เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 01:18:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนยิงเป้า จะตั้งศูนย์แบบไหนดีครับ (นั่งแท่น หรือ ศูนย์จี้)  (อ่าน 3450 ครั้ง)
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 12:54:32 PM »

อยากจะเรียนถามท่านสมาชิกที่มีประสพการณ์ทางด้านการแข่งขันยิงเป้า (ปั้น X) ไม่ทราบว่าการตั้งศูนย์ปืนพกควรจะตั้งศูนย์แบบไหนจะเหมาะสมกว่ากัน ระหว่างศูนย์นั่งแท่น กับศูนย์จี้ครับ

1. สมมุตินะครับ เช่นถ้าหากตั้งศูนย์นั่งแท่นที่ระยะ 15 เมตร เวลาเปลี่ยนระยะยิงก็จะต้องตั้งศูนย์ใหม่ เพราะหากยิงต่างระยะในวันเดียวกัน ก็ต้องปรับศูนย์ปืนใหม่ทุกระยะ ทุกครั้ง
2. ถ้าตั้งศูนย์จี้ก็จะดีตรงที่ ทุกระยะใช้ศูนย์เดียวกันเลย ไม่ต้องตั้งใหม่ให้เสียเวลา แต่จะมีผลกับการเล็งปั้น X ไหมครับ เพราะศูนย์นั่งแท่นจะเล่งง่ายกว่า (ที่ระยะไกลๆ)

ไหว้   ไหว้   ไหว้  ขอแสดงความขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2008, 12:56:58 PM โดย DK Thara » บันทึกการเข้า

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 01:00:23 PM »

ยิงปั้น คงจะต้อง ใช้ นั่งแท่น 
เพื่อการเล็ง ที่ละเอียดได้
บางท่าน ก็ยังเหลือ ช่องไฟ ระหว่างขอบวงกลมด้วยครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 01:45:19 PM »

ขอบคุณครับพี่ yod ผมจะลองเอาไปซ้อมดู
โดยเฉพาะเทคนิคการเว้นช่องไฟระหว่างขอบวงกลม บนศูนย์หน้า

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:16:46 PM »

ศูนย์จี้ เมื่อเปลี่ยนระยะ ศูนย์มันก็เปลี่ยนอยู่ดีไม่ใช่เหรอครับ...

ถ้าจะสนใจแค่เรื่อง เปลี่ยนระยะต้องตั้งใหม่เวลาปั้นเอ๊กซ์เนี่ย... ไม่ว่าจะตั้งศูนย์ไว้นั่งแท่นหรือจี้ มันก็ต้องตั้งศูนย์ใหม่ทั้งคู่ไม่ใช่เหรอครับ... หรือว่าผมเข้าใจอะไรผิดไป...

ส่วนตัวผมยิงระบบสากล ก็ตั้งไว้เป็นศูนย์นั่งแท่นหมดทุกประเภท ยกเว้นสั้นยิงเร็ว กับ สั้นชนวนกลาง ภาคยิงดวลที่เป้ามันดำทั้งเป้า ถึงจะเปลี่ยนเป็นศูนย์จี้อ่ะครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:50:40 PM »

ยิงไกลๆ ศูนย์นั่งแท่นเล็งง่ายกว่าครับ... แต่โดยส่วนตัวผมถนัดศูนย์จี้มากกว่าครับ... ยิ่งตอนนี้ไม่ค่อยได้บิงเป้ากระดาษ... เพราะชอบยิงเพลทเหล็กมากกว่า... ก็เลยยิ่งชอบศูนย์จี้ครับ...
หน้า: [1]
  พิมพ์