เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:25:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่ามกลางวิกฤติ ควรจะหาทางออกอย่างไร เคารพทุกความเห็น เพราะเราคนไทยด้วยกัน  (ปิดการโหวต: มกราคม 29, 2009, 12:12:02 AM)
ตามรัฐบาล - 4 (8%)
ตามพันธมิตร - 11 (22%)
เจรจา ถอยคนละหลายๆก้าว กลับเข้ากระบวนการเลือกตั้ง และทุกคนต้องเคารพเสียงส่วนใหญ่ - 24 (48%)
ปล่อยมันจนตัดสินกันด้วยกำลัง - 11 (22%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 48

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทางออกประเทศไทย?  (อ่าน 4333 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 06:21:04 PM »

สถิติที่ไม่น่าเชื่อ...แล้วแบบนี้กี่ปี เราถึงจะกลับมาเหมือนเดิม  เศร้า

20อันดับแรกของโลกประเทศที่เป็นอันตราย

1. อิรัก
2. อัฟกานิสถาน
3. เชชเนีย
4. แอฟริกาใต้
5. จาไมกา
6. ซูดาน
7. Thailand
8. โคลัมเบีย
9. เฮติ
10. อีริเทีย
11. สาธารณรัฐประชาธิปไตยคองโก
12.ไลบีเรีย
13. ปากีสถาน
14. บูรุนดี
15. ไนจีเรีย
16. ซิมบับเว
17. อินเดีย
18. เม็กซิโก
19. อิสราเอลและเขตยึดครองปาเลสไตน์
20. เลบานอน
ต้องขอโทษคุณเบิ้มหน่อยนะครับ  อยากท้วงติงเรื่องสถิติข้างต้นสักนิด
ใครเป็นคนจัดอันดับหรือครับ

ผมเดาว่าเป็นหน่วยงานหรือองค์กรที่เป็นของฝรั่ง

หลักเกณฑ์ในการจัดอันดับเป็นอย่างไร  ตัวคนจัดอันดับแถลงไว้ไหมครับ

สมมติว่าเขาแถลงไว้  เราเชื่อได้หรือครับ

คุณเบิ้มหรือเพื่อนสมาชิกท่านอื่นคิดว่า ประเทศไทยเราตอนนี้สถานการณ์ในประเทศมีอันตรายมากกว่า คองโก หรือ เลบานอน หรื่อเขตยึดครองปาเลสไตน์ในอิสราเอล หรือ ปากีสถาน หรือ?

ผมว่าการสำรวจของฝรั่งตัวนี้มีปัญหาเรื่องความน่าเชื่อถือครับ  มีปัญหาสำหรับคนที่อยู่ในประเทศไทยอย่างผม

โอเค เราดูเหตุการณ์ที่เชียงใหม่  ที่อุดรฯ ที่ระเบิดลงที่ทำเนียบ มันก็น่ากลัว  แต่ผมว่าในเขตยึดครองปาเลสไตน์น่ากลัวกว่านะครับ

คุณเบิ้มอาจยกสถิติ หรือการสำรวจมาเพื่อบอกว่าบ้านเมืองเรามันเลวร้ายเต็มทีแล้วในสายตาของต่างชาติ (ผมก็เชื่อเช่นนั้น  ไหว้ )

แต่อยากจะบอกว่าพวกเราคนไทยว่า.... บ้านเรา  เราคนไทยต้องเป็นคนทำความสะอาด

ไม่ต้องไปเกรงใจฝรั่งมันหรอก  การเกรงใจฝรั่งมากๆอาจทำให้เราหาทางออกไม่ได้....พวกมันไม่ได้มาเจ็บมาปวดมาทุกข์กับเราด้วยหรอก

เราต้องช่วยตัวเราเองครับ...ด้วยความเคารพครับ
ถะ..ถะ....ถะ...ถูกต้องแล้วครับ...บ้านเราๆต้องกวาดเอง..ไม่ต้องกลัวฝรั่งมันไม่มา
หมามันอดกินขี้ไม่ได้หรอก..+1

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 06:25:25 PM »

สถิติที่ไม่น่าเชื่อ...แล้วแบบนี้กี่ปี เราถึงจะกลับมาเหมือนเดิม  เศร้า

20อันดับแรกของโลกประเทศที่เป็นอันตราย

1. อิรัก
3. เชชเนีย
5. จาไมกา
6. ซูดาน
7. Thailand
9. เฮติ
12.ไลบีเรีย
14. บูรุนดี
17. อินเดีย
19. อิสราเอลและเขตยึดครองปาเลสไตน์
20. เลบานอน
ต้องขอโทษคุณเบิ้มหน่อยนะครับ  อยากท้วงติงเรื่องสถิติข้างต้นสักนิด

ผมเดาว่าเป็นหน่วยงานหรือองค์กรที่เป็นของฝรั่ง

หลักเกณฑ์ในการจัดอันดับเป็นอย่างไร  ตัวคนจัดอันดับแถลงไว้ไหมครับ

สมมติว่าเขาแถลงไว้  เราเชื่อได้หรือครับ

คุณเบิ้มหรือเพื่อนสมาชิกท่านอื่นคิดว่า ประเทศไทยเราตอนนี้สถานการณ์ในประเทศมีอันตรายมากกว่า คองโก หรือ เลบานอน หรื่อเขตยึดครองปาเลสไตน์ในอิสราเอล หรือ ปากีสถาน หรือ?

ผมว่าการสำรวจของฝรั่งตัวนี้มีปัญหาเรื่องความน่าเชื่อถือครับ  มีปัญหาสำหรับคนที่อยู่ในประเทศไทยอย่างผม

โอเค เราดูเหตุการณ์ที่เชียงใหม่  ที่อุดรฯ ที่ระเบิดลงที่ทำเนียบ มันก็น่ากลัว  แต่ผมว่าในเขตยึดครองปาเลสไตน์น่ากลัวกว่านะครับ

คุณเบิ้มอาจยกสถิติ หรือการสำรวจมาเพื่อบอกว่าบ้านเมืองเรามันเลวร้ายเต็มทีแล้วในสายตาของต่างชาติ (ผมก็เชื่อเช่นนั้น  ไหว้ )

แต่อยากจะบอกว่าพวกเราคนไทยว่า.... บ้านเรา  เราคนไทยต้องเป็นคนทำความสะอาด

ไม่ต้องไปเกรงใจฝรั่งมันหรอก  การเกรงใจฝรั่งมากๆอาจทำให้เราหาทางออกไม่ได้....พวกมันไม่ได้มาเจ็บมาปวดมาทุกข์กับเราด้วยหรอก

เราต้องช่วยตัวเราเองครับ...ด้วยความเคารพครับ

ที่มาครับ http://www.telegraph.co.uk/travel/travelnews/3533883/20-of-the-worlds-most-dangerous-places.html  ด้วยความเคารพครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 07:10:50 PM »

rating ขึ้นแล้วครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 07:20:29 PM »

ถ้าหากไม่สามารถหยุด ปัญหาการคอรัปชั่น ได้ก็ไม่มีวันสงบสุขหรอกครับ  เศร้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 07:56:32 PM »

Top ten ...  เยาะเย้ย

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 02:46:10 AM »

ยังยึดติด กับอำนาจ บารมี
ขึ้นหลังเสือ ลงไม่ได้
ไม่มีอะไรจะเสีย 
เพราะยุบสภา แล้วมาเจอยุบพรรค
ก็ติด เว้นวรรค ๕ ปีอีก
ลากไปก่อน

เปล่าครับ.ทำตามวิธีทางประชาธิปไตย..กับขอบเขตภายใต้รัฐธรรมนูญ
สภาทำอะไรผิด..รัฐบาลทำอะไรผิด..ว่ากันตามวิธีการที่กฏหมายรองรับ
ไม่ใช่กฏหมู่ ยึดสนามบิน สร้างความพินาศย่อยยับให้ประเทศ
กับการที่จะให้นายกสมชายขัดตาทัพออกจากการเป็นนายก
ถึงกับเผาบ้านเมือง..ถึงออกก็ไม่ได้แก้ปัญหา..นอกจากคลี่คลายสถานการณ์
แต่ความเสียหายที่พันธมิตรทำกับประเทศไทย...ย่อยยับ ..เอาคืนไม่ได้
เลือกตั้งเข้ามา...ตัวแทนของประชาชนส่วนใหญ่..เชื่อขมนกินได้เลย..ไม่ถูกใจพันธมิตร
ถ้าไม่ได้ระบบเผด็จการถ่ายทอดอำนาจโดยไม่ต้องพึ่งประชาชน...พันธมิตรไม่ยอม ครับ

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:10:04 AM »

รัฐสภา แก้ไขปัญหาไม่ได้ เพราะเผด็จการรัฐสภา พวกมากลากไป มติพรรคห้ามโหวตสวน มติพรรคร่วมห้ามเสียงแตก

กฏหมายกลายเป็นเครื่องมือให้รัฐบาลเล่นงานฝ่ายตรงข้าม ฝ่ายตัวเองเว้นไว้ เพราะคยบังคับให้ใช้หรือไม่ใช้กฎหมาย ก็คือรัฐบาล
กฏหมายไหนไม่อยู่ในควบคุม ก็ใช้เผด็จการรัฐสภาโหวตแก้กฏหมาย แก้รัฐธรรมนูญมันซะเลย มีอะไรอ๊ะเปล่า...

ทำไงดีเหวย คนไทยผู้รู้ทัน....
ทำไงดีเหวย จะหยุดมันได้....

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:15:47 AM »

1. อิรัก
3. เชชเนีย
5. จาไมกา
6. ซูดาน
7. Thailand
9. เฮติ
12.ไลบีเรีย
14. บูรุนดี
17. อินเดีย
20. เลบานอน

ถะ..ถะ....ถะ...ถูกต้องแล้วครับ...บ้านเราๆต้องกวาดเอง..ไม่ต้องกลัวฝรั่งมันไม่มา
หมามันอดกินขี้ไม่ได้หรอก..+1
ขอโทษนะครับ..ช่วยยืนยันหน่อยว่านี่ความความเห็นของหนึ่งในพันธมิตร..หรือผู้สนับนุนพันธมิตร

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 06:21:50 AM »

ถามใครครับ
ถามคุณ Gunchon หรือ ถามผม?

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 07:10:19 PM »

1. อิรัก
3. เชชเนีย
5. จาไมกา
6. ซูดาน
7. Thailand
9. เฮติ
12.ไลบีเรีย
14. บูรุนดี
17. อินเดีย
20. เลบานอน

ถ้าพันธมิตรไม่ยอมถอยออกจากสนามบิน..มีโอกาสขึ้นอันดับ 1 ใน 5 ครับ

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 07:58:41 PM »

ถ้ารัฐบาลไม่ออก หรือ พันธมิตรไม่ถอยครับ   พูดให้ครบด้านด้วย..

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:06:03 PM »

ถ้ารัฐบาลไม่ออก หรือ พันธมิตรไม่ถอยครับ   พูดให้ครบด้านด้วย..
รัฐบาลมาด้วยวิธีการตามรัฐธรรมนูญ...และผมเชื่อว่ารัฐบาลต้องไปตามอำนาจตุลาการครับ จากการยุบพรรค
 ..แต่พันธมิตร..ไปยึดสนามบินด้วยอำนาจและความชอบธรรมอันใด ครับ

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:11:45 PM »

จะอยู่ข้างทราช....ออกกลางๆไว้ก็ได้ครับไม่ต้องตะแบง

เดี๋ยวพอจบงานแล้วไม่มีที่ยืน.......ด้วยความหวังดีเพราะผมเริ่มชอบท่านแล้ว^^

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:22:21 PM »

ชั่วโมงนี้คงไม่มีความชอบธรรมพอกัน...

การเลือกตั้งเป็นขั้นตอนเริ่มต้นของประชาธิปไตย (แต่บางกระบวนการอาจไม่ต้องเริ่มที่การเลือกตั้ง)
ความชอบธรรมในระบอบประชาธิปไตย จะเกิดจากองค์รวมของกิจกรรมและพฤติกรรมทั้งหมด

ผู้ต่อต้านจึงไม่คิดว่ารัฐบาลมีความชอบธรรม
อย่างน้อยก็ตรงที่ไม่สามารถบริหาร และแก้ปัญหาของชาติ เพื่อคนไทยทั้งปวง ได้

แต่ความชอบธรรม กับความรับผิดชอบเพื่อแก้วิกฤติเร่งด่วนของชาติอาจไม่ใช่เรื่องเดียวกัน...

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:35:44 PM »

รัฐบาลมาด้วยวิธีการตามรัฐธรรมนูญ...และผมเชื่อว่ารัฐบาลต้องไปตามอำนาจตุลาการครับ จากการยุบพรรค
 ..แต่พันธมิตร..ไปยึดสนามบินด้วยอำนาจและความชอบธรรมอันใด ครับ

Smiley ถูกครับ..รัฐบาลบอกว่ามาด้วยเสียงส่วนใหญ่ ซึ่งดูได้จากคะแนนเสียงที่ได้รับเลือกตั้งเข้ามา แล้วจะไปกลัวอะไรล่ะครับ ยุบสภาเสียตั้งแต่ทีแรก เลือกเข้ามาถ้าประชาชนชอบและสนับสนุนจริง เลือกทุกครั้งต้องได้เข้ามาเป็นรัฐบาลทุกครั้ง จะไปกลัวทำไมล่ะครับ เลือกตั้งมันทุก 3 เดือนเลย ดูสิว่าใครหน้าไหนมันจะกล้ามาประท้วง

Smiley ลองไปดู นายกรัฐมนตรีของญี่ปุ่น หรือ รมต.มหาไทย ของอินเดียเป็นตัวอย่าง ความผิดไม่เคยได้ก่อยังแสดงสปีริตลาออกให้ประชาชนเลือกใหม่

Smiley ก็เพราะหน้าด้าน หน้าทน เกาะเก้าอี้ อยู่อย่างนี้ ประชาธิปไตยเราจึงล้มลุกคลุกคลาน ไม่เจริญหรือพัฒนาเสียที คนยิ่งใหญ่ต้องยิ่งรู้จักเสียสละนะครับ 

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์