เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:28:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน .45 ACP ขนาด 3 นิ้ว ถ้ายิงด้วยลูกหัวรู และหัวบอล จะให้ผลแตกต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 7948 ครั้ง)
SoftMarble
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 06:56:16 PM »

ปืน .45 ACP ขนาด 3 นิ้ว ถ้ายิงด้วยลูกหัวรู และหัวบอล จะให้ผลแตกต่างกันมากไหมครับ!
เพราะผมเคยได้ยินมาว่า..ถ้าลำกล้องสั้นขนาด 3 นิ้ว ยิงด้วยลูกหัวรู! มันจะไม่ค่อยบาน
ทำให้ประสิทธิภาพที่ได้จะไม่ค่อยแตกต่างจากยิงด้วยลูกหัวบอล เวลาโดนเป้าอ่ะครับ!

ไหว้ ขอขอบคุณที่กรุณาชี้แนะครับผม! ไหว้

" มองสิ่งดี  ด้วยใจดี  มีแต่ได้
มองสิ่งร้าย  ด้วยใจดี  ไม่มีเสีย
มองสิ่งใด  ด้วยใจดี  ไม่มีเพลีย
มองได้เสีย  ด้วยใจดี  มีสุขเอย.."
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:30:10 PM »

ในยุคนี้ อย่าไปคิดมากครับ
ยิ่งขนาด .๔๕ ด้วยแล้ว
มันยิ่งบานมาแต่เกิด

ที่จะไม่บาน คือ มีเศษวัสดุ ไปอุดตันที่รู
ทำให้กลายเป็นหัวบอลไป

แต่ ผมก็ว่า บานอยู่แล้ว
เพราะจะตันหรือจะบาน
ขนาดของหัว มันก็ให้ผลหยุดยั้ง ที่น่าพอใจครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
E24HSD™
ตื่นเจ๊าได้กิ๋นผักตางป๋าย ตื่นขว๋ายได้กินผักตางเก๊า
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

คนเจียงฮาย

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:33:12 PM »

ขอ รับความรู้ด้วยครับ

ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:34:42 PM »

ในปืนรุ่นใหม่ ๆ การขัดข้อง จากทางลาดกระสุน
และตัวของกระสุนเองที่ถูกปรับปรุงใหม่
ทำให้ข้อผิดพลาดที่กล่าว แทบจะไม่ปรากฎ
แต่อย่างไร เราเจ้าของ ก็จะต้องเป็นผู้ทดลองเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2008, 08:20:27 PM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
E24HSD™
ตื่นเจ๊าได้กิ๋นผักตางป๋าย ตื่นขว๋ายได้กินผักตางเก๊า
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

คนเจียงฮาย

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 07:37:45 PM »

ไหว้ ไหว้

_/_/ คุณชาย_/_/
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 08:46:45 PM »

ความรู้ล้วนๆ ขอบคุณครับ... เยี่ยม
SoftMarble
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:00:42 PM »

สภาพการบานของกระสุนหัวรู! .45 ACP จากการยิงด้วยปืนขนาดความยาวของลำกล้องต่างๆครับ!

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=60002.0

ปล.ขอขอบคุณท่าน..yod อย่างมากนะครับ! ที่ช่วยกรุณาแนะนำให้ความรู้! ไหว้ ไหว้ ไหว้

" มองสิ่งดี  ด้วยใจดี  มีแต่ได้
มองสิ่งร้าย  ด้วยใจดี  ไม่มีเสีย
มองสิ่งใด  ด้วยใจดี  ไม่มีเพลีย
มองได้เสีย  ด้วยใจดี  มีสุขเอย.."
mp samui
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:05:36 PM »

ในปืนรุ่นใหม่ ๆ การขัดข้อง จากทางลาดกระสุน
และตัวของกระสุนเองที่ถูกปรับปรุงใหม่
ทำให้ข้อผิดพลาดที่กล่าว แทบจะไม่ปรากฎ
แต่อย่างไร เราเจ้าของ ก็จะต้องเป็นผู้ทดลองเอง

+1 ครับสำหรับความรู้เป็นวิทยาทาน
SoftMarble
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:26:39 PM »

พอดีผมดูคริปวีดีโอ..ที่โจรปล้นร้านทอง ทั้งๆที่ตำรวจได้ยิงคนร้ายทั้งสองคน
ด้วย .45 ACP (คงเป็นหัวบอล) โดนไปคนละหลายนัด ยังไม่สามารถหยุดยั้ง
โจรได้ในทันที โจรยังยิงใส่ตำรวจจนเสียชีวิตไปด้วย! พอดีผมกำลังซื้อ .45 ACP
ขนาด 3 นิ้ว เลยสงสัยว่าถ้าใส่กระสุนหัวรู! กลัวมันจะไม่ค่อยบาน จะทำให้
ประสิทธิภาพในการหยุดยั้งมันจะต่ำไปอ่ะครับ! (แต่ผมก็มีความจำเป็นต้องใช้ขนาด 3 นิ้วครับผม!)

http://www.youtube.com/watch?v=FdRvxPijoz0&eurl=http://www.clipmun.com/thai/clip.php?id=993&name=เธฃเธฒเ

ไหว้ ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับผม! ไหว้

ปล.ท้ายนี้ผมขอสดุดีในความกล้าหาญของนายตำรวจท่านนี้!
และขอให้ดวงวิญญาณของท่านจงสู่สุขคติภพในสรวงสวรรค์ด้วยเทอญ.

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 09:49:30 PM »

ขนาด .๔๕ ไม่ต้องกลัวอะไรแล้วครับ 
ระดับ แมนสต๊อป 
ยิงให้เข้าเป้าหมายอย่างที่ใจต้องการ
แน่นอนสุดครับ 
แรงเฮือกสุดท้าย  ว่ากันเป็นกรณี
เพราะท้ายสุด ก็หมดแรง เหมือนกัน  ใช่มั้ยครับ

bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 10:02:27 PM »

ใช้ไปได้เลยครับ .45 หัวบอลก็ไว้ใจได้แล้ว
ยิ่งหัวรูยิ่งดี    แม้ความเร้วไม่สูงมาก
แต่ นน.หัวกระสุนมาก  หยุดยั้งได้ดี
เลือกกระสุนที่หัวรูไม่โตมาก ป้อนกระสุนเข้าง่าย
ทดลองดูการป้อนกระสุนให้ดีด้วยครับ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 10:50:18 PM »

หลงรัก
ครับ
11 นี่ พยายามยิงให้เข้าอกครับ
หัวบอลก้อใช้ได้ครับ
ที่สำคัญเวลาต่อสู้อย่าดวลครับ
เราไม่กลัว แต่ต้องฉลาดยิง
 หลงรัก
ของผมนัดแรกเป็นไฮดร้า 185 เกรน
นัดต่อๆไปหัวบอลครับ
 หลงรัก

worrakit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2008, 11:04:59 PM »

ใช้กระสุนเบอร์นี้ไม่ต้องกังวลหรอกครับ
เขาออกแบบมาเพื่อหยุดคนอยู่แล้วเอา
แค่ลูกหัวบอลก็เกินพอแล้วครับ ไม่ต้อง
เสี่ยงเรื่องขัดลำด้วยครับ
ลิ้นช้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 12:07:28 AM »

เพิ่มเติมนิดนึง

ความยาวของลำกล้องที่สั้นลง (3 นิ้ว เทียบกับตัวเต็ม) ทำให้ความเร็วต้นของกระสุนลดลงด้วยครับ

"อันมนุษย์สุดดีอยู่ที่ปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ"
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 01:58:15 AM »

ความเร็วต้นลดลง แต่บานครับ เพราะเคยลองเอาลูกขนาด .45 Hydra Shock ยิงจาก Kimber 3" ใส่กระบอก Test Tube

ซึ่งตอนแรกคิดว่าจะไม่บาน แต่พอผ่ากระบอกออกมาดู กระสุนบานเกือบหมด แต่หัวบานไม่สวยเหมือนที่ยิงจากปืน 5"

ไว้ค้นรูปเจอแล้วจะนำมาลงให้ดูนะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์