เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:37:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นับเวลาถอยหลัง ชัยชนะของมหาประชาชน  (อ่าน 8746 ครั้ง)
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:08:42 PM »

คิก คิก
คิก คิก

ขำ ไม่บอกกัน...  คิก คิก

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Hommali
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:10:29 PM »

นับเวลาถอยหลังครับ..หายนะของประชาชนชาวไทย..
เผด็จการจะครองเมือง..บ้านเมืองถอยหลัง..ปวงประชาถูกกดขี่
มีผู้นำเผด็จการ..อำนาจล้นฟ้า..ประชาชนไม่อยู่ในสายตา..
หายนะครับ..ไม่ใช่ชัยชนะ..
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:11:57 PM »

นับเวลาถอยหลังครับ..หายนะของประชาชนชาวไทย..
เผด็จการจะครองเมือง..บ้านเมืองถอยหลัง..ปวงประชาถูกกดขี่
มีผู้นำเผด็จการ..อำนาจล้นฟ้า..ประชาชนไม่อยู่ในสายตา..

มองย้อนถอยหลังท่องประวัติศาสตร์ตั้งแต่สมัย แม้ว 1 เชียวหรือ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:16:21 PM »

ผมมองตรงข้ามกับอาจารย์หอมฯครับ

นับเวลาถอยหลัง...การฟื้นตัวของจิตสำนึกของประชาชนชาวไทย

หากผู้คุณธรรมได้ครองเมือง...ศีลธรรมจะก้าวหน้า....ดี-ชั่วจะชัดเจน

มีผู้นำที่มีคุณธรรม...จริยธรรมสูง...คนทุจริต ประพฤติชั่ว จะถูกกดหัวไว้ไม่ใช่พองคับเมืองเหมือนในปัจจุบัน

ประกายความหวังแด่คนรุ่นหลัง....มิใช่แค่ผลประโยชน์ส่วนตัว

เป็นครูบาอาจารย์ นอกจากกำไร/ขาดทุน , ต้นทุน/จุดคุ้มทุน , ผลประโยชน์ฯลฯแล้ว

เคยชี้แนะเรื่องสัตย์-อสัตย์ , ดี-ชั่ว , คุณธรรม , สำนึกความรับผิดชอบให้ลูกศิษย์บ้างไหมครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2008, 04:19:40 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:20:57 PM »

... ไม่เห็นด้วยครับ...

ช่วย convince ผมหน่อย  ผมอาจให้คะแนน...

มองย้อนถอยหลังท่องประวัติศาสตร์ตั้งแต่สมัย แม้ว 1 เชียวหรือ?

อันนี้แสดงว่าหายนะใกล้จบแล้วครับ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
Hommali
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:21:31 PM »

ผมมองตรงข้ามกับอาจารย์หอมฯครับ

นับเวลาถอยหลัง...การฟื้นตัวของจิตสำนึกของประชาชนชาวไทย

หากผู้คุณธรรมได้ครองเมือง...ศีลธรรมจะก้าวหน้า....ดี-ชั่วจะชัดเจน

มีผู้นำที่มีคุณธรรม...จริยธรรมสูง...คนทุจริต ประพฤติชั่ว จะถูกกดหัวไว้ไม่ใช่พองคับเมืองเหมือนในปัจจุบัน

ประกายความหวังแด่คนรุ่นหลัง....มิใช่แค่ผลประโยชน์ส่วนตัว

เป้าหมายเดียวกัน..การฟื้นตัวของจิตสำนึกของประชาชนชาวไทย
แต่ไม่ใช่ได้มาด้วยการใช้กำลัง+กฏหมู่ ..ความรุนแรง ครับ
ประชาชนคนไทยมีมากเกินกว่า เสื่อเหลืองและเสื้อแดง
การเผาบ้านเมืองเพื่อให้ได้คนดีมาปกครอง..มันรุนแรงไป
การศึกษา+เรียนรู้ด้วยประสบการณ์+ความอดทน+เสียสละ..ต่างหาก
ที่จะทำให้ประชาชนส่วนใหญ่ดีขึ้น..ไม่ใช่หักด้ามพร้าด้วยเข่า..
ไม่งั้นอีกฝ่ายก็จะบอกว่า..คุณหักได้ผมก็หักได้...ครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:22:52 PM »

อืมม....อันนี้เห็นว่าคุณหอมตอบได้ดีครับ

งั้นผมขออภัย2บรรทัดล่างด้วยละกันครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:24:37 PM »

คุณหอมมะลิอยากบอกว่า

"มันรุนแรงเกินไป ต้องศึกษา มีประสบการณ์ อดทน เสียสละ ให้คนเลวปกครองไปก่อนนานๆ"

ประโยคต่อจากนี้ผิดตรรกะ จึงไม่ขอแสดงความ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:26:48 PM »

Grin คิก คิก คิก คิก

foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:31:36 PM »

เอาสิ่งไหนมาแบ่งแยกว่าฝ่ายไหนเป็นธรรมะ ฝ่ายไหนเป็นอธรรมครับ
ใครเป็นคนตัดสิน เพราะผมว่าฝ่ายไหนก็คิดว่าฝ่ายตัวเองเป็นฝ่ายธรรมะทั้งนั้นครับ
                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                             นั่นซินะแยกยากจะตาย.....จนป่านนี้แล้ว มดยังไม่รู้เลย....ตอนนี้สับสน  สับสนจริง     เออว่าแต่ว่ารู้มั้ยว่า"ธรรมะ"กับ"อธรรม"ต่างกันยังไง
R@miM@n
สมาชิกลำดับที่ 45678
Jr. Member
**

คะแนน 13

1473625-6427531

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:32:40 PM »

เป้าหมายเดียวกัน..การฟื้นตัวของจิตสำนึกของประชาชนชาวไทย
แต่ไม่ใช่ได้มาด้วยการใช้กำลัง+กฏหมู่ ..ความรุนแรง ครับ
ประชาชนคนไทยมีมากเกินกว่า เสื่อเหลืองและเสื้อแดง
การเผาบ้านเมืองเพื่อให้ได้คนดีมาปกครอง..มันรุนแรงไป
การศึกษา+เรียนรู้ด้วยประสบการณ์+ความอดทน+เสียสละ..ต่างหาก
ที่จะทำให้ประชาชนส่วนใหญ่ดีขึ้น..ไม่ใช่หักด้ามพร้าด้วยเข่า..
ไม่งั้นอีกฝ่ายก็จะบอกว่า..คุณหักได้ผมก็หักได้...ครับ
ระบอบประชาธิปไตยของไทย ล้มลุกคลุกคลานมาเป็นระยะเวลา 76 ปี เป็นพัฒนาการที่แม้จะดูช้า แต่ก็นับได้ว่ามาจนถึงปัจจุบันนี้ ได้มีพัฒนาการขึ้นมาแล้วในระดับหนึ่ง

แต่การที่ระบอบทักษิณมีพฤติกรรมเหิมเกริมบังอาจต่อเบื้องสูง จะมามัวรอการเปลี่ยนแปลงในเชิงการศึกษา เรียนรู้ด้วยประสบการณ์ ความอดทน เสียสละ ฯลฯ ไม่ได้ครับ

ไม่รวมถึงการเอาอธิปไตยของประเทศไปเป็นเครื่องแลกเปลี่ยนเพื่อผลประโยชน์ส่วนตนกับต่างชาติ อย่างที่ก็ได้เห็นๆ กันอยู่แล้ว นั่นก็จะมามัวรอไม่ได้ครับ

ปีใหม่นี้ไม่มีอะไรให้
เว้นไว้แต่ดวงใจดวงเดิมนั่น
ที่มอบให้อยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
แม้กาลผันแปรเปลี่ยนไปไม่เปลี่ยนแปร Wink
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:35:43 PM »

หากอธรรมชนะ  บ้านเมืองจะเป็นยังไง  ตกใจ   
ก็ไม่มีอะไรมากครับ แค่อาจจะต้องเปลี่ยธนบัตร อาจเปลี่ยนธงชาติใหม่ อาจจะต้องเปลี่ยนชื่อประเทศ อาจจะต้องเปลี่ยนระบบการปกครอง อาจจะต้องเปลี่ยนคำว่าข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ถึงเวลานั้นก็คงต้องแล้วแต่เหลี่ยมและครอบครัว แต่ผมขอยอมตายก่อนถึงวันนั้นครับ Smiley

+ ผมเข้าไปอีก 1 ครับ  เยี่ยม

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:35:54 PM »

+คุณฟองสบู่ครับ  เยี่ยม

ปกติผมไม่เคยแจกเลยนะเนี่ย  Grin
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:39:12 PM »

เอาสิ่งไหนมาแบ่งแยกว่าฝ่ายไหนเป็นธรรมะ ฝ่ายไหนเป็นอธรรมครับ
ใครเป็นคนตัดสิน เพราะผมว่าฝ่ายไหนก็คิดว่าฝ่ายตัวเองเป็นฝ่ายธรรมะทั้งนั้นครับ
                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                             นั่นซินะแยกยากจะตาย.....จนป่านนี้แล้ว มดยังไม่รู้เลย....ตอนนี้สับสน  สับสนจริง     เออว่าแต่ว่ารู้มั้ยว่า"ธรรมะ"กับ"อธรรม"ต่างกันยังไง

มันเป็นรูปธรรม ตัดสินกันยากครับ แต่ละคนก็คิดต่างกันออกไป
เหมือนกับดุลพินิจของนายทะเบียนเวลาไปขอ ป.3 ไงครับ นายทะเบียนท่านมักไม่ค่อยคิดเหมือนเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2008, 04:44:08 PM โดย deore XT » บันทึกการเข้า
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:41:26 PM »

"การเผาบ้านเมืองเพื่อให้ได้คนดีมาปกครอง..มันรุนแรงไป"

ควรจะไปเลือกตั้งเพื่อให้ได้คนเลว โคตรโกง มาปกครองไปก่อน อย่างนั้นหรือ ?

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์