เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:21:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 9 mm.& .38 ยิงติดต่อกันได้เท่าไรครับ  (อ่าน 2804 ครั้ง)
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 03:12:55 PM »

...อยากทราบว่าในการยิงซ้อมกับปืนขนาด 9 และ .38  ถ้าแบบไม่เป็นการใช้งานมันหนักเกินไป
ไม่ควรเกินจำนวนเท่าไรครับ  แบบแมกต่อแมก / โม่ต่อโม่เลย ขอถามแบบมิได้ระบุยี่ห้อน๊ะครับ
เอาแบบเฉลี่ย
 ***ต้องกราบขออภัยล่วงหน้าน๊ะครับหากบอร์ดนี้เคยมีการให้ข้อมูลไว้แล้ว ผมหาไม่เจอครับ เลยรบกวนเปลืองเนื้อที่สักกระทู้***

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 03:15:59 PM »

จำได้ว่าเคยมีพี่ท่านหนึ่งยิง 1000 นัด ด้วย CZ สามกระบอกติดต่อกันนะครับ (9มม.)

คงจะช่วยกันยิงครับแต่ว่าจะเฉลี่ยที่กระบอกละกี่นัดไม่ทราบครับ

ไหว้

The best way to predict the future is to invent it.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 03:24:29 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยู่ในทีมทดสอบ สไตเออร์  M9  ยิงติดต่อกัน 1500 นัด ...........โดยไม่มีการติดขัดใดๆ และปืนก้ไม่มีอาการชำรุด ...................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 03:29:36 PM »

อยากจะยิงเท่าไหร่ ก็ยิงได้สบายครับ

แต่คูณ ค่ากระสุน ด้วยนะครับ  ว่ากี่บาท

แม๊กสำรอง ควรจะไม่ต่ำกว่า สาม - ห้า  จะยิงได้สบายขึ้น

แต่คนช่วยใส่ นี่สิครับ   เซ็ง.......

ผมยังดี ที่ ขนาด .๒๒ มันมีที่ดันสปริง  กรอกง่ายหน่อย

ไม่ต้องกดทีละนัด  ผมยังนึกถึง แหนบกระสุน ของปืน เมาเซอร์

กดพรวด ๆ สบายใจ  หรือ อย่างของ เอ็ม ๑๖   

ตั้งแหนบ แล้ว กดปรื้ด   ๆ 

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

หากฉันเกิดเป็นเม็ดทราย...จะถมกายเป็นทางเพื่อมวลชน

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 03:41:39 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบทุกท่าน ทำให้สบายใจขึ้นเยอะครับ
พอดีเป็นมือใหม่ครับ ที่ตั้งใจไว้น่ะ น้อยกว่านี้หลายขุมครับ
กลัวมันจะยิงแล้วมีอาการขัด

อยู่เพื่อตัวเองอยู่ได้แค่หมดลม  อยู่เพื่อสังคมอยู่ได้ชั่วนิรันดร์
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:01:50 PM »

ของเพื่อนยิงติดต่อกันรวดเดียว  700 นัดไม่มีอาการขัดลำสักนัดแต่หลายคนช่วยยิงช่วยกันโหลดลูกใส่แม็กนะครับ....
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:48:26 PM »

ของผมยิงไปไม่เกิน 200 นัด ก็มีอาการขัดลำที่กระเป๋าสตางค์แล้วครับ คิก คิก

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:53:44 PM »

9 มม เคยมีรายงานยิงติดต่อกัน สามพันกว่านัด ปืนสกปรกยิงไม่ได้ พอเอามาทำความสะอาดก็ยิงต่อไปได้อีก ครับ ปืนผมยิงไม่ถึงกล่องก็ติดแล้วครับ ติดปัญหาไม่มีน้ำมันกลับบ้าน

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Soraphong-รักในหลวง
คุณภาพเยาวชน คือเครื่องยืนยัน ศักยภาพของประเทศ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

อย่าเนรคุณแผ่นดิน

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 04:59:07 PM »

.38 Spl. ลูกตัวตัด บุลเล่ต์ฯ

1 กล่อง โม่ฝืดแล้วคับ... ยี๊

กูมีกูหมดอันใดกูหาใหม่กูได้  กูจนกูแก้กูเอง  กูจักก่อเกียรติกูให้กึกก้องเกรียงไกรก่อนตาย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:33:40 PM »

ผมว่ายิงได้เท่าที่กระเป๋าเราอำนวยครับ... ขืนยิงเท่าที่ใจต้องการ... มีหวังได้กินผัดเผ็ดปลอกกระสุน... Grin Grin Grin
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 09:40:38 PM »

เฉพาะที่ซ้อมแต่ละครั้งนะครับ ส่วนมากจะอยู่ที่ 200 นัด ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:04:06 PM »

9 ม.ม. ตอบกันไปเยอะแล้วนะครับ...

ผมตอบสำหรับ .38 ก็แล้วกัน...

ผมเคยยิงมากที่สุดรวดเดียวโดยไม่ทำความสะอาดราวๆ 300 นัดครับ...

ยิงได้แต่โม่หมุนฝืดแล้ว ตอนนั้นใช้ลูก .38 WC ของไทยอาร์ม...

คราบเขม่าและคราบตะกั่วเพียบครับ...

ปืนไม่เสียหายอะไรเลยครับ...Cheesy
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:10:04 PM »

ถามแบบนี้จะไปรบที่ไหนเหรอครับ?

ปรกติเค้าใช้ป้องกันตัวกัน...กรณีทั่วไป

ยังไงก็ไม่เกินแมกเกินโม่...
guitar2
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 08:54:10 AM »

...หุ หุ มิได้ไปรบล่ะครับแต่ว่าวิตกไปก่อน กลัวจะขัดข้องหรือเสียหายน่ะครับ
ยังมีความรู้น้อยมากครับ .38 เคยยิงเต็มที่ 42 นัดก็ไม่กล้ายิงต่อน่ะครับ
...พอดีจะได้ความอนุเคราะห์ 9 mm จากเพื่อน นาวิกโยธินไทย ยังดูแลรัษาไม่เป็นเลยหาข้อมูลก่อน
   ...ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ขอบคุณ อวป.

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 08:57:49 AM »

.38 ของผมยิงลูกซ้อมได้ 3-4 โม่เองครับ  โม่ไม่หมุนแล้ว   เศษตะกั่วเข้ามาติดตรงหน้ารังเพลิงมากจนเหนี่ยวไกไม่ได้   ส่วนลูกจริงยิงได้ 2 กล่องสบายๆครับ...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์