เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:30:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นับเวลาถอยหลัง ชัยชนะของมหาประชาชน  (อ่าน 8697 ครั้ง)
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 07:41:53 PM »

"การเผาบ้านเมืองเพื่อให้ได้คนดีมาปกครอง..มันรุนแรงไป"

ควรจะไปเลือกตั้งเพื่อให้ได้คนเลว โคตรโกง มาปกครองไปก่อน อย่างนั้นหรือ ?

แล้วทำไมประชาชนทั้งประเทศถึงจะเลือกคนเลวคนโกงมาหละ...ถ้าพวกคุณเป็นคนดีคนฉลาดกันตั้งเยอะแยะ..

เราต้องยอมรับกันอย่างหนึ่งที่เป็นจริงครับ................. ว่า

มีคนขายสิทธิ ขายเสียงจริงๆ .............. และคนซื้อเสียง ก็มีจริงๆ

คุณgms ทราบไหมครับว่า มี

ทราบครับ..เคยเห็นด้วยครับ..แจ้งกกต.ด้วยครับ..

นอกจากนั้นก็ต้องพยายามบอกคนที่รู้จัก..บอกพี่บอกน้อง..คนใกล้ชิด ไม่ให้ซื้อให้ขาย
แล้วคนที่อยูู่ในฐานะที่ดีกว่าในเมืองใหญ่หละ..นอกจากเสวยสุขกับความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้ว
ช่วยอะไรคนชนบทบ้านนอกที่เขาซื้อเขาขายได้บ้าง.. ส่วนใหญ่ก็จะเมินบอกธุระไม่ใช่ ให้เป็นหน้าที่ของคนอื่น
ครั้นพอคนเหล่านั้นเลือกคนที่เขาชอบเข้ามา..ก็ไม่ยอมรับ หาทางขัดขวางล้มล้าง อย่างที่เป็นอยู่
เพราะมัวแต่คิดว่าเสียงไม่มีคุณภาพ..โดยเฉพาะชนชั้นในเมือง..ที่รับไม่ได้กับเสียงที่ไม่มีคุณภาพ
ก็เลยกลายเป็นปรากฏการณ์ ชนบทเลือก..คนเมืองล้ม อย่างที่เป็นอยู่..เมื่อฝ่ายตัวแทนคนชนบทไม่ยอม
คนเมืองไม่ยอม..ก็เลยต้องปะทะ..ครับ ความแตกต่างชนชั้นมันมากไปครับ..

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 07:50:16 PM »

ทราบครับ..เคยเห็นด้วยครับ..แจ้งกกต.ด้วยครับ..

นอกจากนั้นก็ต้องพยายามบอกคนที่รู้จัก..บอกพี่บอกน้อง..คนใกล้ชิด ไม่ให้ซื้อให้ขาย
แล้วคนที่อยูู่ในฐานะที่ดีกว่าในเมืองใหญ่หละ..นอกจากเสวยสุขกับความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้ว ช่วยอะไรคนชนบทบ้านนอกที่เขาซื้อเขาขายได้บ้าง.. ส่วนใหญ่ก็จะเมินบอกธุระไม่ใช่ ให้เป็นหน้าที่ของคนอื่น

ครั้นพอคนเหล่านั้นเลือกคนที่เขาชอบเข้ามา..ก็ไม่ยอมรับ หาทางขัดขวางล้มล้าง อย่างที่เป็นอยู่
เพราะมัวแต่คิดว่าเสียงไม่มีคุณภาพ..โดยเฉพาะชนชั้นในเมือง..ที่รับไม่ได้กับเสียงที่ไม่มีคุณภาพ
ก็เลยกลายเป็นปรากฏการณ์ ชนบทเลือก..คนเมืองล้ม อย่างที่เป็นอยู่..เมื่อฝ่ายตัวแทนคนชนบทไม่ยอม
คนเมืองไม่ยอม..ก็เลยต้องปะทะ..ครับ ความแตกต่างชนชั้นมันมากไปครับ..

เหตุผลคุณgms ดูซื่อและบริสุทธิ์ครับ ................

ซื่อและบริสุทธิ์เกินไป ............... ในการที่คุณมองเพียงแค่นี้ ...........

ขอบคุณครับ เอาไป 1 แต้มครับ เยี่ยม

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 07:52:07 PM »

ผ่านการแตกหัก เมื่อถึงจุดนั้น ผมมีความมั่นใจ แนวทางสมานฉันท์ จะเปิดให้กับทั้งคู่
ที่เคยร่วมละเลง เพื่อจักได้อยู่ต่อไปได้ อย่างสันติ สงบสุข.

เพราะจุดตรงนั้น คู่ขัดแย้งได้พัฒนาขึ้นสู่คุณภาพใหม่แล้วทั้งคู่ เพราะนั่นคือพัฒนาการทางการเมือง   ของสังคมไทย ไม่งั้น มันจะเข่้นกันไม่รู้จบสิ้น.. จักเป็นเช่นปรากฎการณ์ "ฟ้าหลังฝน" .

อาจไม่ได้เลวร้าย อย่างที่บางท่านเกรง..  และอาจไม่ได้ เป็นไปตามคาดหวังของบางท่าน ที่อยากจะให้เป็น.  Cheesy

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 07:57:53 PM »

มองที่ความถูกต้อง อาจจะไม่ถูกใจในหลายเรื่อง

แต่ความจริง ความดี เป็นสิ่งที่ไม่ตายครับ

และขอให้คนชั่วมันชดใช้กรรมที่มันก่อขึ้นทั้งหมด

ในส่วนของกรรมใครทำก็ต้องได้รับกันทุกคนครับ

gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:24:39 PM »

แล้วคนที่อยูู่ในฐานะที่ดีกว่าในเมืองใหญ่หละ..นอกจากเสวยสุขกับความเจริญเติบโตทางเศรษฐกิจแล้ว ช่วยอะไรคนชนบทบ้านนอกที่เขาซื้อเขาขายได้บ้าง.. ส่วนใหญ่ก็จะเมินบอกธุระไม่ใช่ ให้เป็นหน้าที่ของคนอื่น

เหตุผลคุณgms ดูซื่อและบริสุทธิ์ครับ ................

ซื่อและบริสุทธิ์เกินไป ............... ในการที่คุณมองเพียงแค่นี้ ...........

ขอบคุณครับ เอาไป 1 แต้มครับ เยี่ยม

ขอบคุณครับผู้การมะขิ่น..ถือเป็นคะแนนอันเป็นเกียรติอย่างยิ่งสำหรับนาย gsm ที่เพิ่งมีชีวิตได้สามสีเดือนในเว้ปนี้ครับ

ผมพูดจากใจจริง..ผู้การให้เกียรติที่บอกซื่อบริสุทธิ์..ถ้าเป็นสมาชิกท่านอื่นผมคงได้รับเกียรติ..ซื่อบื้อ ไปแล้วครับ ..ผู้การเป็นสุภาพบุรุษครับ

ผมยกตัวอย่าง 30 บาทรักษาทุกโรค..คนยากจนในเขตชนบท..ชอบมาก และนี่คือหนึ่งในนโยบายที่เห็นผลในเชิงปฏิบัติมัดหัวใจคนจนครับ
คนที่หาได้ไม่พอกิน..ขาดโอกาส..มีความหวังแค่หริบหรี่๋..ในการได้อยู่ได้กินครบมือครบวัน..หากต้องเจ็บป่วยไม่มีเงินค่ายาหาหมอ..ต้องกู้ยืม
บางรายยอมเจ็บยอมตายเพราะไม่มีค่าหมอค่ายา..พอมีรัฐบาลประกันการรักษาพื้นฐาน..จ่ายแค่ 30 บาท..นี่คือสิ่งประเสริฐในชีวิตครับ ทำให้
มีกำลังใจในการทำมาหากิน.. ไม่ต้องพะวงเรื่องเจ็บป่วยให้มาก..กำลังใจดีชีวิตก็ดีขึ้นครับ

กองทุนหมู่บ้าน..หารต่อหัวที่ได้กู้แล้วคนละไม่กี่หมื่นบาท เศษเงินคนเมืองครับ..แต่สำหรับคนจนชนบท มันคือการสร้างโอกาสของชีวิต
ในการทำมาหากิน..การให้โอกาสสำหรับคนที่ต้องการมันแล้ว..มันได้ผลครับ..มันฝังอยู่ในใจ..เลือกอีกกี่ที่ก็ได้คะแนนเสียงจากคนเหล่านี้
ปีแรก ๆ ของกองทุนหมู่บ้านทั่วประเทศใช้เงิน 70,000 กว่าล้าน ..เที่ยบกับหนี้เน่าสถาบันการเงินที่ใช้เงินเข้าไปอุ้มให้คนรวยไม่กี่หมื่นคนล้มบนฟูก
หลายแสนล้านบาท เทียบกันไม่ได้เลยครับ ใครจะมองว่าซื้อเสียงด้วยนโยบายประชานิยม ก็ไม่ว่ากัน..มันเป็นนโยบายที่ส่งผลให้คนส่วนใหญ่ได้ประโยชน์
ผมมองว่านี่คือข้อดีของระบอบประชาธิบไตย ครับ

ด้วยสิ่งเหล่านี้ของไทยรักไทย..ทำให้ประชาชนส่วนมาก เลือกคนของพรรคนี้เข้ามาอีก ตอนเลือกตั้ง..ต่อสู้กันหลายพรรค..มีซ์้อสิทธิขายเสียง ก็ต้องช่วยกันสกัด กกต.อำนาจล้นฟ้า..ช่วยกันสอยซิครับ..เลือกบ่อย ๆ ปรับค่าใช้จ่ายคนได้ใบแดง..ขี้คร้านจะขยาด..รัฐธรรมนูญ 50 ส่วนดี ๆ ก็มีให้ใช้ ..แต่ไม่ใช้กัน หันไปใช้วิธีนอกรัฐธรรมนูญครับ..

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:32:53 PM »

ขอบคุณครับ ................

สำหรับที่คุณกล่าวมาทั้งเรื่อง 30 บาทรักษาทุกโรค และ กองทุนหมู่บ้าน ...............รวมทั้งอธิบายแง่มุมมอง ที่คุณเห็น ................

จริงๆทั้งสองเรื่อง มีอะไรที่สลับซับซ้อนลึกกว่าที่คุณกล่าวอีกมากครับ ................ ทั้งในส่วนดี และไม่ดี .................

คุณgms ต้องศึกษาให้มากๆนะครับ ................. มองหลายๆมุมครับ

ผมถึงบอกว่าคุณ ซื่อและบริสุทธิ์ไงครับ .............

ด้วยความเคารพ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:33:03 PM »

ใช้บริการ 30 บาทของรัฐบาล  ชาวบ้านตายมาเยอะแล้วครับ  ได้ยาไม่มีคุณภาพ คุณทราบเรื่องนี้รึเปล่าครับ  ไหว้
เป็นนโยบายประชานิยม   ที่รัฐบาลทักษิณทำแหกตาประชาชน  แลบลิ้น

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:38:39 PM »

นโยบายแย่ๆยังเอามาพูดซ้ำพูดซากกันอยู่ได้ไงเนี่ย....ตัวอย่างเช่น

"30 บาทรักษาทั้งโลก"....."แปลงสินทรัพย์เป็นจุล".....ฯลฯ

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:40:13 PM »

ขอบคุณครับผู้การมะขิ่น..ถือเป็นคะแนนอันเป็นเกียรติอย่างยิ่งสำหรับนาย gsm ที่เพิ่งมีชีวิตได้สามสีเดือนในเว้ปนี้ครับ

ผมพูดจากใจจริง..ผู้การให้เกียรติที่บอกซื่อบริสุทธิ์..ถ้าเป็นสมาชิกท่านอื่นผมคงได้รับเกียรติ..ซื่อบื้อ ไปแล้วครับ ..ผู้การเป็นสุภาพบุรุษครับ

ผมยกตัวอย่าง 30 บาทรักษาทุกโรค
..คนยากจนในเขตชนบท..ชอบมาก และนี่คือหนึ่งในนโยบายที่เห็นผลในเชิงปฏิบัติมัดหัวใจคนจนครับ
คนที่หาได้ไม่พอกิน..ขาดโอกาส..มีความหวังแค่หริบหรี่๋..ในการได้อยู่ได้กินครบมือครบวัน..หากต้องเจ็บป่วยไม่มีเงินค่ายาหาหมอ..ต้องกู้ยืม
บางรายยอมเจ็บยอมตายเพราะไม่มีค่าหมอค่ายา..พอมีรัฐบาลประกันการรักษาพื้นฐาน..จ่ายแค่ 30 บาท..นี่คือสิ่งประเสริฐในชีวิตครับ ทำให้
มีกำลังใจในการทำมาหากิน.. ไม่ต้องพะวงเรื่องเจ็บป่วยให้มาก..กำลังใจดีชีวิตก็ดีขึ้นครับ

กองทุนหมู่บ้าน..หารต่อหัวที่ได้กู้แล้วคนละไม่กี่หมื่นบาท เศษเงินคนเมืองครับ..แต่สำหรับคนจนชนบท มันคือการสร้างโอกาสของชีวิต
ในการทำมาหากิน..การให้โอกาสสำหรับคนที่ต้องการมันแล้ว..มันได้ผลครับ..มันฝังอยู่ในใจ..เลือกอีกกี่ที่ก็ได้คะแนนเสียงจากคนเหล่านี้
ปีแรก ๆ ของกองทุนหมู่บ้านทั่วประเทศใช้เงิน 70,000 กว่าล้าน ..เที่ยบกับหนี้เน่าสถาบันการเงินที่ใช้เงินเข้าไปอุ้มให้คนรวยไม่กี่หมื่นคนล้มบนฟูก
หลายแสนล้านบาท เทียบกันไม่ได้เลยครับ ใครจะมองว่าซื้อเสียงด้วยนโยบายประชานิยม ก็ไม่ว่ากัน..มันเป็นนโยบายที่ส่งผลให้คนส่วนใหญ่ได้ประโยชน์
ผมมองว่านี่คือข้อดีของระบอบประชาธิบไตย ครับ

ด้วยสิ่งเหล่านี้ของไทยรักไทย..ทำให้ประชาชนส่วนมาก เลือกคนของพรรคนี้เข้ามาอีก ตอนเลือกตั้ง..ต่อสู้กันหลายพรรค..มีซ์้อสิทธิขายเสียง ก็ต้องช่วยกันสกัด กกต.อำนาจล้นฟ้า..ช่วยกันสอยซิครับ..เลือกบ่อย ๆ ปรับค่าใช้จ่ายคนได้ใบแดง..ขี้คร้านจะขยาด..รัฐธรรมนูญ 50 ส่วนดี ๆ ก็มีให้ใช้ ..แต่ไม่ใช้กัน หันไปใช้วิธีนอกรัฐธรรมนูญครับ..

คุณ gsm พูด สองเรื่องนี้ได้ดี ในมุมมองความเป็นจริงของรากหญ้า...+1 ครับ

แต่เสียดาย ที่นายเหลี่ยม ทำเพื่อ ประชานิยม... เท่านั้น...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:41:35 PM »

กองทุนหมู่บ้าน....ชาวบ้านได้ใช้เงินเพียงปีแรกปีเดียวครับ

ปีถัดๆไปกลายเป็นภาระ.....แทบทุกรายบ่นว่ารู้งี้ไม่เอาตั้งแต่แรก

ไม่งั้นไม่ต้องมาเป็นหนี้กองทุนอีกห้าหมื่น

mic8
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:43:47 PM »

คนไทยด้วยกันครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 08:58:03 PM »

ขอบคุณครับ ................

สำหรับที่คุณกล่าวมาทั้งเรื่อง 30 บาทรักษาทุกโรค และ กองทุนหมู่บ้าน ...............รวมทั้งอธิบายแง่มุมมอง ที่คุณเห็น ................

จริงๆทั้งสองเรื่อง มีอะไรที่สลับซับซ้อนลึกกว่าที่คุณกล่าวอีกมากครับ ................ ทั้งในส่วนดี และไม่ดี .................

คุณgms ต้องศึกษาให้มากๆนะครับ ................. มองหลายๆมุมครับ

ผมถึงบอกว่าคุณ ซื่อและบริสุทธิ์ไงครับ .............

ด้วยความเคารพ
ขอบคุณครับ..จะศึกษาต่อครับ..

SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:19:04 PM »

สำหรับกองทุนหมู่บ้าน....คนที่ได้รับผลประโยชน์มากที่สุด คือ อบต.และญาติๆของเขา ส่วนชาวบ้าน ได้คนละ 2-3 หมื่น ไม่รู้จะไปทำอะไร...สุดท้ายก็เอาไปซื้อมือถือ-มอ-ไซด์ สุดท้ายก็เป็นหนี้สุญฯ ไม่มี-ไม่หนี-ไม่จ่าย....
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:23:57 PM »

นโยบายแย่ๆยังเอามาพูดซ้ำพูดซากกันอยู่ได้ไงเนี่ย....ตัวอย่างเช่น

"30 บาทรักษาทั้งโลก"....."แปลงสินทรัพย์เป็นจุล".....ฯลฯ

มีอะไรใหม่ ๆ กว่า ดีกว่า มาพูดไหมครับ..หรือจะเป็น 70/30
เอาแบบที่ให้ชาวบ้านได้ประโยชน์เห็นเป็นรูปธรรมหน่อยนะครับ
หรือยัึดทำเนียบ ยึดสนามบิน และจะยึดที่ไหนต่อครับ

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:27:06 PM »

Grin...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8
  พิมพ์