เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:30:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นับเวลาถอยหลัง ชัยชนะของมหาประชาชน  (อ่าน 8695 ครั้ง)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:35:18 PM »

กองทุนหมู่บ้าน....ชาวบ้านได้ใช้เงินเพียงปีแรกปีเดียวครับ

ปีถัดๆไปกลายเป็นภาระ.....แทบทุกรายบ่นว่ารู้งี้ไม่เอาตั้งแต่แรก

ไม่งั้นไม่ต้องมาเป็นหนี้กองทุนอีกห้าหมื่น

ตกใจไม่เหมือนแถวบ้านผมครับ...ไม่ต้องคืน ครบกำหนด ก้อทำสัญญาใหม่ แถมมีเสียงบอก ถ้าทักษิณกลับมา เงินล้านมีตลอด

คิก คิกห้ามถามว่าที่ไหน ...อยู่แถวบ้านคนถามแหละ

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:40:57 PM »

ตกใจไม่เหมือนแถวบ้านผมครับ...ไม่ต้องคืน ครบกำหนด ก้อทำสัญญาใหม่ แถมมีเสียงบอก ถ้าทักษิณกลับมา เงินล้านมีตลอด

คิก คิกห้ามถามว่าที่ไหน ...อยู่แถวบ้านคนถามแหละ

ดอกเบี้ยไม่ต้องจ่ายหรือครับ.....การกู้ยืมย่อมต้องมีดอกเบี้ยสิครับ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:47:32 PM »

ดอกเบี้ยไม่ต้องจ่ายหรือครับ.....การกู้ยืมย่อมต้องมีดอกเบี้ยสิครับ

คิก คิก

เรื่องดอกเบี้ย...ไม่มั่นใจครับ...กลับไปเที่ยวปีใหม่ จะถาม และมาเล่าให้ฟังครับ

R@miM@n
สมาชิกลำดับที่ 45678
Jr. Member
**

คะแนน 13

1473625-6427531

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:50:02 PM »

ขออนุญาตนำข้อความที่โพสท์ไปแล้วมาโพสท์ซ้ำที่นี้

...เงินกองทุนหมู่บ้าน จะว่าเป็นเงินใช้ฟรีก็ไม่เชิงครับ บางคนกู้ไปทำประโยชน์ แต่บางคนก็กู้ไปใช้เปล่าประโยชน์ อาศัยว่าเมื่อจะครบกำหนดชำระหนี้กองทุน ก็ไปกู้เงินนอกระบบมาชำระ เพื่อให้ไม่เสียเครดิตโดยรวมของหมู่บ้าน และเพื่อให้ได้รับจัดสรรงบกองทุนเพิ่มขึ้นในปีต่อไป เมื่อกู้เงินรอบใหม่ได้แล้ว ก็นำไปชำระคืนแก่เงินกู้นอกระบบ ส่วนที่เหลือก็นำไปใช้ทำประโยชน์บ้าง ใช้เปล่าประโยชน์บ้างเช่นเดิม...

นี่เป็นข้อเท็จจริงที่พบในหมู่บ้านที่จังหวัดเชียงใหม่ครับ

ปีใหม่นี้ไม่มีอะไรให้
เว้นไว้แต่ดวงใจดวงเดิมนั่น
ที่มอบให้อยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน
แม้กาลผันแปรเปลี่ยนไปไม่เปลี่ยนแปร Wink
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 10:09:26 PM »

--------------------------------------------------------------------------------

วิเคราะห์ ได้น่าอ่าน.. ครับ   Smiley

พธม.-พปช.แพ้น็อค

การเมือง...ยามนี้ ไม่ว่าใครต่อใครฟันธงล่วงหน้าไม่ได้เลยว่า มันจะออกหัวหรือก้อย

ชะตากรรมของบ้านเมืองที่มวลชนเสื้อแดงและพลพรรคสีเหลือง ระดมกำลังกันออกมาตรึงพื้นที่ไว้แบบไม่ยอมให้กันและกันนั้น

มันส่อแววการปะทะของทั้งสองฝ่ายเป็นแน่แท้

เพราะทั้งสองฝ่ายเมินเสียงเรียกร้องทั้งในและต่างประเทศที่รุมสับทั้งสองขั้วให้ยุติความขัดแย้ง....

เกมที่พันธมิตรฯยึดสามสถานที่สำคัญและแผนดาวกระจายเพื่อกดดันตามข้อเสนอบีบรัฐบาลน้องเขย โดยมิคำนึงถึงแบบแผนและสามัญสำนึก รวมทั้งอาการกร่างแบบไม่เลือกหน้า อีกทั้งการไม่เคารพกฎหมายบ้านเมือง

ใช่ว่าจะได้รับเสียงสรรเสริญ....

ผลกรรมของประเทศที่แกนนำพันธมิตรฯและผู้ร่วมสนับสนุน กระทำไว้ให้ลูกหลานรับไปนั้น

ถามคำเดียวว่า ใครจะแอ่นอกรับผิดชอบด้วยวิธีการใด

ความเสียหายของ"สยามประเทศ " ในช่วงนี้ ไม่ว่าจะชดใช้ด้วยชีวิตหรือเงินตรามากมายเพียงใด มันก็ใช่ว่าจะทดแทนกันได้ เพราะความแตกแยกในสังคมไทยมันถึงจุดสุดยอดที่มิรู้ว่าจะใช้สิ่งใดเป็นกาวใจเชื่อมความสามัคคีของคนในชาติให้กลับคืนมาได้

ส่วนครม.ชุดนี้ ที่ยามนี้เปรียบได้ดั่ง"เป็ดง่อย "นั้น มนต์ขลังและบารมีของ ” สมชาย วงศ์สวัสดิ์ ” ในการบริหารบ้านเมืองนั้น คล้ายว่าจะสิ้นความศักดิ์สิทธิ์แล้ว

การทำงานของรัฐบาลชุดนี้ใช่ว่า ผู้ใต้บังคับบัญชา รวมทั้งสังคมจะยอมรับเท่าที่ควร

และบุคคลเหล่านี้ยังยื่นเงื่อนไขที่เจ้าตัวมิอาจปฏิเสธได้แถมไปอีกดอก

เมื่อบวกกับชะตากรรมของพรรคพลังประชาชนที่ใกล้จะหมดลมหายใจในอีกไม่กี่อึดใจข้างหน้าในคดียุบพรรคแล้วนั้น... มันทำให้"อายุขัย"ของรัฐบาลผสมชุดนี้ใกล้ที่จะ"เอวัง "แล้ว

หลายคนสงสัยว่า บ้านเมืองจะเดินหน้าอย่างไรต่อไป

หมากการเมืองบนกระดานที่พอจะอ่านได้ในช่วงนี้นั้น หากพรรคพลังประชาชนต้องสิ้นสภาพความเป็นพรรคการเมือง สิ่งที่สังคมรู้แล้วคือไพร่พลต้องไปรวมตัวกันที่พรรคเพื่อไทย

และงานนี้มิต้องสงสัยว่า "ทักษิณ ชินวัตร " และทีมงานจะต้องเคลื่อนกองกำลังมาบัญชาการเกมรบในภูมิภาคนี้แบบเกาะติดและสั่งการให้สมชายและลิ่วล้อเดินเกมตามใบสั่ง

คีย์แมนการเมืองยามนี้ ทักษิณคือคนที่กุมชะตากรรม ขณะที่พันธมิตรฯและแนวร่วมนั้นคือฝ่ายที่ต้องสู้แบบมือเปล่าและต้นทุนต่ำ

แต้มต่อที่เคยมีแต่กลับตกเป็นรองแบบพลิกกลับในช่วงสั้นๆแบบนี้

มองได้ว่า"ทักษิณ "คือคนชนะในชอตนี้และน่าจะวางเกมการเมืองในช่วงหน้าว่าจะเลือกแผนใดในการขยับหมาก

และสิ่งแรกที่"นายใหญ่ "ต้องกระทำหลังจากตั้งลูกน้องเป็นทายาทการเมืองรุ่นที่สี่

นั่นคือ การเช็คบิล พันธมิตรฯ และกลุ่มสนับสนุนทั้งที่มองเห็นและมองไม่เห็นให้สัมฤทธิ์ผลก่อน

เพราะกลุ่มนี้ คือ "ขวากหนาม" สำคัญที่สกัดเส้นทางของทักษิณมาตลอด

มวลชนเสื้อแดง "ตัวเบี้ย"  ที่"อดีตฮีโร่หน้าเหลี่ยม " ใช้เป็นอาวุธชีวภาพในการรุกไล่แบบโต้กลับฉับพลัน

จากนั้นกระบวนการประชาธิปไตยรวมทั้งอำนาจฝ่ายยุติธรรมที่ "ทักษิณ" โจมตีมาหลายครั้งหลายหนนั้น จะเป็นสิ่งที่ต้องแก้ไขให้ตัวเองได้รับอานิสงส์

"พรรคเพื่อไทย "น่าจะรับใบสั่งนี้ไปแก้ไขเพื่อ "ปลดล็อค" ให้นายใหญ่ กลับมามีอำนาจเต็ม

ฉะนั้นการเดินหน้าแก้ไขรัฐธรรมนูญของ "ว่าที่รัฐบาลใหม่ " ต้องรับไม้จากนายสมัคร สุนทรเวชและนายสมชาย ที่วางไว้ไปจัดการให้สำเร็จ

แต่ตอนนี้ยังมิรู้ว่า ลิ่วล้อ "เฮียเหลี่ยม "จะใช้ไม้แข็งหรือไม้อ่อนในการดำเนินการ

เพราะ"เกมหนัก"และ"เกมเบา"ทางการเมืองในประเด็นรัฐธรรมนูญ และ"คดีความ"ของ"นายใหญ่"ที่พรรคพลังประชาชน เคยขยับแบบชักเข้าชักออกจนดูเหมือนว่าไร้ความจริงใจในช่วงที่ผ่านมานั้น "ทักษิณ"และทีมงาน น่าจะประเมินผลดีผลเสียได้บ้างแล้วว่า ต่อไปนี้ควรใช้วิธีใด

ส่วนพันธมิตรฯนั้น"เฮียเหลี่ยม"น่าจะอ่านไต๋ ออกว่าจะแสดงอารยะขัดขืนแบบนี้ได้ไม่นานเพราะสังคมไม่เอาด้วย

แต่ใช่ว่า.. ทักษิณจะกลับมากุมสภาพได้เต็มถังเช่นเดิม เพราะข้ออ้างแบบน้ำขุ่นๆที่"เจ้าตัว" แสดงออกในช่วงที่ผ่านมานั้น สังคมโลกและสังคมไทยรู้ไส้รู้พุงนายใหญ่หมดแล้ว

และเมื่อถึงตอนนี้เหลือแต่เพียงว่า ทักษิณจะสร้างภาพลักษณ์ใหม่อย่างไรเท่านั้นเอง

http://www.oknation.net/blog/darknews/2008/12/01/entry-1

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 10:25:57 PM »

บทวิเคราะัห์ ที่คุณ JongRakN  นำมา เพียงรับฟังไว้เป็นข้อมูลไว้
ช่วยเพิ่มมุมมอง . แต่มันขัดเหตุผล และบางส่วนก็มีเหตุผล มีเจตนาแอบแฝง ระบายสีเกิน

ยังไม่คม และไม่ลึกครับ และเจตนาละเลยพื้นฐานของศักยภาพกลุ่มพลังทางมวลชน
เมื่อมองผิด ก็ย่อมวิเคราะห์. ออกมาหยาบไปหน่อย  .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2008, 10:28:42 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:18:31 PM »

ขออนุญาตนำข้อความที่โพสท์ไปแล้วมาโพสท์ซ้ำที่นี้

...เงินกองทุนหมู่บ้าน จะว่าเป็นเงินใช้ฟรีก็ไม่เชิงครับ บางคนกู้ไปทำประโยชน์ แต่บางคนก็กู้ไปใช้เปล่าประโยชน์ อาศัยว่าเมื่อจะครบกำหนดชำระหนี้กองทุน ก็ไปกู้เงินนอกระบบมาชำระ เพื่อให้ไม่เสียเครดิตโดยรวมของหมู่บ้าน และเพื่อให้ได้รับจัดสรรงบกองทุนเพิ่มขึ้นในปีต่อไป เมื่อกู้เงินรอบใหม่ได้แล้ว ก็นำไปชำระคืนแก่เงินกู้นอกระบบ ส่วนที่เหลือก็นำไปใช้ทำประโยชน์บ้าง ใช้เปล่าประโยชน์บ้างเช่นเดิม...

นี่เป็นข้อเท็จจริงที่พบในหมู่บ้านที่จังหวัดเชียงใหม่ครับ
[/quote]  จริงครับ     ผมขออนุญาตเล่าแค่บางส่วนที่ผมเห็นนะครับ ไม่ได้ว่าทั้งหมดต้องเป็นอย่างนี้    ประมาณ 4 ปีมาแล้วครับ ตอนนั้นผมเดินทางไปบ้านแม่ยายที่ จ.อ่างทอง  ประมาณว่าเพื่อแนะนำตัวกับว่าที่แม่ยายครับ ( ว่าข้าพเจ้านี้แหละ ว่าที่ลูกเขย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย)    ระหว่างพูดคุยกันก็ได้ยินเสียงเพือนบ้านรั้วติดกันกำลังร้องรำทำเพลงกันอย่างสนุก ประมาณ 5 - 6 คน     สอบถามว่าที่แม่ยายทราบว่า   เขาได้เงินกู้กองทุนหมู่บ้านมา ก็เลยเลี้ยงพรรคพวกฉลองกัน   ก็รับทราบแค่นั้นครับไม่ได้สนใจอะไร  บ่ายวันถัดมาเห็น ขับมอเตอร์ไซค์ ป้ายแดง  ข้างหลังสะพายเครื่องพ่นยาข้าว  เข้ามาที่บ้านแม่ยายพร้อมเบียร์ 1ลัง  บอกฉลองรถกับเครื่องพ่นยาใหม่  สอบถามทรายว่าเครื่องพ่นยาซื้อสด  เงินเหลือจึงนำไปผ่อนรถ  ( ผมก็พลอยได้ร่วมแสดงความยินดีกับเขาด้วยจนหมดลังครับ  Grin Grin )     หลังจากนั้น ประมาณ 3  ปีผ่านไป  ( ไวเหมือนโกหก  Grin Grin ) กลับไปบ้านแม่ยาย ทราบจากแม่ยายว่า พี่ข้างบ้านเอาที่ดินไปจำนองแล้ว  ( ประมาณ 3 งาน )  พร้อมกับเล่าให้ฟังว่า   ได้เครื่องพ่นยามาก็นำไปรับจ้างหาเงินอยู่ แต่ใช้เงินมือเติบขึ้น เก็บเงินไม่ได้  พอครบกำหนดที่จะส่งเงินกู้ก็ไม่มีเงิน    มีผู้แนะนำว่า  ให้กู้เงินดอกเพื่อไปอุดเงินกองทุนก่อนจะได้มีเครดิส เสร็จแล้วกู้กองทุนใหม่แล้วเอาเงินกองทุนนั้นแหละไปจ่ายเงินดอก ทำอย่างนี้มาตลอด  ที่นี้หนี้ก็เลยเพิ่มทุกปี    บัจจุบันนี้ ที่แปลงนั้นขายโดยสมบูรณ์แล้วครับ    เศร้า เศร้า
   ต้องขออภัยล่วงหน้านะครับสำหรับผู้ที่จะค้าน  ไหว้ ไหว้   ผมไม่ได้ว่าคนที่กู้เงินกองทุนหมู่บ้านมาเป็นอย่างนี้ทุกรายนะครับ  คนที่นำไปใช้อย่างมีประโยชน์ก็มีครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2008, 06:47:56 AM โดย SEEZ » บันทึกการเข้า
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:33:04 PM »

พรุ่งนี้แล้ว ที่ศาลรัฐธรรมนูญ จะได้ให้มีการแถลงปิดคดี คดียุบพรรค ฯ ( และไม่แน่อาจเลยไปถึงการมีคำวินิจฉัยเลยได้ หรือไม่ก็หลังจากนั้น เพียงไม่กี่วัน )

ในกรณีของพรรคพลังประชาชน ที่นายยงยุทธ ติยะไปรัช เลขาธิการพรรค  ถูกศาลฏีกาแผนกคดีเลือกตั้ง
มีคำสั่งให้ใบแดงฟังว่าทุตจริตการเลือกตั้ง  คดีถึงที่สุดไปแล้ว

และในคดีดังกล่าว ศาลฎีกาแผนกคดีเลือกตั้ง ได้มีการไต่สวนพยานหลักฐานของทั้ง ๒ ฝ่ายเอาไว้แล้ว
จนหมดสิ้น แล้วจึงได้มีคำวินิจฉัยออกมา  .. ว่านายยงยุทธ เลขาธิการพรรค พลังประชาชน  ซื้อเสียงจริง

จนนำมาสู่.. ให้มีการฟ้องร้อง ศาลรัฐธรรมนูญ ให้มีการวินิจฉัย  ยุบพรรคตามไปด้วย เพราะ นายยงยุทธ เป็นถึงเลขาธิการของพรรค
เป็นไปตาม รัฐธรรมนูญ ปี ๕๐ ที่ให้อำนาจไปถึงพรรคได้  เยี่ยม

ดังนั้น ในวันพรุ่งนี้ที่ ๒ ธค.๕๑ ศาลรัฐธรรมนูญ ก็คงอาศัยระเบียบข้อบังคับ ของศาลรัฐธรรมนูญ ที่กำหนดไว้ในข้อ ที่ ๔๖ และ ๔๘
สามารถที่จะงดสืบพยานหรือการไต่สวนเสียได้  หากเห็นว่ามีการสืบหรือไต่สวนเอาไว้แล้ว ในคดีก่อนของศาลฎีกาแผนกคดีเลือกตั้ง
เพราะถ้าสืบพยาน/ไต่สวนกันอีก ก็อาจจะซ้ำซ้อนกัน  เพราะข้อเท็จจริง เรื่องราวเดียวกัน

เช่นนี้  ต้องทำความเข้าใจให้ดีๆนะครับ  ว่าศาลรัฐธรรมนูญท่านมีอำนาจ  งดไต่สวนในคดีนี้ และอาศัยจากพยานหลักฐาน
ที่ไต่สวนไว้ในคดีก่อนของศาลฏีกาแผนกคดีเลือกตั้ง  ประกอบพยานหลักฐานที่อ้างส่งกันทั้งคดีนี้และคดีก่อน
มาวินิจฉัยชี้ขาดได้   การกระทำดังกล่าว ไม่ใช่การ รีบด่วนไปโดยไม่มีการไต่สวนแต่อย่างใด
และเป้นไปตามหลักกฎหมายที่ให้อำนาจไว้ทุกประการ

การที่นายวีระ และพรรคพวก บอกว่า เป็นการรัฐประหารซ่อนรูป ...หรือศาล...อะไรนั้น  บอกตรงๆ  ว่าเป้นการพูดไปเรื่อยๆ  ตามใจปากจริงๆครับ  บู่ อ๋อย กิ๊วก๊าว แบร่ ยี๊ แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2008, 11:47:53 PM โดย เก้ายอด. » บันทึกการเข้า

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:17:02 AM »

ผมไม่เคยชื่นชมแกนนำ พธม และ นปก และวิธีการที่พวกเขากระทำอยู่ในเวลานี้ ไม่เคยนิยมหรือชื่นชมพรรคพวกหรือลิ่วล้อของนายหน้าเหลี่ยมคนได บ้านเมืองวุ่นวายทุกวันนี้เพราะการเมืองไทยสกปรกเกินไป คนมีความรู้ความสามารถและมีฐานะดีขายจิตวิญญาณให้กับผู้นำเลว ไม่รู้จักคำว่าพอ บ้านเมืองจึงเป็นอย่างนี้ นักการเมืองที่ทำเพื่อชาติหรือประชาชนอย่างแท้จริงนั้นหาได้ยากมาก ส่วนคำว่าคนรากหญ้าก็ดูเหมือนจะตีราคาศักดิ์ศรีของความเป็นมนุษย์ต่ำเกินไป ...
ประชาธิปไตยอาจเป็นระบอบการปกครองที่เลวที่สุดแต่ก็ไม่มีระบอบการปกครองไดที่ดีกว่านี้

ผมอาจจะวิเคราะห์แบบซื่อๆเช่นเดียวกันนะครับ Smiley (ไม่ได้เหน็บแนมหรือเอาสีข้างถู) แน่นอนว่าเหตุการณ์นี้ ธุรกิจผมกำลังเสียหายหนัก เกิดผลกระทบกับความเป็นอยู่พอสมควร ..
ตามหัวข้อ กท.  ชัยชนะของมหาประชาชน ผมไม่รู้ว่า จขกท สื่อความหมายถึงมหาประชาชนข้างไหน เพราะมีจำนวนมากด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย อยากให้เป็นชัยชนะของคนไทยทั้งมวลหรือเป็นชัยชนะของประเทศไทยมากกว่า เพราะประเทศอื่น (โดยเฉพาะ ประเทศหอกข้างแคร่) กำลังหัวเราะเยาะเย้ยประเทศไทยอยู่ นักโทษหนี่อาญาแผ่นดินที่มีผลประโยชน์มหาศาลกับประเทศนี้ หรือที่ได้พำนักพักอาศัยกบดานหนี่อาญาในประเทศหอกข้างแคร่อาจร่วมด้วยช่วยหัวเราะเยาะประเทศไทยด้วยก็ได้

ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2008, 12:44:20 AM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 03:37:18 AM »

จริงครับ     ผมขออนุญาตเล่าแค่บางส่วนที่ผมเห็นนะครับ ไม่ได้ว่าทั้งหมดต้องเป็นอย่างนี้    ประมาณ 4 ปีมาแล้วครับ ตอนนั้นผมเดินทางไปบ้านแม่ยายที่ จ.อ่างทอง  ประมาณว่าเพื่อแนะนำตัวกับว่าที่แม่ยายครับ ( ว่าข้าพเจ้านี้แหละ ว่าที่ลูกเขย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย)    ระหว่างพูดคุยกันก็ได้ยินเสียงเพือนบ้านรั้วติดกันกำลังร้องรำทำเพลงกันอย่างสนุก ประมาณ 5 - 6 คน     สอบถามว่าที่แม่ยายทราบว่า   เขาได้เงินกู้กองทุนหมู่บ้านมา ก็เลยเลี้ยงพรรคพวกฉลองกัน   ก็รับทราบแค่นั้นครับไม่ได้สนใจอะไร  บ่ายวันถัดมาเห็น ขับมอเตอร์ไซย์ ป้ายแดง  ข้างหลังสะพายเครื่องพ่นยาข้าว  เข้ามาที่บ้านแม่ยายพร้อมเบียร์ 1ลัง  บอกฉลองรถกับเครื่องพ่นยาใหม่  สอบถามทรายว่าเครื่องพ่นยาซื้อสด  เงินเหลือจึงนำไปผ่อนรถ  ( ผมก็พลอยได้ร่วมแสดงความยินดีกับเขาด้วยจนหมดลังครับ  Grin Grin )     หลังจากนั้น ประมาณ 3  ปีผ่านไป  ( ไวเหมือนโกหก  Grin Grin ) กลับไปบ้านแม่ยาย ทราบจากแม่ยายว่า พี่ข้างบ้านเอาที่ดินไปจำนองแล้ว  ( ประมาณ 3 งาน )  พร้อมกับเล่าให้ฟังว่า   ได้เครื่องพ่นยามาก็นำไปรับจ้างหาเงินอยู่ แต่ใช้เงินมือเติบขึ้น เก็บเงินไม่ได้  พอครบกำหนดที่จะส่งเงินกู้ก็ไม่มีเงิน    มีผู้แนะนำว่า  ให้กู้เงินดอกเพื่อไปอุดเงินกองทุนก่อนจะได้มีเครดิส เสร็จแล้วกู้กองทุนใหม่แล้วเอาเงินกองทุนนั้นแหละไปจ่ายเงินดอก ทำอย่างนี้มาตลอด  ที่นี้หนี้ก็เลยเพิ่มทุกปี    บัจจุบันนี้ ที่แปลงนั้นขายโดยสมบูรณ์แล้วครับ    เศร้า เศร้า
   ต้องขออภัยล่วงหน้านะครับสำหรับผู้ที่จะค้าน  ไหว้ ไหว้   ผมไม่ได้ว่าคนที่กู้เงินกองทุนหมู่บ้านมาเป็นอย่างนี้ทุกรายนะครับ  คนที่นำไปใช้อย่างมีประโยชน์ก็มีครับ...

Undecided เพิ่มเติมอีกครับ ผมได้อ่านรายงานกว่าสิบฉบับเมื่อครั้งที่ให้นักศึกษาจบใหม่ที่ยังไม่มีงานมาสมัครเป็นผู้ตรวจสอบการใช้เงินของกองทุนหมู่บ้านตอนที่กองทุนออกมาใหม่ ๆ ผลสรุปว่า Undecided
 Undecided รายงานในจำนวนกว่าสิบฉบับ (ซึ่งหมายถึงกว่าสิบชุมชน/หมู่บ้าน) ประมาณ 70% นำเงินไปใช้ฟุ่มเฟือยทั้งหมด เช่น โทรศัพท์มือถือ (อันดับ 1) ดาวน์หรือซื้อรถมอเตอร์ไซค์ (อันดับ 2) และส่วนหนึ่งก็เอาไปใช้หนี้นอกระบบ ซึ่งไม่เกิดการเพิ่มรายได้แต่อย่างใด 20% ใช้เงินไปใช้ประโยชน์ก่อให้เกิดรายได้แค่บางส่วน มีเพียง 10% เท่านั้นที่นำเงินไปใช้ก่อให้เกิดรายได้อย่างเหมาะสม Undecided
 Undecided จากโครงการนี้ ก่อนเริ่มโครงการไม่ได้ศึกษาถึงอุปนิสัยการใช้เงินโดยเฉลี่ยของประชาชน (หรืออาจจะศึกษา แต่นำผลศึกษามาใช้เพื่อออกเป็นนโยบายประชานิยม) ไม่ได้ให้ความรู้แก่ประชาชนถึงการบริหารจัดการเงินอย่างมีระบบเพื่อให้นำเงินไปใช้เพื่อก่อรายได้อย่างเหมาะสม ขาดการควบคุมการใช้เงินให้เป็นไปตามจุดประสงค์อย่างมีประสิทธิภาพ (คนตรวจสอบก็นักศึกษาจบใหม่พวกนั้นไง แต่เด็กที่ไหนจะกล้าแย้ง) รายงานการใช้เงินดังกล่าวเมื่อส่งไปให้ส่วนกลาง (รัฐ) ก็ไม่มีการดำเนินการใดที่จะทำให้เงินที่ออกจากโครงการนี้มีประโยชน์ต่อผู้กู้และกองทุนในส่วนรวมไปแต่อย่างใด เงินยังถูกปล่อยปะละเลยให้ถูกใช้ไปตามมีตามเกิดของผู้กู้โดยไม่ถูกแก้ไขปรับปรุง ขาดการสนใจจากภาครัฐ (เอาเงินมาให้อย่างเดียว) Undecided
 Undecided ข้อมูลนี้ไม่ได้นั่งเทียนหรือยกเมฆมานะครับ นำมาจากรายงานทั้งหมดที่ผมได้อ่านแล้วข้างต้น สรุปแล้ว โครงการกองทุนหมู่บ้านนี้ "ล้มเหลว" ครับ Undecided

ผมยกตัวอย่าง 30 บาทรักษาทุกโรค..คนยากจนในเขตชนบท..ชอบมาก และนี่คือหนึ่งในนโยบายที่เห็นผลในเชิงปฏิบัติมัดหัวใจคนจนครับ
คนที่หาได้ไม่พอกิน..ขาดโอกาส..มีความหวังแค่หริบหรี่๋..ในการได้อยู่ได้กินครบมือครบวัน..หากต้องเจ็บป่วยไม่มีเงินค่ายาหาหมอ..ต้องกู้ยืม
บางรายยอมเจ็บยอมตายเพราะไม่มีค่าหมอค่ายา..พอมีรัฐบาลประกันการรักษาพื้นฐาน..จ่ายแค่ 30 บาท..นี่คือสิ่งประเสริฐในชีวิตครับ ทำให้
มีกำลังใจในการทำมาหากิน.. ไม่ต้องพะวงเรื่องเจ็บป่วยให้มาก..กำลังใจดีชีวิตก็ดีขึ้นครับ

กองทุนหมู่บ้าน..หารต่อหัวที่ได้กู้แล้วคนละไม่กี่หมื่นบาท เศษเงินคนเมืองครับ..แต่สำหรับคนจนชนบท มันคือการสร้างโอกาสของชีวิต
ในการทำมาหากิน..การให้โอกาสสำหรับคนที่ต้องการมันแล้ว..มันได้ผลครับ..มันฝังอยู่ในใจ..เลือกอีกกี่ที่ก็ได้คะแนนเสียงจากคนเหล่านี้
ปีแรก ๆ ของกองทุนหมู่บ้านทั่วประเทศใช้เงิน 70,000 กว่าล้าน ..เที่ยบกับหนี้เน่าสถาบันการเงินที่ใช้เงินเข้าไปอุ้มให้คนรวยไม่กี่หมื่นคนล้มบนฟูก
หลายแสนล้านบาท เทียบกันไม่ได้เลยครับ ใครจะมองว่าซื้อเสียงด้วยนโยบายประชานิยม ก็ไม่ว่ากัน..มันเป็นนโยบายที่ส่งผลให้คนส่วนใหญ่ได้ประโยชน์
ผมมองว่านี่คือข้อดีของระบอบประชาธิบไตย ครับ

ด้วยสิ่งเหล่านี้ของไทยรักไทย..ทำให้ประชาชนส่วนมาก เลือกคนของพรรคนี้เข้ามาอีก ตอนเลือกตั้ง..ต่อสู้กันหลายพรรค..มีซ์้อสิทธิขายเสียง ก็ต้องช่วยกันสกัด กกต.อำนาจล้นฟ้า..ช่วยกันสอยซิครับ..เลือกบ่อย ๆ ปรับค่าใช้จ่ายคนได้ใบแดง..ขี้คร้านจะขยาด..รัฐธรรมนูญ 50 ส่วนดี ๆ ก็มีให้ใช้ ..แต่ไม่ใช้กัน หันไปใช้วิธีนอกรัฐธรรมนูญครับ..

Undecided โครงการ 30 บาทรักษาทุกโรค ดูเผิน ๆ เป็นโครงการที่ดีครับ แต่คุณ gms ได้ไปสัมผัสจริง ๆ ไหมครับ ว่าการรักษาพยาบาลนั้นเป็นอย่างไร มีกี่คนที่บอกรักษาตามโครงการนี้แล้วหาย แล้วทำไมสถานพยาบาลเอกชนจึงมีประชาชนเข้าไปใช้บริการอยู่เป็นจำนวนมาก ทำไมประชาชนไม่ไปใช้บริการตามโครงการในเมื่อมีโครงการนี้อยู่แล้ว ซึ่งจะเป็นการประหยัดเงินค่ารักษากับตนเอง ข้อสงสัยนี้ผมได้คำตอบจากหลาย ๆ คนที่เคยไปรับการรักษาตามโครงการ 30 บาท แต่ภายหลังก็ไม่ใช้บริการ หันมาใช้บริการรักษาแบบปกติหรือเปลี่ยนไปใช้สถานบริการเอกชน ซึ่งทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า การรักษาตามโครงการ 30 บาทฯ นั้นไม่ทำให้เขาหายจากอาการป่วยได้เลย ทำให้ "ต้องเสียเงินซ้ำซ้อน" ในการรักษา ครั้งแรก ไม่หาย ต้องมีครั้งที่สอง หรือสาม หรือสี่ สุดท้ายก็ไม่ไปใช้บริการ 30 บาทฯ อีก ทำให้ประชาชนเหล่านั้นเสียเงินมากขึ้นไปอีก Undecided
 Undecided ในส่วนของโรงพยาบาล เมื่อรัฐจำกัดต้องเก็บค่ารักษาพยาบาลไว้เพียง 30 บาท จึงทำให้โรงพยาบาลรายได้ลดลง จึงต้องลดการใช้จ่าย โดยการใช้ยาที่ราคาไม่สูง ซึ่งมีคุณภาพต่ำกว่าปกติ การรักษาจึงไม่มีประสิทธิภาพ ประชาชนก็หนีไปใช้บริการโรงพยาบาลเอกชน คราวนี้โรงพยาบาลก็ยิ่งขาดรายได้เพิ่มขึ้นไปอีก ผอ.โรงพยาลของรัฐหลายคนพูดถึงเรื่องนี้ ต่างก็มีอาการท้อใจ Undecided

Undecided เรื่องกองทุนหมู่บ้านบอกไปแล้วด้านบนครับ Undecided

Undecided เฉพาะตรงส่วนสีแดง อคติมากนะครับ ที่ว่า กกต.อำนาจล้นฟ้า และในความเป็นจริง ทำไม กกต. จึงจับการซื้อเสียงได้น้อย คุณ gms คิดบ้างหรือเปล่าครับ ก็เพราะ "คนทำผิดก็ต้องปกปิดความผิดอย่างเต็มที่" คิดว่าง่ายหรือครับ ที่จะหาหลักฐานการซื้อเสียง กกต. มีคนทำงานเพียงหยิบมือ พวกนักเลือกตั้งรู้จุดอ่อนตรงนี้ดี หลักฐานที่เอาผิดได้จากการซื้อเสียงนั้น ทั้งหมดไม่ใช่หลักฐานที่ กกต. จับได้เอง แต่เป็นข้อมูลและหลักฐานจากคู่แข่งทางการเมืองกับผู้ที่ถูกลงโทษทั้งนั้นครับ อีกอย่าง พวกนักเลือกตั้งได้วางรากฐานเรื่องการซื้อเสียงไว้หมดแล้ว โดยดึงกลุ่มแกนนำชุมชน ตำรวจบางส่วนและข้าราชการบางส่วนรวมทั้ง กกต. ท้องที่บางส่วน ที่เห็นแก่ทรัพย์สินเงินทอง และหวังอาศัยเป็นแนวทางความก้าวหน้าผ่านนักเลือกตั้งเหล่านั้น เป็นเครื่องมือในการปกปิดความผิดในการซื้อเสียงไว้มากมาย ซึ่งคุณก็บอกเอง ว่าคุณรู้ว่ามีการซื้อเสียง และเคยแจ้ง กกต. ด้วย แต่! ผลเป็นไงบ้างครับ การซื้อเสียงที่คุณพบนั้น เป็นหลักฐานพอเอาผิดคนซื้อเสียงคนนั้นได้หรือไม่ ไม่เห็นบอกเลย หรือคุณยอมรับ ว่าการซื้อเสียงนั้นถูกต้องในระบอบประชาธิปไตย อย่างที่คุณบอก ว่ารัฐธรรมนูญ 50 มีส่วนดีก็มีให้ใช้ หลายมาตราก็ช่วยให้ป้องกันและกำจัดพวกนักเลือกตั้งที่ซื้อเสียงเข้ามากอบโกยผลประโยชน์ แต่เป็นยังไงครับ พยายามแก้ไขกัน เพื่อให้โกงเลือกตั้งไง้ง่ายขึ้น หรือแก้ให้ไม่ต้องมีความผิดหากถูกจับได้ว่าโกงเลือกตั้ง แก้ให้ยกเลิกความผิดที่ถูกตัดสินไปแล้ว รวมทั้งย้อนไปถึง กกต. ชุด 3 หนา 5 ห่วงนั้นอีก ศาลติดสินไปแล้วว่ามีความผิดในการเอื้อประโยชน์ให้ ทรท. การพยายามเหล่านี้คุณว่าเพื่อประโยชน์ของใคร ทำแล้วหรือแก้แล้วประชาชนได้ประโยชน์ หรือนักการเมืองขี้โกงได้ประโยชน์ แล้วนักการเมืองที่ลงทุนในการซื้อเสียงเพื่อเข้าไปในสภาเหล่านั้น คุณเชื่อหรือครับว่าเขาเข้าไปเพื่อประชาชนจริง ๆ ไม่ได้ไปกอบโกยเพื่อกำไรจากการทุจริต ถ้านักการเมืองทุจริตแล้วประเทศจะไม่เสียหายหรือ Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2008, 06:10:13 AM โดย NaiMai » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 08:58:29 AM »

บทวิเคราะัห์ ที่คุณ JongRakN  นำมา เพียงรับฟังไว้เป็นข้อมูลไว้
ช่วยเพิ่มมุมมอง . แต่มันขัดเหตุผล และบางส่วนก็มีเหตุผล มีเจตนาแอบแฝง ระบายสีเกิน

ยังไม่คม และไม่ลึกครับ และเจตนาละเลยพื้นฐานของศักยภาพกลุ่มพลังทางมวลชน
เมื่อมองผิด ก็ย่อมวิเคราะห์. ออกมาหยาบไปหน่อย  .

ขอบคุณครับ..  ไหว้

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:06:51 AM »

“นปช.” สุดเหิม ขนพลพรรคเสื้อแดงกว่า 200 คน บุก “ศาลรัฐธรรมนูญ” หวังกดดันไม่ให้มีการพิจารณาคดียุบ “พรรคพลังประชาชน-ชาติไทย-มัชฌิมาธิปไตย” ขณะที่ เจ้าหน้าที่ ตร.-ทหาร สนธิกำลังกว่า 150 นาย เข้ารักษาความสงบโดยรอบศาล รธน. โดยเร่งด่วนแล้ว

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9510000142214

marcross
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

ไม่คิดจะยอมแพ้ เราก็ไม่แพ้

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:11:52 AM »

“นปช.” สุดเหิม ขนพลพรรคเสื้อแดงกว่า 200 คน บุก “ศาลรัฐธรรมนูญ” หวังกดดันไม่ให้มีการพิจารณาคดียุบ “พรรคพลังประชาชน-ชาติไทย-มัชฌิมาธิปไตย” ขณะที่ เจ้าหน้าที่ ตร.-ทหาร สนธิกำลังกว่า 150 นาย เข้ารักษาความสงบโดยรอบศาล รธน. โดยเร่งด่วนแล้ว

http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9510000142214

ตอนนี้ศาลท่าน ย้ายที่แถลง  ใหม่แล้วครับ  ไปอยู่ที่  ศาลปกครอง  แจ้งวัฒนะ   พวก นปก.  ก็จะยกขบวนตามไป 

ที่พึ่งสุดท้าย ของประชาชน คือศาล    ....  ติดตามกันต่อครับ   
7 x 7 # รักในหลวง #
I will never walk Alone
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 52

นิ่งดั่งภูผา ไปมาไร้ร่องรอย รุกถอยประดุจลม

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:24:01 AM »

ตอนนี้ศาลท่าน ย้ายที่แถลง  ใหม่แล้วครับ  ไปอยู่ที่  ศาลปกครอง  แจ้งวัฒนะ   พวก นปก.  ก็จะยกขบวนตามไป 

ที่พึ่งสุดท้าย ของประชาชน คือศาล    ....  ติดตามกันต่อครับ  

แจ้งวัฒนะ ใกล้ดอนเมือง น่ากลัวจะเกิดการปะทะกันครับ  ตกใจ ตกใจ

ความรู้...คู่คุณธรรม
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:24:44 AM »

Undecided เพิ่มเติมอีกครับ ผมได้อ่านรายงานกว่าสิบฉบับเมื่อครั้งที่ให้นักศึกษาจบใหม่ที่ยังไม่มีงานมาสมัครเป็นผู้ตรวจสอบการใช้เงินของกองทุนหมู่บ้านตอนที่กองทุนออกมาใหม่ ๆ ผลสรุปว่า Undecided
 Undecided รายงานในจำนวนกว่าสิบฉบับ (ซึ่งหมายถึงกว่าสิบชุมชน/หมู่บ้าน) ประมาณ 70% นำเงินไปใช้ฟุ่มเฟือยทั้งหมด เช่น โทรศัพท์มือถือ (อันดับ 1) ดาวน์หรือซื้อรถมอเตอร์ไซค์ (อันดับ 2) และส่วนหนึ่งก็เอาไปใช้หนี้นอกระบบ ซึ่งไม่เกิดการเพิ่มรายได้แต่อย่างใด 20% ใช้เงินไปใช้ประโยชน์ก่อให้เกิดรายได้แค่บางส่วน มีเพียง 10% เท่านั้นที่นำเงินไปใช้ก่อให้เกิดรายได้อย่างเหมาะสม Undecided
 Undecided จากโครงการนี้ ก่อนเริ่มโครงการไม่ได้ศึกษาถึงอุปนิสัยการใช้เงินโดยเฉลี่ยของประชาชน (หรืออาจจะศึกษา แต่นำผลศึกษามาใช้เพื่อออกเป็นนโยบายประชานิยม) ไม่ได้ให้ความรู้แก่ประชาชนถึงการบริหารจัดการเงินอย่างมีระบบเพื่อให้นำเงินไปใช้เพื่อก่อรายได้อย่างเหมาะสม ขาดการควบคุมการใช้เงินให้เป็นไปตามจุดประสงค์อย่างมีประสิทธิภาพ (คนตรวจสอบก็นักศึกษาจบใหม่พวกนั้นไง แต่เด็กที่ไหนจะกล้าแย้ง) รายงานการใช้เงินดังกล่าวเมื่อส่งไปให้ส่วนกลาง (รัฐ) ก็ไม่มีการดำเนินการใดที่จะทำให้เงินที่ออกจากโครงการนี้มีประโยชน์ต่อผู้กู้และกองทุนในส่วนรวมไปแต่อย่างใด เงินยังถูกปล่อยปะละเลยให้ถูกใช้ไปตามมีตามเกิดของผู้กู้โดยไม่ถูกแก้ไขปรับปรุง ขาดการสนใจจากภาครัฐ (เอาเงินมาให้อย่างเดียว) Undecided
 Undecided ข้อมูลนี้ไม่ได้นั่งเทียนหรือยกเมฆมานะครับ นำมาจากรายงานทั้งหมดที่ผมได้อ่านแล้วข้างต้น สรุปแล้ว โครงการกองทุนหมู่บ้านนี้ "ล้มเหลว" ครับ Undecided

Undecided โครงการ 30 บาทรักษาทุกโรค ดูเผิน ๆ เป็นโครงการที่ดีครับ แต่คุณ gms ได้ไปสัมผัสจริง ๆ ไหมครับ ว่าการรักษาพยาบาลนั้นเป็นอย่างไร มีกี่คนที่บอกรักษาตามโครงการนี้แล้วหาย แล้วทำไมสถานพยาบาลเอกชนจึงมีประชาชนเข้าไปใช้บริการอยู่เป็นจำนวนมาก ทำไมประชาชนไม่ไปใช้บริการตามโครงการในเมื่อมีโครงการนี้อยู่แล้ว ซึ่งจะเป็นการประหยัดเงินค่ารักษากับตนเอง ข้อสงสัยนี้ผมได้คำตอบจากหลาย ๆ คนที่เคยไปรับการรักษาตามโครงการ 30 บาท แต่ภายหลังก็ไม่ใช้บริการ หันมาใช้บริการรักษาแบบปกติหรือเปลี่ยนไปใช้สถานบริการเอกชน ซึ่งทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า การรักษาตามโครงการ 30 บาทฯ นั้นไม่ทำให้เขาหายจากอาการป่วยได้เลย ทำให้ "ต้องเสียเงินซ้ำซ้อน" ในการรักษา ครั้งแรก ไม่หาย ต้องมีครั้งที่สอง หรือสาม หรือสี่ สุดท้ายก็ไม่ไปใช้บริการ 30 บาทฯ อีก ทำให้ประชาชนเหล่านั้นเสียเงินมากขึ้นไปอีก Undecided
 Undecided ในส่วนของโรงพยาบาล เมื่อรัฐจำกัดต้องเก็บค่ารักษาพยาบาลไว้เพียง 30 บาท จึงทำให้โรงพยาบาลรายได้ลดลง จึงต้องลดการใช้จ่าย โดยการใช้ยาที่ราคาไม่สูง ซึ่งมีคุณภาพต่ำกว่าปกติ การรักษาจึงไม่มีประสิทธิภาพ ประชาชนก็หนีไปใช้บริการโรงพยาบาลเอกชน คราวนี้โรงพยาบาลก็ยิ่งขาดรายได้เพิ่มขึ้นไปอีก ผอ.โรงพยาลของรัฐหลายคนพูดถึงเรื่องนี้ ต่างก็มีอาการท้อใจ Undecided

Undecided เรื่องกองทุนหมู่บ้านบอกไปแล้วด้านบนครับ Undecided

Undecided เฉพาะตรงส่วนสีแดง อคติมากนะครับ ที่ว่า กกต.อำนาจล้นฟ้า และในความเป็นจริง ทำไม กกต. จึงจับการซื้อเสียงได้น้อย คุณ gms คิดบ้างหรือเปล่าครับ ก็เพราะ "คนทำผิดก็ต้องปกปิดความผิดอย่างเต็มที่" คิดว่าง่ายหรือครับ ที่จะหาหลักฐานการซื้อเสียง กกต. มีคนทำงานเพียงหยิบมือ พวกนักเลือกตั้งรู้จุดอ่อนตรงนี้ดี หลักฐานที่เอาผิดได้จากการซื้อเสียงนั้น ทั้งหมดไม่ใช่หลักฐานที่ กกต. จับได้เอง แต่เป็นข้อมูลและหลักฐานจากคู่แข่งทางการเมืองกับผู้ที่ถูกลงโทษทั้งนั้นครับ อีกอย่าง พวกนักเลือกตั้งได้วางรากฐานเรื่องการซื้อเสียงไว้หมดแล้ว โดยดึงกลุ่มแกนนำชุมชน ตำรวจบางส่วนและข้าราชการบางส่วนรวมทั้ง กกต. ท้องที่บางส่วน ที่เห็นแก่ทรัพย์สินเงินทอง และหวังอาศัยเป็นแนวทางความก้าวหน้าผ่านนักเลือกตั้งเหล่านั้น เป็นเครื่องมือในการปกปิดความผิดในการซื้อเสียงไว้มากมาย ซึ่งคุณก็บอกเอง ว่าคุณรู้ว่ามีการซื้อเสียง และเคยแจ้ง กกต. ด้วย แต่! ผลเป็นไงบ้างครับ การซื้อเสียงที่คุณพบนั้น เป็นหลักฐานพอเอาผิดคนซื้อเสียงคนนั้นได้หรือไม่ ไม่เห็นบอกเลย หรือคุณยอมรับ ว่าการซื้อเสียงนั้นถูกต้องในระบอบประชาธิปไตย อย่างที่คุณบอก ว่ารัฐธรรมนูญ 50 มีส่วนดีก็มีให้ใช้ หลายมาตราก็ช่วยให้ป้องกันและกำจัดพวกนักเลือกตั้งที่ซื้อเสียงเข้ามากอบโกยผลประโยชน์ แต่เป็นยังไงครับ พยายามแก้ไขกัน เพื่อให้โกงเลือกตั้งไง้ง่ายขึ้น หรือแก้ให้ไม่ต้องมีความผิดหากถูกจับได้ว่าโกงเลือกตั้ง แก้ให้ยกเลิกความผิดที่ถูกตัดสินไปแล้ว รวมทั้งย้อนไปถึง กกต. ชุด 3 หนา 5 ห่วงนั้นอีก ศาลติดสินไปแล้วว่ามีความผิดในการเอื้อประโยชน์ให้ ทรท. การพยายามเหล่านี้คุณว่าเพื่อประโยชน์ของใคร ทำแล้วหรือแก้แล้วประชาชนได้ประโยชน์ หรือนักการเมืองขี้โกงได้ประโยชน์ แล้วนักการเมืองที่ลงทุนในการซื้อเสียงเพื่อเข้าไปในสภาเหล่านั้น คุณเชื่อหรือครับว่าเขาเข้าไปเพื่อประชาชนจริง ๆ ไม่ได้ไปกอบโกยเพื่อกำไรจากการทุจริต ถ้านักการเมืองทุจริตแล้วประเทศจะไม่เสียหายหรือ Undecided

เรื่องกองทุนหมู่บ้านนี่แหละครับตัวดี....ดูผิวๆในหลักการดี.....แต่ที่คุณนายใหม่บอกไว้...โทรศัพท์มือถือผมไม่สงสัยเลยว่าของบริษัทอะไร....ส่วนมอเตอร์ไซค์นั้น...

บริษัทที่ให้สินเชื่อปล่อยกู้ซื้อมอเตอร์ไซค์บริษัทหนึ่งที่มาแรงในช่วงหลังๆคืออิออนครับ.....แล้วทราบมั๊ยครับใครเป็นผู้ถือหุ้นบริษัทนี้บ้าง... ยิ้มีเลศนัย

โครงการ30บาทดีมากครับ....โดยหลักการ...อันนี้ผมยกย่อง....แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าคนที่เริ่มจะกลายเป็นเทวดาไปได้....

สิ่งที่รัฐมีหน้าที่จัดหาให้กับประชาชน...และถือเป็นหน้าที่ที่สําคัญของรัฐ...คือการเข้ามาดูแลเรื่องสุขภาพ การศึกษา และที่อยู่อาศัยครับ.....ผมถือเป็นหน้าที่....

ถ้ารัฐทําไม่ได้....ก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะให้เป็นตัวแทนอีกต่อไป.....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์