เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:18:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: M79  (อ่าน 16390 ครั้ง)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:19:07 AM »

เคยฟังรุ่นพี่เล่าให้ฟัง  สมัยรบกับ  ผกค. ตอนถูกบุกมาโจมตีนอนอยู่ในเต๊นท์เผลอทำM79ลั่น โดนหลังคาเต๊นท์นอนทำให้กระสุนหมุนไม่ครบรอบเลยไม่ระเบิด  ทหารท่านนี้เลยเก็บหัวกระสุนm79กลับไปวางไว้บนTVที่บ้าน  ผ่านไปหลายปี วันหนึ่งเมาไปสะดุดTV ทำให้หัวกระสุนM79หล่นกลิ้งบนพื้นทำให้เรือนชนวนทำงานระเบิดทหารท่านนั้นตายคาที อันนี้ผมฟังมาเฉยๆเพราะไม่สันทัดในอาวุธตัวนี้ครับ
แปลกนะครับ ระยะห่างจากทีวีกับพื้น ซึ่งเป็นระยะทางสั้นๆ ไม่น่าทำให้กระสุนหมุนครบรอบจนระเบิดได้

อาจจะเกือบครบพอดี  แต่ยังไม่ครบหรือเปล่าครับ  ...  เดาไปเรื่อย 555

แต่ผมว่า  คนจะถึงที่ อ่ะนะครับ  อาจจะต้องเป็นจากเจ้าลูกนี้ด้วย  แต่หล่นไปในกาลเวลา แล้วค่อยมาทำให้สำเร็จ  (ไม่รู้ดูหนังมากไปหรือเปล่า) 
การทำงานของลูกระเบิด ขนาด 40 ม.ม. นั้น
ภายในหัวระเบิด จะมีลานทำหน้าที่ถ่วงเวลา
ปลดชนวนกระทบแตกอีกชั้นหนึ่งอยู่ครับ(เป็นเฟืองวงกลม).....................

.............
และลานหน่วงเวลา(เป็นลานเล็กๆอยู่ภายในหัวระเบิด)ก็เริ่มหมุนเพื่อเปิดช่องให้ชนวนกระทบแตก
ทำงานได้ (เมื่อยิงออกไปประมาณไม่เกิน 20 หลา) หลังจากลาน
หมุนครบแล้ว เมื่อหัวระเบิดวิ่งไปกระทบของแข็งพอสมควร ก็จะระเบิดขึ้น......

ขออนุญาตยกข้อมูลของท่านข้างบนมาอ้างครับ  ลูกระเบิด ทำงานตั้งแต่กระทบ ผ้าใบแล้วครับ แต่แรงกระแทกและแรงระเบิดยังทำให้ทะลุผ้าใบลงมาอีกเพราะฉะนั้นความเสียหายถึงไม่มากนัก นอกจากครั้งหลังสุดนี้เกิดขึ้นตอนเที่ยงคืนขณะที่คนอยู่มาก และ ถ้าท่านดูรอยบนผ้าใบรอบๆจุดกระทบ  ท่านจะเห็นรอยที่เกิดจากสะเก็ดระเบิดบนผ้าใบซึ่งเกิดจากสะเก็ดจากแนวข้างใน(ล่าง)ของผ้าใบ  ไม่ใช่จากด้านบนครับ
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:23:25 AM »

รอพี่ มะขิ่น มาให้ความเห็นอีกคนครับ... ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:33:05 AM »

รอพี่ มะขิ่น มาให้ความเห็นอีกคนครับ... ไหว้

ยังครับ ...............ผมรอความเห็นท่านอื่นๆอยู่

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:41:06 AM »

..ไม่มีความรู้ครับ.มารอท่านผู้รู้มาเล่าให้ฟังครับ...

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
pae1009
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:45:40 AM »

มันครบรอบเมื่อไหร่เฉียดอะไรก็ตูม แค่เฉียดนะเพราะมันเป็นแบบเฉียดแตกจ้า Smiley
marcross
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

ไม่คิดจะยอมแพ้ เราก็ไม่แพ้

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:46:22 AM »

มาหาความรู้ด้วยคน  

แล้วทำไม  ผ้าใบ  ถึงขาดเป็นรู โหว่  ใหญ่ มากมาก  ในเมื่อ หัวกระสุนเล็ก  และตกกระทบทะลุ

ลงมาระเบิดที่พื้น หล่ะครับ  หรือเกิดจากแรงเหวี่ยง  แบบควงสว่าน   ขอบคุณครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:55:02 AM »

ยังครับ ...............ผมรอความเห็นท่านอื่นๆอยู่
รอฟัง  ของแท้ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 10:10:39 AM »

คิก คิก

ลูกระเบิดยิง(ลย.)ขนาด 40 มม. ของ ค.M79 แบบกระทบแตก มีชนวนอยู่สองชนิด แบบM551 กับ 552 ...........ซึ่งระยะนิรภัยต่างกันคือ

551 ระยะนิระภัย ในการปลดเซฟชนวนกระทบแตก 15 เมตร ส่วน 552 ระยะ 5 เมตร ..........ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยของผู้ยิง...........

ดังนั้นเมื่อยิงไปกระทบกับเป้าใกล้กว่าที่กำหนด...........ลูกระเบิดยิงจะไม่ระเบิด

ขนวนกระทบแตกของ ลย.ชนิดนี้ มีความอ่อนไหวต่อการกระทบมาก ...............ถึงขนาดมีการกำหนดไว้ว่าห้ามยิงฝ่าสายฝนที่ตกหนัก หรือ ยิงออกจากพื้นที่ที่มีกิ่งไม้เล็กๆ เช่น ป่าไผ่ หรือป่าละเมาะ โดยที่ไม่ได้ตรวจแนวการโคจรของ ลย.เสียก่อน ................เพราะเมื่อ ลย.กระทบกับเม็ดฝนใหญ่ๆ หรือกิ่งไม้เพียงเล็กๆ ............ ชนวนจะจุดตัว

การยิง ลย. จาก ค.M79 ลงที่หลังคาเต๊นท์ .............. เป็นการยิงแบบเข้าขั้นเหนือชั้นครับ ..........เพราะใช้การกระทบที่ผืนผ้าใบ ให้ ลย.แตกสาดลงเต็มๆ ..............

ค.M79 ระยะยิงหวังผลเป็นจุด 150 เมตร (มีเพื่อนร่วมงานในอดีตของผมหลายคน ยิงขนาดเข้าช่องหน้าต่างได้ ในระยะ 100 เมตร) ..................ระยะยิงหวังผลเป็นพื้นที่ 350 เมตร ...........ความเร็วต้น ลย.ระเบิด 350 ฟุต/วินาที

ลย.แบบระเบิดขนวนกระทบแตก............ ไม่มีสารเคมีที่เป็นสารพิษบรรจุอยู่โดยตรง..........ตัว ลย.จะประกอบด้วยขดลวดสปริงที่ขดเป็นรูปตัวหัวกระสุน และบั้งเส้นลวดเพื่อให้แตกสาดออกได้ง่าย ..........และหุ้มผิวหัวกระสุนด้วยเปลือกอัลลอยบางๆ...........

ชนวน ลย.ดังกล่าว เมื่อปลดนิรภัยแล้ว .............ยิงไปเกิดด้าน ............ ชนวนอาจจะจุดตัวได้อีกเมื่อมีการกระทบกระเทือนซ้ำ (คนไปเก็บ ตายกันมาเยอะแล้ว)..............

จบข่าวครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 10:29:34 AM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นที่มาให้ความรู้ครับ... ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 10:51:33 AM »

เรียนถามท่านผู้การมะขิ่นครับ   ทหารบนฐานดอยอ่างขางใช้ m79 แบบตั้งแท่นยิงคล้าย ปืนกล m60 ยิงต่อเนื่องกึ่ง auto เปล่าครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 10:58:29 AM »

อีกนิดครับท่านผู้การผมเข้าไปพักแรม 1/12/50 มีแต่ทหารม้าจากสระบุรี ด่านผาหงส์ที่เชียงดาวก็สระบุรี ขึ้นกับ กกล.ผาเมืองหรือครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:00:47 AM »

เรียนถามท่านผู้การมะขิ่นครับ   ทหารบนฐานดอยอ่างขางใช้ m79 แบบตั้งแท่นยิงคล้าย ปืนกล m60 ยิงต่อเนื่องกึ่ง auto เปล่าครับ

คนละแบบครับ ...........

ค.M79 หรือ M203 ยิงในท่าประทับบ่าจากบุคคล .............

ที่เห็นเป็นเครื่องยิงลูกระเบิดยิงแบบอัตโนมัติ ........... ระยะยิง ตั้งแต่ 900-1200 เมตร กระสุนคนละชนิดกันครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:05:20 AM »

ได้ความรู้จากท่านผู้การมะขิ่น  เยอะเลยครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:18:16 AM »

ขอบคุณมากครับพี่มะขิ่น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:22:21 AM »

กราบขอบพระคุณครับท่านผู้การ

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์