เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:28:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทศกัณฑ์ อันเดอร์กราวด์..?  (อ่าน 11037 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:20:50 AM »

ผมกลับไปบ้านครั้งนี้(เมืองไทย) ได้เห็นอะไรหลายๆอย่าง พื้นฐานครอบครัวผมเป็นคนชาวสวนเมืองนนท์
ช่วงมีการประชุมที่วัดสวนแก้วโดยกลุ่มเสื้อแดง คนแถวบ้านผมหลายคนก้ไปร่วมด้วย ผมเองก้รู้จักเกือบทุกคน ที่หนักไปกว่านั้นคือญาติสนิทของผมเอง(สมชาย Grin)
ถามว่าทำไมถึงชอบอดีตท่านนายก เขาก็บอกว่าเอ็งไม่ต้องสนใจ ข้าชอบของข้า Grin  ผมก็เลยใช้เวลาในการสอบถามคนที่รู้จักแถวบ้านว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้กันได้
คำตอบที่ได้มาคือ หัวคะแนน และสส จะเข้าหาชาวบ้าน โดยการจัดเป็นกล่มแม่บ้านบ้าง กลุ่มผู้สูงอายุบ้าง จัดเป็นกลุ่มออกไปเที่ยวดูงานต่างจังหวัด ฟรีไม่ต้องเสียเงิน
แจกกระเป๋าพร้อมของ แจกเงินก้นถุง ชาวสวน-ชาวไรชาวนา คนแก่ก็ชอบสิครับ ได้เที่ยว ได้เงิน ได้ของ ได้รู้จักเพื่อนใหม่ เลือกตั้งกี่ครั้งก็ได้ ถ้าเขาเรียนหนังสือ
มากกว่านี้ อ่านหนังสือมากกว่านี้ หูตาคงกว้างไกล ไม่เชื่อหรือติดใจอยู่กับของที่ให้แค่นี้

พี่บุญครับ   ระบบการเมืองไทยเป็นอย่างนี้ครับ   ประชาธิปูด ก็ซื้อเสียงและโกงกินครับ  

แต่ชาวบ้านที่ว่าเขาโง่ รับเงินซือเสียงเขาว่าเลือกทักกี้ดีกว่า.... เพราะมีผลงาน  คือมึงกินแล้วมาช่วยเหลือกรู

อันนี้เรื่องจริงนะ

ขออนุญาตครับพี่อันนั้นผมว่าอยู่ที่ความเห้นแก่ตัวเป็นหลักซึ่งเป็นสิ่งที่ผมกลัว คือถูกผิดดีชัวไม่สน คิดแค่ว่าเขามา  ยังไงเสียก็โกงกิน
อย่างน้อยไอ้นี่มันแบ่งเรากิน  เราเลือกมันดีกว่า ...  อยากเรียกว่าเป็น ทฤษฎีสมรู้ร่วมคิด  ...   เศร้า

จริง ๆ คุยเรื่องการเมืองผมย้ำอยู่บ่อย ๆว่ามันอยุ่ที่จิตสำนึก  และการศึกษา ( แบบ พี่ ๕๑ ว่า ไม่ใช่ระดับการศึกษา )
จิตสำนึกที่ว่าคือ รู้ผิดชอบชั่วดี .....  การศึกษาที่มีก็จะต้องสอนให้ไม่เห็นแก่ตัว   และเลือกในสิ่งที่ดี (ไม่ได้ดีแกตนเองเท่านั้นแต่ต้องดีกับส่วนรวมด้วย )
แต่อย่างว่าการเมืองบ้านเรามันปลูกฝังกันจนเป็นธรรมเนียมปฏิบัติ มาช้านาน  หวังให้คนรุ่นเก่าช่วยแก้ก็คงไม่ได้ เพราะเคยปากเคยมือ .....  หวังรุ่นใหม่ ๆ  ก็กลัวเรื่องจิตสำนึกที่ต่ำลงทุกวัน  
                อีกส่วนนึงที่มองผ่านไม่ได้คือ ระดับฐานะความเป็นอยู่ของผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง ก็มีส่วนสำคัญ บางคนไม่สนใจด้วยซ้ำ ว่าใครจะได้ใครจะเป็นสนแค่ว่าใครให้ตังค์  .......  
เคยคุยกับคนงานเก่า บอกเมื่อไม่นานมานี้  ไปช่วยครอบครัวที่บ้านนอกลงสมัคร อบต. " เสียดายจัง เราลงไปแสน ฝ่ายตรงข้ามลงมา สองแสน เราเลยอด ......."
เรื่องนี้ผมมองว่าสะท้อนให้เห็นอะไรหลาย ๆอย่าง  .......   แม้การเมืองเล็ก ๆ  ยังต้อง มีการซื้อเสียงขายสิทธิ์กันเลย ถามว่า ชาวบ้าน เขาสนใจตรงเรื่องการซื้อสิทธิ์ ขายเสียหรือเปล่า
ผมว่า เขาคงไม่สน  ......  เกกันไปทับกันมา ได้ก็จบ  ไม่ได้ คราวหน้าลงใหม่  ส่วนผู้มีสิทธิ์เลือก  ตอนนี้อย่างต่ำ  ๕๐๐ แล้ว ลูกจ้างบ้านผม จัดเป็นรถขนคนกลับบ้านเพื่อลือกตั้ง
รถนั่งกลับฟรี ............. ถ้ามีบัตรไปมีตังค์มา  ........... ได้กลับเยี่ยมบ้านมีตังค์ใช้ดีอะไรปานนั้น .............   อิอิอิ  

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:22:33 AM »

เรื่องเจาะลึกรายละเอียด..
ผมไม่ค่อยเข้าใจครับ..
ผมวิเคราะห์..จาก..
ความน่าจะเป็นไปได้ของสิ่งที่เกิดจากเหตุการณ์นั้นๆครับ..

ต้องศึกษาสิครับ ....  อย่าวิเคราะห์เอาเอง 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:29:31 AM »

ผมกลับไปบ้านครั้งนี้(เมืองไทย) ได้เห็นอะไรหลายๆอย่าง พื้นฐานครอบครัวผมเป็นคนชาวสวนเมืองนนท์
ช่วงมีการประชุมที่วัดสวนแก้วโดยกลุ่มเสื้อแดง คนแถวบ้านผมหลายคนก้ไปร่วมด้วย ผมเองก้รู้จักเกือบทุกคน ที่หนักไปกว่านั้นคือญาติสนิทของผมเอง(สมชาย Grin)
ถามว่าทำไมถึงชอบอดีตท่านนายก เขาก็บอกว่าเอ็งไม่ต้องสนใจ ข้าชอบของข้า Grin  ผมก็เลยใช้เวลาในการสอบถามคนที่รู้จักแถวบ้านว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้กันได้
คำตอบที่ได้มาคือ หัวคะแนน และสส จะเข้าหาชาวบ้าน โดยการจัดเป็นกล่มแม่บ้านบ้าง กลุ่มผู้สูงอายุบ้าง จัดเป็นกลุ่มออกไปเที่ยวดูงานต่างจังหวัด ฟรีไม่ต้องเสียเงิน
แจกกระเป๋าพร้อมของ แจกเงินก้นถุง ชาวสวน-ชาวไรชาวนา คนแก่ก็ชอบสิครับ ได้เที่ยว ได้เงิน ได้ของ ได้รู้จักเพื่อนใหม่ เลือกตั้งกี่ครั้งก็ได้ ถ้าเขาเรียนหนังสือ
มากกว่านี้ อ่านหนังสือมากกว่านี้ หูตาคงกว้างไกล ไม่เชื่อหรือติดใจอยู่กับของที่ให้แค่นี้

พี่บุญครับ   ระบบการเมืองไทยเป็นอย่างนี้ครับ   ประชาธิปูด ก็ซื้อเสียงและโกงกินครับ  

แต่ชาวบ้านที่ว่าเขาโง่ รับเงินซือเสียงเขาว่าเลือกทักกี้ดีกว่า.... เพราะมีผลงาน  คือมึงกินแล้วมาช่วยเหลือกรู

อันนี้เรื่องจริงนะ

ขออนุญาตครับพี่อันนั้นผมว่าอยู่ที่ความเห้นแก่ตัวเป็นหลักซึ่งเป็นสิ่งที่ผมกลัว คือถูกผิดดีชัวไม่สน คิดแค่ว่าเขามา  ยังไงเสียก็โกงกิน
อย่างน้อยไอ้นี่มันแบ่งเรากิน  เราเลือกมันดีกว่า ...  อยากเรียกว่าเป็น ทฤษฎีสมรู้ร่วมคิด  ...   เศร้า

จริง ๆ คุยเรื่องการเมืองผมย้ำอยู่บ่อย ๆว่ามันอยุ่ที่จิตสำนึก  และการศึกษา ( แบบ พี่ ๕๑ ว่า ไม่ใช่ระดับการศึกษา )
จิตสำนึกที่ว่าคือ รู้ผิดชอบชั่วดี .....  การศึกษาที่มีก็จะต้องสอนให้ไม่เห็นแก่ตัว   และเลือกในสิ่งที่ดี (ไม่ได้ดีแกตนเองเท่านั้นแต่ต้องดีกับส่วนรวมด้วย )
แต่อย่างว่าการเมืองบ้านเรามันปลูกฝังกันจนเป็นธรรมเนียมปฏิบัติ มาช้านาน  หวังให้คนรุ่นเก่าช่วยแก้ก็คงไม่ได้ เพราะเคยปากเคยมือ .....  หวังรุ่นใหม่ ๆ  ก็กลัวเรื่องจิตสำนึกที่ต่ำลงทุกวัน  
                อีกส่วนนึงที่มองผ่านไม่ได้คือ ระดับฐานะความเป็นอยู่ของผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง ก็มีส่วนสำคัญ บางคนไม่สนใจด้วยซ้ำ ว่าใครจะได้ใครจะเป็นสนแค่ว่าใครให้ตังค์  .......  
เคยคุยกับคนงานเก่า บอกเมื่อไม่นานมานี้  ไปช่วยครอบครัวที่บ้านนอกลงสมัคร อบต. " เสียดายจัง เราลงไปแสน ฝ่ายตรงข้ามลงมา สองแสน เราเลยอด ......."
เรื่องนี้ผมมองว่าสะท้อนให้เห็นอะไรหลาย ๆอย่าง  .......   แม้การเมืองเล็ก ๆ  ยังต้อง มีการซื้อเสียงขายสิทธิ์กันเลย ถามว่า ชาวบ้าน เขาสนใจตรงเรื่องการซื้อสิทธิ์ ขายเสียหรือเปล่า
ผมว่า เขาคงไม่สน  ......  เกกันไปทับกันมา ได้ก็จบ  ไม่ได้ คราวหน้าลงใหม่  ส่วนผู้มีสิทธิ์เลือก  ตอนนี้อย่างต่ำ  ๕๐๐ แล้ว ลูกจ้างบ้านผม จัดเป็นรถขนคนกลับบ้านเพื่อลือกตั้ง
รถนั่งกลับฟรี ............. ถ้ามีบัตรไปมีตังค์มา  ........... ได้กลับเยี่ยมบ้านมีตังค์ใช้ดีอะไรปานนั้น .............   อิอิอิ  

น้องรูครับ ..........  เรามองโลกแห่งความจริงครับ

ไม่ว่าพรรคการเมือง หรือระบบราชการ โกงกินทั้งนั้นครับ

ว่างๆ  มากับพี่สัก 1 เดือน  จะร้อง อ๋อ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:31:09 AM »

ไปกับพี่เสือ..ก็เจอกับ น้องฮั้ว..ซิครับ  คริ คริ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:32:12 AM »

ไปกับพี่เสือ..ก็เจอกับ น้องฮั้ว..ซิครับ  คริ คริ

Cheesy  ฮั้ว  ภาษาจีนแปลว่า "ดี"   Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:32:32 AM »

ผมวิเคราห์..
จากเหตุการณ์ที่ได้พบเห็นและข้อมูลเท่าที่มีอยู่..โดยตรงด้วยตัวเอง..
แล้วผมไม่ได้..ต้องการ..ให้ผู้อ่านคล้อยตามตัวอักษรของผม..
หรือผมไม่ต้องการมีส่วนให้คุณให้โทษกับใคร..
ทุกตัวอักษรที่เขียน..
ผู้อ่านต้องใช้วิจารณญานในการที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย..ด้วยตัวเองครับ..

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:38:21 AM »

จากเหตุการณ์ที่ได้พบเห็นและข้อมูลเท่าที่มีอยู่..โดยตรงด้วยตัวเอง..
แล้วผมไม่ได้..ต้องการ..ให้ผู้อ่านคล้อยตามตัวอักษรของผม..
หรือผมไม่ต้องการมีส่วนให้คุณให้โทษกับใคร..
ผู้อ่านต้องใช้วิจารณญานในการที่จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วย..ด้วยตัวเองครับ..

ผมจบตรงนั้นไปตั้งนานแล้วครับ ท่านทศฯ  คริ คริ

Cheesy  ฮั้ว  ภาษาจีนแปลว่า "ดี"   Grin

งั้นก็  ดี  ด้วยอ่ะครับ  คริ คริ
น้อง ru จะได้พบกับน้อง ๆ ที่ดี ๆ ครับ...พี่เสือ
ดีใจแทนน้องเค้าด้วยอ่ะครับ คริ คริ

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:42:50 AM »

คุยเรื่องการเมือง คงต้องเปิดใจ และทำใจให้สบายๆครับ
มุมที่เราเห็น คนอื่นอาจไม่ได้มอง  มุมที่คนอื่นมองเราก็อาจไม่เห็น
สิ่งที่คนอื่นรู้สึกเราอาจไม่สนใจ คุยแลกเปลี่ยนความรู้และมุมมอง หูตาและความคิดเราก็กว้างขึ้น
การเขียนก็ต้องมีคนอ่าน การอ่านก็ต้องมีคนเขียน อ่านแล้วก็ต้องคิดตาม ถ้าสมองเรายังทำงาน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:43:03 AM »

น้องรูครับ ..........  เรามองโลกแห่งความจริงครับ

ไม่ว่าพรรคการเมือง หรือระบบราชการ โกงกินทั้งนั้นครับ

ว่างๆ  มากับพี่สัก 1 เดือน  จะร้อง อ๋อ

ครับพี่งั้นเราจะเลือกอยุ่กับโลกแห่งความจริงแบบนี้ หรือเรามาช่วยกันสร้างโลกใหม่กันดี .............  อิอิอิ  

ไหว้ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:46:19 AM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:44:40 AM »

ผมว่า..ผมตามไม่ทัน..เพื่อนๆแล้วครับ..
เริ่มมึนตึบอีกแล้ว..
ผมว่า..พาราซักสองเม็ดก่อนนอน..ผมคงจะดีขึ้น..อ่ะนะ!

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:45:47 AM »

เช่นกันครับ อย่างที่เรากำลังถกเรื่องการเมืองในขณะนี้ ....  
และอันที่จริง คนในประเทศไทยทุกคน ก็ควรมีความคิดแบบนี้  
แต่ทุกวันนี้มันไม่ใช่ บ้านเมืองถึงได้เป็นเรื่องวุ่นกันอยู่ .........  เฮ้อ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:47:43 AM »

ผมว่า..ผมตามไม่ทัน..เพื่อนๆแล้วครับ..
ผมว่า..พาราซักสองเม็ดก่อนนอน..ผมคงจะดีขึ้น..อ่ะนะ!

อย่าลืมดื่มน้ำตามเยอะ ๆ นะครับ ท่านทศฯ  คริ คริ
เพื่อสุขภาพครับ...
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:48:13 AM »

อิอิอิ  ยังอยู่ในเรื่องการเมืองอยู่ครับ ...  ส่วนที่แซวกันนอกเหนือประเด็นเป็นการหยอกเอินครับ .......  อิอิอิ    

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:48:53 AM »

ประเด็นนี้..กำลังอินเทรนด้วยครับ..
ผมมองอีกไม่เกินสามวัน..น่าเห็นอะไรดีๆ..

RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 01:49:37 AM »

อย่าลืมดื่มน้ำตามเยอะ ๆ นะครับ ท่านทศฯ  คริ คริ
เพื่อสุขภาพครับ...

ผ๊มมมมม  ถึงไม่อยากคุยเรื่องการเมือง คุยทีรายปวดหัวทุกกกกกกกกก ที   แม่โขงมันดีด ........... อิอิอิ  

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์