เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 09:23:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อเมริกา ปัญหาจากเศรษฐกิจเริ่มเกิดแล้ว  (อ่าน 3805 ครั้ง)
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 08:19:54 AM »

เมื่อก่อนอยากให้ขโมยเข้าบ้าน จะได้ใช้ปืนยิงมันให้สิ้นชื่อ
ถึงเวลานี้ไม่อยากให้เข้าบ้านเลย กลัวที่จะต้องใช้ปืน 
วันเวลาเปลี่ยน ความรู้สึกของคนก็เปลี่ยนไปด้วย ไม่ได้กลัว แต่ไม่อยากทำร้ายเขา
ดูให้ดีๆก่อนจะยิงนะครับพี่  เพราะที่ California มีกฏหมาย duty to retreat ใช้บังคับอยู่นะครับ
กฎหมายที่ว่านี้มีประเด็นสำคัญว่าอย่างไรครับ อยากทราบจัง ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2008, 08:22:23 AM โดย OO BUCK » บันทึกการเข้า

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 11:45:56 AM »

เมื่อก่อนอยากให้ขโมยเข้าบ้าน จะได้ใช้ปืนยิงมันให้สิ้นชื่อ
ถึงเวลานี้ไม่อยากให้เข้าบ้านเลย กลัวที่จะต้องใช้ปืน 
วันเวลาเปลี่ยน ความรู้สึกของคนก็เปลี่ยนไปด้วย ไม่ได้กลัว แต่ไม่อยากทำร้ายเขา
ดูให้ดีๆก่อนจะยิงนะครับพี่  เพราะที่ California มีกฏหมาย duty to retreat ใช้บังคับอยู่นะครับ
กฎหมายที่ว่านี้มีประเด็นสำคัญว่าอย่างไรครับ อยากทราบจัง ขอบคุณครับ

ง่าย ๆ คือ เอามาเทียบกับ กฎหมายไทย เรื่อง การปกป้อง ชีวิต และ ทรัพย์สิน สมควรแก่เหตุ ครับ

อย่าง หากคนร้ายเข้ามาคุกคาม แต่เดินออกไป โดยไม่ได้ทำร้าย คุณ จะเอาปืน ยิงคนร้ายไม่ได้ หรือ วางสายไฟฟ้า ดักโขมย หาก ขโมย มาโดน ตาย คุณ ผิด เหมือนเมืองไทยเลยครับ

ซึ่งต่างกับ รัฐแถว ๆ มิดเวส เพราะ ที่นั่น หาก คนบุกรุกเข้ามาในบ้าน คุณ มี สิทธิ์ ยิงโดยไม่ต้องถาม

มีอยู่เคส ที่ เท็กซัส มีคนทวงหนี้ มายึดรถ โดยเอากุญแจที่มีสำรอง ของบริษัท ไฟแนนซ์ แล้วมาขับรถที่ขาดผ่อน ที่จอดใว้หน้าบ้าน ในเวลากลางคืน เจ้าของบ้าน เอาปืนออกมายิง คนขับตาย แต่ เจ้าของ ไม่โดนดำเนินคดี เพราะ กฎหมาย คนละตัวกับ ของ แคลิฟลอเนีย หากเป็น แคลิฟลอเนีย คนยิง ติดคุกไปแล้ว
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 12:21:55 PM »

ง่าย ๆ คือ เอามาเทียบกับ กฎหมายไทย เรื่อง การปกป้อง ชีวิต และ ทรัพย์สิน สมควรแก่เหตุ ครับ

อย่าง หากคนร้ายเข้ามาคุกคาม แต่เดินออกไป โดยไม่ได้ทำร้าย คุณ จะเอาปืน ยิงคนร้ายไม่ได้ หรือ วางสายไฟฟ้า ดักโขมย หาก ขโมย มาโดน ตาย คุณ ผิด เหมือนเมืองไทยเลยครับ

ซึ่งต่างกับ รัฐแถว ๆ มิดเวส เพราะ ที่นั่น หาก คนบุกรุกเข้ามาในบ้าน คุณ มี สิทธิ์ ยิงโดยไม่ต้องถาม

มีอยู่เคส ที่ เท็กซัส มีคนทวงหนี้ มายึดรถ โดยเอากุญแจที่มีสำรอง ของบริษัท ไฟแนนซ์ แล้วมาขับรถที่ขาดผ่อน ที่จอดใว้หน้าบ้าน ในเวลากลางคืน เจ้าของบ้าน เอาปืนออกมายิง คนขับตาย แต่ เจ้าของ ไม่โดนดำเนินคดี เพราะ กฎหมาย คนละตัวกับ ของ แคลิฟลอเนีย หากเป็น แคลิฟลอเนีย คนยิง ติดคุกไปแล้ว

เก็บความรู้ครับ ...  ไหว้

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 10:11:19 PM »

คุณ 686 อธิบายให้แล้วนะครับ
ที่ผมอยู่จะเป็นแบบ no duty to retreat  คือถ้าคนร้ายเข้ามาในบ้าน   และเรารู้สึกกลัวว่าครอบครัวเราและเรา  ชีวิตกำลังตกอยู่ในอันตราย  สามารถยิงได้ถ้าคนร้ายมีอาวุธ
แต่รัฐที่ผมอยู่ได้ออกกฏหมายมาใหม่เมื่อ 2-3 ปีก่อนเรียกว่า  Castle doctrine  คือ ถ้าคนร้ายเข้ามาในบ้าน  ยิงได้เลย  ซึ่งเกิดขึ้นหลายครั้งแล้วในเมืองที่ผมอยู่
คนร้ายตายทุกครั้ง  เจ้าของบ้านไม่ผิด   กฏหมายใหม่นี้ออกมาไว้แก้ใช้กับพวกที่เรียกว่า Home invasion ครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 10:15:25 PM »

รัฐที่คุณเจษอยู่ ใช้กระสุนโหลดเองยิงคนร้ายจะผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ 

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 10:32:20 PM »

รัฐที่คุณเจษอยู่ ใช้กระสุนโหลดเองยิงคนร้ายจะผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ 
ไม่มีความหมายครับ 
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 10:38:29 PM »

ขออธิบาย duty to retreat /  no duty to retreat อีกครั้ง
duty to retreat ถ้าคนร้ายเข้ามาในบ้าน   ถึงแม้ว่าเราคิดว่าชีวิตเราและคนในครอบครัวตกอยู่ในอันตราย   แต่ดูแล้วถ้าเรามีทางหนีได้ได้  และถ้าหนีออกมาแล้วจะชีวิตจะปลอดภัย   เป็นหน้าที่ของเราที่ต้องหนีออกมา
No duty to retreat  ไม่ต้องหนีออกจากบ้านของตัวเอง  no duty to retreat ยังมีชื่อเรียกอีกอย่างว่า stand your ground.( ปักหลักสู้)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 10:44:15 PM »

ขออธิบาย duty to retreat /  no duty to retreat อีกครั้ง
duty to retreat ถ้าคนร้ายเข้ามาในบ้าน   ถึงแม้ว่าเราคิดว่าชีวิตเราและคนในครอบครัวตกอยู่ในอันตราย   แต่ดูแล้วถ้าเรามีทางหนีได้ได้  และถ้าหนีออกมาแล้วจะชีวิตจะปลอดภัย   เป็นหน้าที่ของเราที่ต้องหนีออกมา
No duty to retreat  ไม่ต้องหนีออกจากบ้านของตัวเอง  no duty to retreat ยังมีชื่อเรียกอีกอย่างว่า stand your ground.( ปักหลักสู้)
ขอบคุณมากครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์