของคนที่มีอำนาจมากกว่า..
ที่เป็นต้นตอขอปัญหา..!
เพราะคนที่มีอำนาจ..ล้วนมีการศึกษาสูงกันทุกคน..
หรือท่านใด..มีความเห็นเพิ่มเติมครับ..?
คนที่เชื่อนักการเมืองเหล่านี้โดยมากเรียนมาน้อย ไม่ค่อยได้อ่านหนังสือ สนใจมองโลกด้านเดียว หูตาไม่กว้างไกลนัก
คนที่อ่านหนังสือ ถ้ามีผลประโยชน์ มีได้มีเสีย ก็จะนิยมชมชอบด้วย  การเรียนหนังสือมีผลต่อการเมืองมากครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:15:55 AM »

คำว่า การศึกษา กับ ระดับการศึกษา แตกต่างกันครับ
และผมใช้คำว่า การศึกษา ครับ มิได้ใช้คำว่า ระดับการศึกษา

แปดริ้วกับเมืองชล  การเมืองไม่แตกต่างกันครับ...ท่านทศฯ...
เขตอำเภอเมือง...เขตพนมสารคาม..
มีรากฐานการเมืองมาอย่างยาวนาน....ทั้งของตระกูลฉายแสงและทั้งของตระกูลตันเจริญ...
จากการเมืองท้องถิ่น...ที่เริ่มมาจากบ่มเพาะ...ในด้านอาชีพทนายความและเจ้าของโรงสี ของแต่ละตระกูล

เช่นกันครับ...เมืองชลฯ ผู้สั่งการ จบ ป.4 แต่หัวคะแนนจบปริญญาเอกก็มีครับ...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:36:09 AM โดย น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:26:04 AM »

ผมกลับไปบ้านครั้งนี้(เมืองไทย) ได้เห็นอะไรหลายๆอย่าง พื้นฐานครอบครัวผมเป็นคนชาวสวนเมืองนนท์
ช่วงมีการประชุมที่วัดสวนแก้วโดยกลุ่มเสื้อแดง คนแถวบ้านผมหลายคนก้ไปร่วมด้วย ผมเองก้รู้จักเกือบทุกคน ที่หนักไปกว่านั้นคือญาติสนิทของผมเอง(สมชาย Grin)
ถามว่าทำไมถึงชอบอดีตท่านนายก เขาก็บอกว่าเอ็งไม่ต้องสนใจ ข้าชอบของข้า Grin  ผมก็เลยใช้เวลาในการสอบถามคนที่รู้จักแถวบ้านว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้กันได้
คำตอบที่ได้มาคือ หัวคะแนน และสส จะเข้าหาชาวบ้าน โดยการจัดเป็นกล่มแม่บ้านบ้าง กลุ่มผู้สูงอายุบ้าง จัดเป็นกลุ่มออกไปเที่ยวดูงานต่างจังหวัด ฟรีไม่ต้องเสียเงิน
แจกกระเป๋าพร้อมของ แจกเงินก้นถุง ชาวสวน-ชาวไรชาวนา คนแก่ก็ชอบสิครับ ได้เที่ยว ได้เงิน ได้ของ ได้รู้จักเพื่อนใหม่ เลือกตั้งกี่ครั้งก็ได้ ถ้าเขาเรียนหนังสือ
มากกว่านี้ อ่านหนังสือมากกว่านี้ หูตาคงกว้างไกล ไม่เชื่อหรือติดใจอยู่กับของที่ให้แค่นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:29:39 AM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:32:50 AM »

ได้อย่างเสียอย่าง..ครับ..ผมว่า..?

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:35:08 AM »

การเลือกตั้งหลังสมัยของพฤษภาทมิฬ
ทั้งสนามเมืองชลฯ และสนามแปดริ้ว...เป็นบทพิสูจน์ได้ว่า..."กระแส" สำคัญกว่าการศึกษา
แต่ กระแส....ก็มาจากการศึกษาของผู้ลงคะแนนเช่นกันครับ...

บทพิสูจน์ให้เห็นถึงคำว่า การศึกษา นั้น
สังเกตได้จาก สนามพนมฯ ครับ...
ผู้ลงคะแนน ไม่สนว่า...ใครจะอยู่พรรคไหน พรรคใด...
แต่ศึกษาว่า เลือกแล้ว...พวกเขาอยู่สบาย อยู่ดี    สส. ในพื้นที่ดูแลเขา...
อำนาจ...บันดาลให้ได้แต่กับหัวคะแนนครับ...

สิ่งที่แตกต่างกันในปัจจุบัน ของแปดริ้วกับเมืองชลฯ คือ...
การอพยพย้ายถิ่นฐาน จากคนในเมืองใหญ่ เข้ามาอาศัย....ในเมืองชลฯ ครับ
คนเหล่านี้...ซื้อเสียงไม่ได้...เพราะเขามีการศึกษามาก่อนแล้วเป็นอย่างดี...
ว่า...อำนาจ อิทธิพล เป็นสิ่งไม่ยั่งยืน ครับ...

สังเกตได้จากแรงงานในระดับ ป.ตรี ที่เข้ามาในเครืออุตสาหกรรมต่าง ๆ
และบุคลากรทางการศึกษาในสถานศึกษาของเมืองชลฯ  ซิครับ
สิ่งเหล่านี้...ยืนยันได้ชัดว่า  ส่งผลให้คะแนนของผู้สมัครเดิม ๆ เปลี่ยนแปลงไป

ผมเคยเสนอว่า...
ต่อไป...คงต้องมีการหาเสียงกันหน้าโรงเรียนอนุบาล ครับ...
เพราะพ่อแม่ของ นร. เหล่านั้น..ไปส่งลูกที่ รร. ทุกวัน...มากกว่าไปตลาดซะอีก...
ซึ่งเสียงตรงนี้...ผู้สมัครขอไม่ได้ สั่งไม่ได้...
จึงต้องอาศัยวิธีดังกล่าวแทน...

อบจ. อบต. ต่างทุ่มเทงบประมาณ แบบให้เปล่าไปที่สถานศึกษาในเขต ครับ
ได้ทั้งฮั้ว...ได้ทั้งหน้า   ได้ทั้งลดค่าแป๊ะเจี๊ย...

ทุกวันนี้ การขยายตัวของสังคมเมือง ในเมืองใหญ่...เป็นไปอย่างรวดเร็ว
ความทุรกันดาร...ในเมืองชลฯ  แทบจะไม่มีแล้วครับ
เว้นได้ในแถบบ่อทอง วังจันทร์ เทือก ๆ นั้น....

ความเปลี่ยนแปลงของคะแนน...
สำหรับแปดริ้ว..สนามในเมือง จะมีมากกว่าสนามพนมฯ ครับ...
เพราะถึงแม้จะนับคะแนนรวม...
แต่เวลาเทกอง ก็เทกันคนละมุมอยู่ดี....check ได้ครับ....ไม่ยาก...

อีกประการ...ถ้าซื้อเสียงผู้ลงคะแนน...ทั้งหมด
ซื้อเสียงกรรมการ จะถูกกว่า  ลับกว่า...
เชื่อม่ะครับ...เวลาเลือกตั้ง...ผมรู้จักตั้งแต่ ตัวแทน กกต. ยัน ตร.ประจำหน่วย
ไม่นับน้อง ๆ ที่มาเป็น จนท. อีก....หน้าเดิม ๆ ทั้งนั้นแหละครับ...

รากฐานการเมืองที่ค่อนข้างไม่หวั่นไหว...
ผมว่า  น่าจะเป็น บรรหารบุรี บุรีรัมย์ครับ
ขนาดปราจีนฯ ว่าแน่ ๆ ยังคลอนเลยครับ...

ได้อย่างเสียอย่าง..ครับ..ผมว่า..?

ผมก็ว่างั้นแหละครับ...คริ คริ 
ไม่มีใครได้อะไรไปหมดทุกอย่างหรอกครับ...คริ คริ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:39:34 AM โดย น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:39:16 AM »

การศึกษา กับ ระดับการศึกษา ..
เจอสองคำนี้เข้าไป..ทศกัณฑ์..มึนตึบครับ..
ทศกัณฑ์..จบม.3..

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:40:08 AM »

ผมกลับไปบ้านครั้งนี้(เมืองไทย) ได้เห็นอะไรหลายๆอย่าง พื้นฐานครอบครัวผมเป็นคนชาวสวนเมืองนนท์
ช่วงมีการประชุมที่วัดสวนแก้วโดยกลุ่มเสื้อแดง คนแถวบ้านผมหลายคนก้ไปร่วมด้วย ผมเองก้รู้จักเกือบทุกคน ที่หนักไปกว่านั้นคือญาติสนิทของผมเอง(สมชาย Grin)
ถามว่าทำไมถึงชอบอดีตท่านนายก เขาก็บอกว่าเอ็งไม่ต้องสนใจ ข้าชอบของข้า Grin  ผมก็เลยใช้เวลาในการสอบถามคนที่รู้จักแถวบ้านว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้กันได้
คำตอบที่ได้มาคือ หัวคะแนน และสส จะเข้าหาชาวบ้าน โดยการจัดเป็นกล่มแม่บ้านบ้าง กลุ่มผู้สูงอายุบ้าง จัดเป็นกลุ่มออกไปเที่ยวดูงานต่างจังหวัด ฟรีไม่ต้องเสียเงิน
แจกกระเป๋าพร้อมของ แจกเงินก้นถุง ชาวสวน-ชาวไรชาวนา คนแก่ก็ชอบสิครับ ได้เที่ยว ได้เงิน ได้ของ ได้รู้จักเพื่อนใหม่ เลือกตั้งกี่ครั้งก็ได้ ถ้าเขาเรียนหนังสือ
มากกว่านี้ อ่านหนังสือมากกว่านี้ หูตาคงกว้างไกล ไม่เชื่อหรือติดใจอยู่กับของที่ให้แค่นี้

พี่บุญครับ   ระบบการเมืองไทยเป็นอย่างนี้ครับ   ประชาธิปูด ก็ซื้อเสียงและโกงกินครับ  

แต่ชาวบ้านที่ว่าเขาโง่ รับเงินซือเสียงเขาว่าเลือกทักกี้ดีกว่า.... เพราะมีผลงาน  คือมึงกินแล้วมาช่วยเหลือกรู

อันนี้เรื่องจริงนะ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
หน้า: [1] 2 3 4 ... 9
  พิมพ์