เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:22:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายมาวงนี้กันเถอะ(พธม, นปก.,นปช.,ตร.,ลสชบ.,อบต.,อปพร.,ขรก.,ปชช.,ฯลฯ)  (อ่าน 7591 ครั้ง)
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 08:49:42 AM »

มันต้องมีจังหวะ.. และเวลาอันเหมาะสม   ...  เยี่ยม

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:07:15 AM »

อ้อ .............ปี 35 ผมทำไมไม่เจอคุณนะ ...........

Ummmm

ท่าน จา หมาย ความว่า ท่าน เป็น คน หนึ่ง ที่ แต่งเครื่องแบบ ไป ไล่ยิง ไล่เตะ ประชาชน ในวันนั้น

ตอนที่ ผม ปีน รั้ว หนีลูกปืน ออกไป หลบในโรงอาหาร รร สตรีวิทย์ อย่างนั้นหรือ ครับ ....

FBook   prasop tongtawat
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:14:20 AM »

อ้อ .............ปี 35 ผมทำไมไม่เจอคุณนะ ...........

Ummmm

ท่าน จา หมาย ความว่า ท่าน เป็น คน หนึ่ง ที่ แต่งเครื่องแบบ ไป ไล่ยิง ไล่เตะ ประชาชน ในวันนั้น

ตอนที่ ผม ปีน รั้ว หนีลูกปืน ออกไป หลบในโรงอาหาร รร สตรีวิทย์ อย่างนั้นหรือ ครับ ....

ไม่ได้ไล่ยิง ไม่ได้ไล่เตะครับ .............. ผมจะไปทำแบบนั้นได้อย่างไร

แค่เปิดทางให้สลายเท่านั้น ................ ถ้าผมเจอคุณเสียก่อน ก็คงไม่ต้องปีนรั้วให้ลำบากหรอกครับ พาไปส่งบ้านเลย

คุณเชื่อผมหรือเปล่าล่ะ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นิ น น า ท
ชัดเจนและจริงใจครับ
Full Member

คะแนน 72

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:18:35 AM »

เรียนถามคุณมะขิ่นนะครับ..

กรณีประกาศ พรก. พื้นที่ ดอนเมืองและสุวรรณภูมิ กฎหมายให้ทหารเป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงาน แล้วนั้น..

การป้องกันชีวิตหรือสถานที่ ทางทหารจะต้องรอ..ให้เจ้าพนักงานสั่งการมาก่อน หรือไม่

...หรือว่าสามารถปฏิบัติการได้เองตามความเหมาะสมครับ  ผมอยากทราบขั้นตอนจริงๆ...  

ขณะที่ดอนเมืองถูกลอบโจมตี รายวัน... ล่าสุด..มีผู้เสียชีวิต

ควรจะมีแนวทางปฏิบัติ ป้องกันอย่างไรดี..ครับ  เราจะพออุ่นใจขึ้นมาได้บ้าง..

กับเหตุการณ์สูญเสีย  หลายครั้ง หลายครา ...

....ในฐานะคนธรรมดา ผมรู้สึกเสียใจ และวังเวงยิ่ง...มานานไม่น้อย..แล้วครับ

หัวดี หัวเก่ง หัวก้าวหน้า
มือเยี่ยม มือกล้า มือขยัน
ใจกว้าง ใจสู้ ใจแบ่งปัน
รู้ทัน รู้ชอบ รู้ตอบแทน...

...ขอแค่นี้เอง..เกินพอ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:26:01 AM »

กรณีประกาศ พรก. พื้นที่ ดอนเมืองและสุวรรณภูมิ กฎหมายให้ทหารเป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงาน แล้วนั้น..

การป้องกันชีวิตหรือสถานที่ ทางทหารจะต้องรอ..ให้เจ้าพนักงานสั่งการมาก่อน หรือไม่

...หรือว่าสามารถปฏิบัติการได้เองตามความเหมาะสมครับ  ผมอยากทราบขั้นตอนจริงๆ...  

ขณะที่ดอนเมืองถูกลอบโจมตี รายวัน... ล่าสุด..มีผู้เสียชีวิต

ควรจะมีแนวทางปฏิบัติ ป้องกันอย่างไรดี..ครับ  เราจะพออุ่นใจขึ้นมาได้บ้าง..

กับเหตุการณ์สูญเสีย  หลายครั้ง หลายครา ...

....ในฐานะคนธรรมดา ผมรู้สึกเสียใจ และวังเวงยิ่ง...มานานไม่น้อย..แล้วครับ

ต้องรอการสั่งการหรือร้องขอจากผู้รับผิดชอบตาม พ.ร.ก.ฯประกาศครับ .................จะเคลื่อนย้ายกำลัง หรือ กระทำเกินขอบเขตที่ กม.กำหนดให้ไม่ได้...............

ทหาร ไม่ใช่เจ้าพนักงานรักษากฏหมายอาญา ที่มีอำนาจการจับกุมหรือสอบสวน ครับ ...........

ถ้าไม่สั่งการหรือร้องขอ ................ หากออกมาจะเป็นการกระทำที่ผิด กม.

ที่ผมกลัว คือ การสั่งการที่ไม่เข้าท่า หากคนสั่งต้องการใช้กำลังทหารเข้าสลายม็อบ.............เพราะ

หน่วยทหารไม่ใช่หน่วยที่ใช้สำหรับควบคุมฝูงชน หรือสลายม๊อบ ..................แต่เป็น"หน่วยรบ" ที่ใช้สำหรับ"ทำการรบ" ..............เมื่อมีการปะทะ........... การฝึกฝนที่ทหารชำนาญเรื่องการรบ จะออกมาโดยอัตโนมัติ..............ด้วยความรุนแรง และเฉียบขาด............

ความสูญเสียจะเกิดขึ้น .............จากการที่ใช้ทหาร

คนโง่เท่านั้นครับ ที่ใช้หน่วยรบของทหารออกมาสลายฝูงชน ................เพราะมีแต่สูญเสีย

เหตุการณ์ปี 35 ที่มากล่าวกันนั่นแหละครับ ..............คือการใช้ทหารผิดภารกิจ

คุณนินนาทคิดลึกๆนะครับว่า ................. ทำไมทหารถึงไม่ออกมา หรือต้องวางตัวนิ่ง เมื่อนักการเมืองต้องการให้ออก

ลำบากครับ ............. ลำบากจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2008, 09:35:33 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:43:21 AM »

ต้องรอการสั่งการหรือร้องขอจากผู้รับผิดชอบตาม พ.ร.ก.ฯประกาศครับ .................จะเคลื่อนย้ายกำลัง หรือ กระทำเกินขอบเขตที่ กม.กำหนดให้ไม่ได้...............

ทหาร ไม่ใช่เจ้าพนักงานรักษากฏหมายอาญา ที่มีอำนาจการจับกุมหรือสอบสวน ครับ ...........

ถ้าไม่สั่งการหรือร้องขอ ................ หากออกมาจะเป็นการกระทำที่ผิด กม.

ที่ผมกลัว คือ การสั่งการที่ไม่เข้าท่า หากคนสั่งต้องการใช้กำลังทหารเข้าสลายม็อบ.............เพราะ

หน่วยทหารไม่ใช่หน่วยที่ใช้สำหรับควบคุมฝูงชน หรือสลายม๊อบ ..................แต่เป็น"หน่วยรบ" ที่ใช้สำหรับ"ทำการรบ" ..............เมื่อมีการปะทะ........... การฝึกฝนที่ทหารชำนาญเรื่องการรบ จะออกมาโดยอัตโนมัติ..............ด้วยความรุนแรง และเฉียบขาด............

ความสูญเสียจะเกิดขึ้น .............จากการที่ใช้ทหาร

คนโง่เท่านั้นครับ ที่ใช้หน่วยรบของทหารออกมาสลายฝูงชน ................เพราะมีแต่สูญเสีย

เหตุการณ์ปี 35 ที่มากล่าวกันนั่นแหละครับ ..............คือการใช้ทหารผิดภารกิจ

คุณนินนาทคิดลึกๆนะครับว่า ................. ทำไมทหารถึงไม่ออกมา หรือต้องวางตัวนิ่ง เมื่อนักการเมืองต้องการให้ออก

ลำบากครับ ............. ลำบากจริงๆ

เคลียร์ครับ  เยี่ยม

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 03:08:05 PM »

ตอนนี้ศาลสั่งยุบ ๓ พรรคการเมืองใหญ่ที่ร่วมรัฐบาลแล้ว หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้เห็นนักการเมืองรุ่นใหม่มากขึ้น 
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 03:12:08 PM »

กลัวเจอทายาทอสูรน่ะสิครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 03:48:28 PM »

ไหนๆ.. คนไหน  ขำก๊าก

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 04:11:04 PM »

ฮาจริงๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊ากครับคุณจงรัก นั่นมันโดนถ่ายทอด DNA มากมายรวดเร็วขนาดนี้เชียวหรือ...
หันไปทางไหนมีแต่คนหน้าพิมพ์นี้ ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย
+1 อยากกดให้สัก5แต้มเลยในทีเดียว

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 04:22:09 PM »

ขออนุญาต copy รูปนี้ ไปใช้ในการฝึกยิงเร็วแบบ ฟอลลิ่งเพลท หน่อยนะครับ ........... ไหว้

การยิงของผมคงดีขึ้น  ยิ้มีเลศนัย

อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 04:26:05 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 04:31:02 PM »

ขอบคุณเสธฯมะขิ่น อ.Daeng และ คุณนินนาท ที่ทำให้อ่านได้เรื่องราวและมีความกระจ่างมากครับผม
 ไหว้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 06:01:25 PM »

คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 06:20:45 PM »

คิก คิก

อย่าเอาแต่ หัวเราะ +1 ให้ด้วย ก๊าบบบ  คิก คิก

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์