เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:24:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทศกัณฑ์ อันเดอร์กราวด์..?  (อ่าน 10941 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:41:56 AM »

การศึกษา กับ ระดับการศึกษา ..
เจอสองคำนี้เข้าไป..ทศกัณฑ์..มึนตึบครับ..
ทศกัณฑ์..จบม.3..

มิเป็นไรครับ...
เพราะท่านอาจจะคงไม่เคยเจอผู้สั่งการที่เป็นแค่เจ้าของโรงสี เจ้าของโรงเลื่อยหรือจบแค่ ป.4 ครับ คริ คริ

สนามในเมืองแปดริ้ว...ถือเป็นแบบได้ สำหรับผู้ลงคะแนน
แต่สนามพนมฯ ถือเป็นแบบได้ สำหรับ ผู้สมัคร ครับ...คริ คริ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:43:22 AM »

คนจบ ป.4 หรือมิได้เรียนรู้หนังสือ
ไม่ขายเสียง ไม่รับเงินก็มี ครับ...ท่านทศฯ   คริ คริ

ผมเจอมากับตัวเองเลยล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:49:40 AM โดย น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:49:35 AM »

ซื้อเสียงบ้านเรา..
เป็นประเพณีนิยมไปแล้วครับ..
ถึงเวลาเลือกตั้ง..
หัวคะแนนต้องให้เงิน..
ส่วนเวลาเลือก..ชาวบ้านจะเลือกใคร..นั่นอีกเรื่องนึง..ครับ..!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2008, 01:33:17 AM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:53:05 AM »

การซื้อเสียง จะหนักหรือไม่หนัก
ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ ประเพณี ครับ

แต่ขึ้นอยู่กับการแบ่งเขตเลือกตั้ง...หรือกลไกของรัฐ ครับ
ยิ่งแบ่งเขตเรียงเบอร์ หรือแบ่งเขตเบอร์เดียว...
การใช้เงินจะแตกต่างกันครับ...

ปัจจุบัน การซื้อเสียง....ถูกแก้ด้วยการเทกองนับคะแนน...
เพราะ check คะแนนได้ยากกว่า...นับหน้าหน่วย ครับ

แต่ก็ถูกแก้ลำด้วยการ แยกเทกันคนละมุม หีบละกอง ครับ

การแบ่งเขต...และจำนวน สส. ในแต่ละจังหวัด นั่นเองครับ
ที่ถูกกำหนดโดยกลไกของรัฐ....จะมีผลต่อจำนวนเงินที่ใช้ซื้อเสียง ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:55:12 AM »

จำนวนเงินที่ซื้อ  ไม่สำคัญ ครับ
แต่ เงินที่ถูกใช้ซื้อไปแล้ว....จะได้คะแนนกลับมาหรือไม่  สำคัญกว่า ครับ
การ recheck และ check bill จึงเกิดขึ้นทุกครั้ง...ครับ
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:56:03 AM »

เรื่องโกงกิน..นี่หนีไม่พ้นหรอกครับ..
กินแค่อิ่มพอ..
อย่าให้ถึงขนาด..
พาต่างชาติ..มาช่วยกิน..เลยครับ..

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:58:08 AM »

การแบ่งเขต  สังเกตได้ง่าย ๆ จากการเลือกตั้ง ผู้ว่า กทม. ครับ
สนามนี้...ปลอดจากการซื้อมากที่สุด...เพราะ กทม. ทั้งเขต  เบอร์เดียวครับ
ขืนใช้เงินซื้อ ก็อ๊วกแตก....ครับ

กลไกของรัฐจะเข้ามามีบทบาทจากการแบ่งเขตนี่แหละครับ...
การซื้อ หรืองบประมาณในการจะซื้อ เริ่มขึ้นจากตรงนี้แล้วล่ะครับ
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 12:59:55 AM »

เรื่องเจาะลึกรายละเอียด..
ผมไม่ค่อยเข้าใจครับ..
ผมวิเคราะห์..จาก..
ความน่าจะเป็นไปได้ของสิ่งที่เกิดจากเหตุการณ์นั้นๆครับ..

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:04:41 AM »

ขั้นตอนของการเลือกตั้ง...เริ่มจากจำนวนประชากร กับอัตราส่วนจำนวน สส. และการแบ่งเขต ครับ
การคัดเลือกผู้สมัคร จะตามมาหลังจากนั้น...
งบประมาณและนายทุน  ก็ถึงจะค่อย ๆ โผล่ออกมา....
กรรมการฯ ผู้เกี่ยวข้องทุกฝ่าย...จะถูกร่าง ถูกกำหนด....ถูกแจกจ่าย
การซื้อเสียง เป็นขั้นตอนสุดท้าย ครับ

ไม่มีผู้สมัครคนไหนหรอกครับ
ที่จะยื่นเงินซื้อเสียงด้วยตนเอง...ครับ

ซอยบ้านผม  ไฟส่องทาง...ราคาต้นละสามแสน ครับ..
สว่างกว่าทางหลวงจังหวัดบางจังหวัดซะอีก  คริ คริ
เพราะแต่ละต้น ห่างกันไม่ถึง 25 เมตรเลยครับ...คริ คริ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:11:37 AM »

ฐานการเลือกตั้งของเมืองชลฯ เริ่มมาจากหลงจู๊ท่านหนึ่ง ครับ
และถูกเปลี่ยนมือมาถึง...ตระกูลหนึ่งที่กุมอำนาจรัฐในสมัยนั้น
จนเข้ามาถึงยุคของ มาเฟียสมบูรณ์แบบ...ของอีกตระกูลหนึ่ง
กระทั่ง...มาถึงยุคของกำนันเป๊าะ...
จนวันนี้....ผลของการเลือกตั้ง ได้ออกมาให้เห็นแล้วว่า...
อิทธิพล...ต้องควบคู่ไปกับการศึกษาความเปลี่ยนแปลงของประเทศและความรู้สึกของคนในท้องถิ่น
รวมไปถึง...ผู้ที่ย้ายถิ่นฐานเข้ามาอาศัย ภายหลังด้วย...
จะมองแต่    คนพื้นที่เดิมมิได้แล้ว....เพราะจำนวนผู้มีสิทธิ์เลือกตั้งเริ่มมีอัตราส่วนพอ ๆ กัน
ระหว่างผู้ย้ายถิ่นฐานเข้ามาใหม่กับคนในพื้นที่เดิม ครับ...

ผมเอง...เดินข้ามถนนไปซดกาแฟที่ซุ้มบ่อย ๆ ครับ
เลยได้ยินเพื่อนบ้าน...เค้าคุย ๆ ให้ฟังมาอ่ะครับ  คริ คริ

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:11:44 AM »

ไหว้  คุณ 51  ครับ   ชงนมให้ลูก    

คิก คิก  แล้วก็เข้านอนได้แล้วครับ   (วันนี้อยู่ดึกนะ) คิก คิก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:14:38 AM »

อ๊ะ อ๊ะ....ลูกสาวป๋มเค้าขอนม ใส่น้ำหวานสีแดงอ่ะครับพี่...
พี่เสือมาช่วยชงให้หน่อยนะจ๊ะ  คริ คริ

ผมขอใส่กลิ่นมะลิ (สีเหลือง)  เค้าก็ไม่ยอมอ่ะครับ  คริ คริ
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:18:29 AM »

ที่เห็นได้จากประสบการณ์ก็คือ..ในเขตอ.เมือง..
ของจังหวัดผม..ไม่เห็นมีการซื้อเสียงครับ..
แต่เขตอื่นไม่รู้..
สาเหตุที่เลือกทุกครั้ง..
สส.คนเดิมได้ทุกครั้ง..
อันเนื่องมาจาก..
ชาวบ้าน..
มีความรู้สึกว่า..
สส.ที่เขาเลือก..
ได้มาช่วยงานกับเขาไว้..
หรือไปงานที่อื่นของคนรู้จัก..
ก็พบคนของตระกูลนี้อีกที่เป็นประธาน..
ภาษาชาวบ้านก็ประมาณว่า..มีติดแรงกันอยู่..

เพราะฉะนั้น..จึงเป็นเหตุผลว่า..
ทำไม..จึงได้เกิดมีการซื้อตัวสส.เกิดขึ้น..
ยิ่งหลายสมัยซ้อน..ยิ่งมีค่าตัวแพง..
แล้วยังมีได้การรับผลประโยชน์นอก..
ในการยกมือสนับสนุน..ในแต่ละเรื่อง..อีกต่างหาก..
แล้วแต่ละโปรเจ็ค..ที่ร่วมกันสนับสนุน..
ล้วนเป็นโครงการ..ใหญ่ๆทั้งสิ้น..
เอื้อประโยชน์กันทั่วหน้า..
ยิ่งคิด..ยิ่งช้ำครับ..

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:19:26 AM »

ผมว่าไม่เกี่ยวกับการศึกษา  การศึกษาไม่สามารถแก้สันดานคนได้
อยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:20:34 AM »

ผมว่าไม่เกี่ยวกับการศึกษา  การศึกษาไม่สามารถแก้สันดานคนได้
อยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่า

อ้าว...เป็นงั้นไป คริ คริ
เดี๋ยวให้พี่งูฯ มานับคะแนน มาแจกตังค์เลยอ่ะครับ คริ คริ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์