เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 01:25:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทศกัณฑ์ อันเดอร์กราวด์..?  (อ่าน 10989 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:16:45 PM »

เน็ตที่บ้านช้าเป็นเต่า
เลยอ่านหน้าแรกกับหน้าสุดท้าย
        ไม่รู้จะเป็นลักษณะ "ฟังไม่ได้ศัพท์  จับมากระเดียด"
รึเปล่านี่
        ขอแจมประสบการณ์  ช่วงที่อยู่อิสาน
มีช่วงหนึ่งที่ย้ายมาอยู่ในเขตอิทธิพล  เอฟังดูแรงไป
เขตฐานเสียงแล้วกันนะ เนวินบุรี  โอ้โห  ชาวบ้านเทอดทูน
เป็นเทพเจ้า  ขวัญใจชาวบ้านจริง ๆ ตั้งแต่เด็กเล็ก  ยันคนแก่
ผมวิเคราะห์แล้ว  สาเหตุก็คล้าย ๆ กับที่ท่าน "สิบหน้า"  กล่าวไว้
การตลาดเขาสุดยอด  มีงานมีการ  ทั้งส่วนรวมหมู่บ้าน-ตำบล-อำเภอ
หรืองานแต่ง ผ้าป่า กฐิน  งานศพ งาน ฯลฯ  เจ็บไข้ได้ป่วย
ถึงทันที  งานใหญ่ ๆ ลูกพี่มาเอง  สรุปคือไม่เคยขาด
        งบประมาณต่าง ๆ ดึงมาลงพื้นที่ตัวเองเพียบ 
พร้อมติดป้ายโครงการ  ที่ขาดไม่ได้คือ โดย......
ได้สองเด้งเลย  ผู้รับเหมาก็ไม่ใช่ใคร 
บริวาร-หัวคะแนน(ผู้ใหญ่/ กำนัน/ ส.จ./ส.ท.)
ครบวงจรครับ  ไม่ให้ชาวบ้านชอบได้ไง
        จำได้ใหม  ครั้งหนึ่งเขาไม่มีพรรคจะอยู่
ตอนนั้นผมฟันธงได้เลยว่า  ไม่ว่าเขาจะอยู่พรรคอะไรคนก็เลือก
มือกำลังขึ้น  นายใหญ่ไว้วางใจมาก  ดันมาเจอเหตุการณ์เสียก่อน
แต่ก็ดันคนของตัวเองขึ้นทั้งแผง  รวมถึงบิดาบังเกิดเกล้า(ลูกกตัญญู)
ผมไม่ได้โจมตีเขาแต่ยอมรับ  เรื่องการตลาดเขาเยี่ยมจริง ๆ ตีตราอะไรสินค้าเขาก็ขายได้
        มุมกลับ  ผมลงไปอยู่ใต้  ผมถูกหลาย ๆ ท่านถาม  ว่าทำไมชาวบ้านถึงรักเนวินจัง
ผมก็เล่าเขาไปตามที่ผมเห็น  แต่พอผมกลับไปบ้าน  เขาถามว่าทำไมคนใต้ถึงชอบ ประชาธิปัตย์
ผมตอบไม่ถูก  รู้แต่เพียงว่า  ถ้าเป็นคนของประชาธิบัตย์  ลงสมัครการเมืองทุกระดับ  แล้วจะสอบผ่าน
ตัวบุคคลค่อยว่ากันทีหลัง  การลงพื้นที่  กิจกรรมต่าง ๆ แทบจะไม่เห็นเลยน้อยมาก  ตลอด ๑๐ ปีที่ผมรับราชการอยู่ใต้
ก็เลยคิดว่าคงจะเป็นเพราะภาพลักษณ์-คุณงามความดี  และเชื่อเสียงของพรรคฯ  ที่สะสมมานาน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:31:05 PM »

เน็ตที่บ้านช้าเป็นเต่า
เลยอ่านหน้าแรกกับหน้าสุดท้าย
        ไม่รู้จะเป็นลักษณะ "ฟังไม่ได้ศัพท์  จับมากระเดียด"
รึเปล่านี่
        ขอแจมประสบการณ์  ช่วงที่อยู่อิสาน
มีช่วงหนึ่งที่ย้ายมาอยู่ในเขตอิทธิพล  เอฟังดูแรงไป
เขตฐานเสียงแล้วกันนะ เนวินบุรี  โอ้โห  ชาวบ้านเทอดทูน
เป็นเทพเจ้า  ขวัญใจชาวบ้านจริง ๆ ตั้งแต่เด็กเล็ก  ยันคนแก่
ผมวิเคราะห์แล้ว  สาเหตุก็คล้าย ๆ กับที่ท่าน "สิบหน้า"  กล่าวไว้
การตลาดเขาสุดยอด  มีงานมีการ  ทั้งส่วนรวมหมู่บ้าน-ตำบล-อำเภอ
หรืองานแต่ง ผ้าป่า กฐิน  งานศพ งาน ฯลฯ  เจ็บไข้ได้ป่วย
ถึงทันที  งานใหญ่ ๆ ลูกพี่มาเอง  สรุปคือไม่เคยขาด
        งบประมาณต่าง ๆ ดึงมาลงพื้นที่ตัวเองเพียบ 
พร้อมติดป้ายโครงการ  ที่ขาดไม่ได้คือ โดย......
ได้สองเด้งเลย  ผู้รับเหมาก็ไม่ใช่ใคร 
บริวาร-หัวคะแนน(ผู้ใหญ่/ กำนัน/ ส.จ./ส.ท.)
ครบวงจรครับ  ไม่ให้ชาวบ้านชอบได้ไง
        จำได้ใหม  ครั้งหนึ่งเขาไม่มีพรรคจะอยู่
ตอนนั้นผมฟันธงได้เลยว่า  ไม่ว่าเขาจะอยู่พรรคอะไรคนก็เลือก
มือกำลังขึ้น  นายใหญ่ไว้วางใจมาก  ดันมาเจอเหตุการณ์เสียก่อน
แต่ก็ดันคนของตัวเองขึ้นทั้งแผง  รวมถึงบิดาบังเกิดเกล้า(ลูกกตัญญู)
ผมไม่ได้โจมตีเขาแต่ยอมรับ  เรื่องการตลาดเขาเยี่ยมจริง ๆ ตีตราอะไรสินค้าเขาก็ขายได้
        มุมกลับ  ผมลงไปอยู่ใต้  ผมถูกหลาย ๆ ท่านถาม  ว่าทำไมชาวบ้านถึงรักเนวินจัง
ผมก็เล่าเขาไปตามที่ผมเห็น  แต่พอผมกลับไปบ้าน  เขาถามว่าทำไมคนใต้ถึงชอบ ประชาธิปัตย์
ผมตอบไม่ถูก  รู้แต่เพียงว่า  ถ้าเป็นคนของประชาธิบัตย์  ลงสมัครการเมืองทุกระดับ  แล้วจะสอบผ่าน
ตัวบุคคลค่อยว่ากันทีหลัง  การลงพื้นที่  กิจกรรมต่าง ๆ แทบจะไม่เห็นเลยน้อยมาก  ตลอด ๑๐ ปีที่ผมรับราชการอยู่ใต้
ก็เลยคิดว่าคงจะเป็นเพราะภาพลักษณ์-คุณงามความดี  และเชื่อเสียงของพรรคฯ  ที่สะสมมานาน

ไหว้ที่สกลนครบ้านผม...ก็เป็นเช่นกันเด๊ะครับ...เกิด แก่ เจ็บตาย...ขึ้นบ้านใหม่ ลงบ้านเก่า เอาเสาลงหลุม ต้องแจมทุกงาน...แขกที่ไปงาน นึกว่าเขาเป็นเจ้าภาพซะเอง

+1 ท่านคมขวานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2008, 10:39:57 AM โดย สี...ทนได้ » บันทึกการเข้า

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:44:31 PM »

สวัสดีครับ..พี่คมขวาน..

ยินดีครับ..
ที่พี่มาร่วมแสดงความคิดเห็นในครั้งนี้..

สังคมชาวบ้าน..ก็เป็นแบบนี้แหล่ะครับ..

ปัญหาที่เกิด..
มันเกิดจากความดีของคนในประเทศเรา..
ที่มีความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่..รู้สำนึกซึ่งบุญคุณ..

ชอบช่วยเหลือซึ่งกันและกัน..
โดยเฉพาะ..ให้กับคนที่เคยมาช่วยงานเรา..หรือมีติดแรงกันไว้..

ด้วยเหตุผลที่ว่า..
ตอนงานเรา..เขายังปลีกตัวมาเป็นประธาน..พร้อมทั้งใส่เงินช่วยซอง..
พองานเขา..แค่ไปกาเครื่องหมาย..เลือกเขาคืน..ทำไมจะทำไม่ได้..
แถมมีค่าเสียเวลาให้อีกต่างหาก..

ความดีของสังคม..คนบางภูมิภาคของประเทศเรา..ในเรื่องนี้..

เป็นจุดอ่อน..
ที่ทำให้..มีพ่อค้าหัวดี..
เข้ามาใช้เป็นเครื่องมือ..
ในการแสวงหาอำนาจและผลประโยชน์..
ให้กับตนเองและพวกพ้องน่ะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:52:36 PM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:46:44 PM »

หวัดดีครับ  น้าเป้า  คมขวานครับ
แต่ไปอยู่ตรงด้ามขวาน
        แฮะ ๆ ก่อนจะระเหเร่ร่อนลงไปเนวินบุรี
ผมก็เคย อยู่ เซกา ใกล้ ๆ สกลนครนั่นแหละ
เคยมีอดีต  ที่ท่าแร่ สกลนคร  แหมพูดแล้วคิดถึง
ตะวันรอนที่หนองหาร  อย่างว่าหล่ะนะไม่ใช่เนื้อคู่รักกันปานจะกลืน
ก็มีเหตุให้ต้องแคล้วคลาดกัน
        เอ...เริ่มจะออกนอกแถวแล้ว
เอาเป็น ว่า บวก ๑ กลับแล้วกัน
คงมีโอกาส  ได้พบน้าเป้า-สมาชิก ชาวอิสานสักวันครับ
        เน็ตมันช้า เอ้า หวัดดีท่าน "สิบหน้า"ด้วยครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:52:21 PM »

น้าหมูมาอ้อร้ออยู่นี่เอง

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 08:10:16 PM »

หวัดดีครับลุงปู
แฮะ ๆ พักนี้เงียบ ๆ นาน ๆ แอบมาแรด ทีครับ

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 08:25:57 PM »

พี่คมขวาน..พูดซะผมขนลุกเลย...!

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #112 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 08:55:50 PM »

ชอบละซิ...สูง ๑๘๐ เข้ม..ล่ำ..บึ๊ก ขำก๊าก ขำก๊าก
        งั้น...ไสหัวไป๊.....
แล้ว หันตู........มา คิก คิก คิก คิก คิก คิก
        อ้าว...แตกแถวกันใหญ่แล้ว

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #113 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:00:34 PM »

หวัดดีครับ  น้าเป้า  คมขวานครับ
        แฮะ ๆ ก่อนจะระเหเร่ร่อนลงไปเนวินบุรี
ผมก็เคย อยู่ เซกา ใกล้ ๆ สกลนครนั่นแหละ
เคยมีอดีต  ที่ท่าแร่ สกลนคร  แหมพูดแล้วคิดถึง
ตะวันรอนที่หนองหาร  อย่างว่าหล่ะนะไม่ใช่เนื้อคู่รักกันปานจะกลืน
คงมีโอกาส  ได้พบน้าเป้า-สมาชิก ชาวอิสานสักวันครับ
        เน็ตมันช้า เอ้า หวัดดีท่าน "สิบหน้า"ด้วยครับ

ตอนที่ไปเสียตัวให้กะเทยใช่มั๊ยครับ....ที่..เซกา.. คิก คิก คิก คิก

The best way to predict the future is to invent it.
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #114 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:44:22 PM »

บัญเอิญ..ผมก็180เหมือนกันคับ..
แต่หนักแค่64k..
ไม่ทราบว่า..
บอดี้นี้..
เป็นที่ต้องการของตลาดโดยรวมเปล่าครับ...555+

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #115 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:51:16 PM »

พระเจ้าช่วยกล้วยทอด......ขนาดทศกัณฐยังอ่านการเมืองขาดขนาดนี้แล้วพระราม-พระลักษณ์จะขนาดไหนครับ Cheesy Cheesy+1

พระราม...อยู่ต่างประเทศ..
พระลักษณ์...อยู่เชียงใหม่ครับ..!

Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #116 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:54:31 PM »

ตอนที่ไปเสียตัวให้กะเทยใช่มั๊ยครับ....ที่..เซกา.. คิก คิก คิก คิก
จ๊ากกก....ตาหลุยส์ เอาความลับมาขายอีกแล้ว  กรี๊ดดด  ไม่ย๊อม  ไม่ยอม
บัญเอิญ..ผมก็180เหมือนกันคับ..
บอดี้นี้..
เป็นที่ต้องการของตลาดโดยรวมเปล่าครับ...555+
อืมส์....เป็นคู่ต่อสู้..ที่สูสี...ตาหลุยส์  สนใจจะแจมด้วยใหมล่ะ
กระทู้กลายพันธุ์  แล้ววุ๊ย...

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #117 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 10:00:01 PM »

มีใครจะร่วมประมูล..เพิ่มเติม..มั๊ยครับ..?   (555+)
เปิดที่..64k...

2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #118 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 10:58:10 PM »

จ๊ากกก....ตาหลุยส์ เอาความลับมาขายอีกแล้ว  กรี๊ดดด  ไม่ย๊อม  ไม่ยอม

บอดี้นี้..
อืมส์....เป็นคู่ต่อสู้..ที่สูสี...ตาหลุยส์  สนใจจะแจมด้วยใหมล่ะ
กระทู้กลายพันธุ์  แล้ววุ๊ย...

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน...หุหุหุ..ขอบายครับท่าน... Grin

The best way to predict the future is to invent it.
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #119 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:10:10 PM »

เดี๊ย...เหอะ
พวก ได้หน้า..แล้ว ลืมหลัง นี่ คิก คิก คิก คิก
 งอน งอน งอน
 แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9
  พิมพ์