เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:24:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทศกัณฑ์ อันเดอร์กราวด์..?  (อ่าน 10939 ครั้ง)
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #120 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:14:40 PM »

เอาแล้ว..
พี่คมขวานแก...งอลแล้วครับ..!

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #121 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:16:39 PM »

เดี๊ย...เหอะ
พวก ได้หน้า..แล้ว ลืมหลัง นี่ คิก คิก คิก คิก
 งอน งอน งอน
 แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

โอ๋ๆๆๆๆ...ตัวเอง... หัวเราะร่าน้ำตาริน

เค้าก็มีแต่ตัวเองคนเดียวเท่านั้นแหละ....  น้ำลายหก

The best way to predict the future is to invent it.
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:44:34 PM »

เดี๊ย...เหอะ
พวก ได้หน้า..แล้ว ลืมหลัง นี่ คิก คิก คิก คิก
 งอน งอน งอน
 แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
ตกใจ ตกใจ ตกใจ

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 10:42:28 AM »

หวัดดีครับ  น้าเป้า  คมขวานครับ
แต่ไปอยู่ตรงด้ามขวาน
        แฮะ ๆ ก่อนจะระเหเร่ร่อนลงไปเนวินบุรี
ผมก็เคย อยู่ เซกา ใกล้ ๆ สกลนครนั่นแหละ
เคยมีอดีต  ที่ท่าแร่ สกลนคร  แหมพูดแล้วคิดถึง
ตะวันรอนที่หนองหาร  อย่างว่าหล่ะนะไม่ใช่เนื้อคู่รักกันปานจะกลืน
ก็มีเหตุให้ต้องแคล้วคลาดกัน
        เอ...เริ่มจะออกนอกแถวแล้ว
เอาเป็น ว่า บวก ๑ กลับแล้วกัน
คงมีโอกาส  ได้พบน้าเป้า-สมาชิก ชาวอิสานสักวันครับ
        เน็ตมันช้า เอ้า หวัดดีท่าน "สิบหน้า"ด้วยครับ

คิก คิกอิอิอิ...แก้แล้วก๊าบบบบ...ขออำภัยอย่างแรง.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #124 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 11:23:34 AM »

ผมว่าเพราะเรามีคนชั่วเยอะเกินไปมากกว่าครับ  แล้วมันดันได้เป็นผู้นำประเทศเสียอีก

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 11:28:16 AM »

ผมว่าไม่เกี่ยวกับการศึกษา  การศึกษาไม่สามารถแก้สันดานคนได้
อยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่า

ผมว่าเพราะเรามีคนชั่วเยอะเกินไปมากกว่าครับ  แล้วมันดันได้เป็นผู้นำประเทศเสียอีก

ผมเห็นตามนี้... ครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 03:00:07 PM »

ความโลภ..ทำให้คน..
ทำให้คน..ลืมทุกอย่าง..

เมื่อผลประโยชน์..
มาล่อตาล่อใจอยู่ตรงหน้า..

แต่จริงๆ..
เรื่องเหล่านี้..มันเป็นสันดานพื้นฐานของมนุษย์..ทุกคนอยู่แล้ว..

ปัญหาที่เกิด..
เกิดจาก..ความโลภ..แบบไม่มีที่สิ้นสุด..
ทำทุกอย่างเพื่อ..ประโยชน์..ของตัวเองและพวกพ้อง..ร่วมความคิด.
โดยไม่คำนึง..ถึงผลเสียที่จะเกิดขึ้น..

ไม่รู้ว่า..ท่านทั้งหลาย..มีใครรู้บ้างไหม..
ว่า..สื่อการเรียนการสอน..ของประเทศเราในเวลานี้..
ได้ถอดวิชา.."ประวัติศาสตร์ชาติไทย"..ออกไปแล้ว..

เด็กชั้นประถนรุ่มใหม่..
จะไม่ได้เรียนวิชานี้..

เป็นประเทศเอกราชประเทศเดียวในโลก..
ที่ไม่มีวิชา..ประวัติศาสตร์...

ทั้งที่วิชานี้..เป็นพื้นฐานของการที่ทำให้ประชาชนในชาติ..
มีจิตใต้สำนึกที่จะ..รักชาติ..รักแผ่นดินเกิดของตัวเอง..
เรียนรู้ถึง..ความเหนื่อยาก..ของบรรพบุรุษ..
ในการรักษา..อธิปไตย..ของชาติเรา..!
แสดงถึงความกล้าหาญ..ของปู่ย่าตายาย..
ในการต่อสู้เพื่อรักษาแผ่นดินเกิดของตัวเอง..!

แล้วที่สำคัญอีกอย่างก็คือ..
สื่อแทบทั้งหมด..ในประเทศนี้..
แทบจะถูกครอบงำ..ไปหมดแล้วครับ..

สื่อยอดนิยมส่วนใหญ่..
ถูกดึงให้เป็นพวกเดียวกับกลุ่มคนที่มีอำนาจตามกติกาที่ตนเองร่างขึ้น..!

การนำเสนอ..
มุมมองที่ออกมาจึงเป็น..
การนำเสนอที่..
ไม่ถูกต้องตามหน้าที่ของสื่อเหล่านั้น..อย่างที่ควรจะเป็น..!

มีการนำ.."กลยุทธจิตวิทยาขั้นสูง.."
เข้ามาใช้..ในการล้างสมอง..บุคคลที่บริโภคสื่อเหล่านั้น..

ยิ่งเวลานานเท่าไหร่..
คนก็จะเริ่มโอนเอียงเป็นพวกเดียวกับตนมากขึ้น..

ตามทัศนคติส่วนตัวของผม..ผมว่า..
ปล่อยให้กลุ่มคนที่..
"มองออก"..ถึงในเจตนาและผลลัพท์ที่จะเกิดขึ้นในอนาคต..
ทำหน้าที่ของเขาต่อไปเถอะครับ..

ท่านทั้งหลาย..
อาจจะรู้สึกหวาดกลัว..
รู้สึกไม่สะดวกสบาย..
รู้สึกไม่ปลอดภัย..
รู้สึกระอาและเบื่อหน่าย..กับเหตุการณ์ที่กำลังเกิดขึ้น..
เหมือนเช่นที่ผมรู้สึกในตอนนี้..

ขอให้ทำใจยอมรับ..
และเตรียมตัวให้พร้อม..กับสถานการณ์..ที่จะเกิดขึ้นในอนาคต..ดีกว่า..

เพราะไม่ว่า..ฝ่ายไหนจะชนะ..ในเรื่องนี้..

"ประเทศของเรา..
ก็..ยับเยินอยู่ดี.."

แล้วหลังจากนั้น..
เราค่อยมา..ร่วมกัน..
ฟื้นฟู..และร่วมกันเยียวยา..
ประเทศของเราร่วมกัน..ดีกว่าครับ..!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2008, 03:33:55 PM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9]
  พิมพ์