เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 07:25:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ขอข้อมูล...ปืนยี่ห้อnorinco..ครับผม..!  (อ่าน 4897 ครั้ง)
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:01:36 PM »

1-NORINCO PISTOL NZ85B,9x19mm
2-NORINCO PISTOL M213, 9x19mm
3-NORINCO PISTOL M77B,9x19mm
4-NORINCO PISTOL NP20,9x19mm

ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับปืนยี่ห้อนี้เลยครับ..

เท่าที่หาข้อมูลมาได้..ขนาด9มม. ยี่ห้อนี้ มีแค่สี่รุ่นนี้..ถูกต้องไหมครับ..
แล้วไม่ทราบว่า..ปืนขนาด9มม.  ยี่ห้อนี้เริ่มผลิตตั้งแต่ปีไหน..
และปัจจุบัน..ยังผลิตหรือไม่..
มีข้อดีหรือข้อเสียอย่างไรครับ..
พอดีมีคนเพิ่งมาเสนอขาย..ในราคา29k
รู้เบื้องต้นแค่..ชื่อยี่ห้อและขนาดครับ..
พรุ่งนี้..ผมว่าจะขอดูของอยู่..แต่ไม่รู้รายละเอียดของปืนรุ่นนี้เลยครับ..?

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:40:18 PM »

ขยายความเพิ่มนิดนึงครับ..

สี่รุ่นที่เห็นผมเข้าไปที่เว็ปของบริษัทปืนยี่ห้อนี้ครับ..

จึงทำให้ได้..ชื่อรุ่น..ที่เป็นศัพท์เหมือนผู้รู้..(ก็อปมาทั้งดุ้นเลยครับ)

ส่วนรายละเอียด..เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด..

พยายามแปลแล้วครับ..
ยอมรับว่า..เกินความสามารถผมจริงๆ..

(สาเหตุที่ต้องอธิบายเพิ่ม...เพื่อกันเพื่อนๆบางท่าน..จะตั้งเป็นข้อสงสัย..มาถึงที่มาของชื่อรุ่นครับ)

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:53:25 PM »

ปืนยี่ห้อ นอรินโก มีข้อเสีย มากกว่าข้อ ดี ครับ แนะนำอย่าไปเล่นดีกว่า ไม่เเหมาะเป็นปืนป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
ในปืนยี่ห้อ นอรินโก ที่เข้าตาสำหรับผมแล้ว ก็มี รุ่น 1911 รุ่นนี้รุ่นเดียวครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:02:02 AM »

ผมดูจากกระทู้เก่าๆ ของคุณ todsagun แล้วเรื่องเงินคงไม่ใช้ปัญหา
และผมก็อยากแนะนำให้คุณ todsagun เล่นปืนตลาดบนไปเลยดีกว่า
อย่างเช่น เบเร็ตต้า เอชเค ซิกซาวเออร์ คิมเบอร์ เอสทีไอ เบเออร์ ฯ ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:03:26 AM »

ขอบคุณครับ..

ไม่รู้ว่า..มีเพื่อนๆท่านใด..มีความเห็นเพิ่มมั๊ยครับ..?

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:14:20 AM »

คือ..ด้วยความที่ว่า..
เราซื้อปืนในกระบอกแรกของชีวิต...มาในราคาแพงมากน่ะครับ..

จากเมื่อก่อน..ที่ไม่เคยสนใจเรื่องพวกนี้เลย..

พอเข้ามาคลุกคลี..หาความรู้ด้านนี้..
ยิ่งนานวัน..ยิ่งสนุก..

ได้เจอเพื่อนๆ..มากมายในที่นี้..
แล้วได้เจอผู้รู้..ที่นิสัยดีมาก..จากชีวิตจริง..ที่ได้ไปซ้อมยิงปืนที่สนามศรีโสธรทุกวัน..

แล้วก่อนหน้านี้..ด้วยความที่เราโดนทำร้ายมา..
เลยทำให้..เราบอกเพื่อนๆ..ที่รู้จัก..ให้ช่วยกันหาปืนให้เรา..
แล้วเพื่อนๆของผม..ก็ช่วยกันหา..มาให้ผมเลือก..

จึงเป็นเหตุ..ให้ช่วงนี้..
ผมจะมีคำถามเกี่ยวกับ..เรื่องพวกนี้มากเป็นพิเศษ..

แล้วที่นี้..พอมาเจอปืนที่ราคาต่ำๆ..หรือรุ่นที่เป็นรุ่นยอดนิยม..
ผมก็เลยสนใจ..

แต่ไม่รู้ถึงข้อมูลเจาะลึกในรายละเอียด..ของปืนนั้นๆเลย..
จึงเป็นเหตุให้..ผมต้องรบกวนผู้รู้..ให้ช่วยไขข้อกระจ่างให้ที..น่ะครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2008, 12:19:02 AM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:27:08 AM »

เดี๋ยวคนใช้ นอริงโก้ จะเสียใจ

จริงๆ ปืนทุกยี่ห้อมันก็มีข้อดีของตัวเอง ข้อเสียก็ว่ากันตามเนื้อผ้า

ส่วนในความคิดของผมนั้น  ถ้าจะต้องมีปืนกระบอกเดียวในชีวิต ที่หาได้ตอนนี้  และไหนๆก็ขอ ป.3 มาได้แล้ว  ก็ซื้อยี่ห้อที่เป็นที่รู้จักไปเลย  ผมจึงเลือก บาเร็ตต้า  กระบอกที่สองก็ซื้อ  สมิธฯ  ทั้งที่แพงกว่านอริงโก้เกือบ 2 เท่า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:54:21 AM »

งั้น..ผมขอบาย..
ที่จะไปดูปืน..ในวันพรุ่งนี้..ดีกว่า..
ขอบคุณเพื่อนๆครับ..

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 05:47:42 AM »

นอริงโกมีหลายร้อยแบบ  และมีโรงงานผลิตพันกว่าโรงงาน
มีตั้งแต่ปืนใหญ่ 130 มม.ลงมาจนถึงปืนพก 5.8 มม.  รวมทั้งแกสน้ำตาที่ยิงเมื่อวันที่ 7 ต.ค.ด้วย
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 07:04:29 AM »

ถ้าอย่างไรรบกวนดูตามลิงค์นี้ครับ http://www.marstar.ca/gf-norinco/index-hg.shtm

passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 07:37:49 AM »

นอริงโกมีหลายร้อยแบบ  และมีโรงงานผลิตพันกว่าโรงงาน
มีตั้งแต่ปืนใหญ่ 130 มม.ลงมาจนถึงปืนพก 5.8 มม.  รวมทั้งแกสน้ำตาที่ยิงเมื่อวันที่ 7 ต.ค.ด้วย  ไหว้
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 08:49:06 AM »

ลิงค์นี้ละเอียดกว่าครับ..จากบริษัทโดยตรง..
http://www.norincoequipment.com.cn/

เผื่อท่านอื่นอยาก..หาความรู้เพื่อเติมด้วยครับ..

@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:38:29 AM »

มีตั้งแต่ปืนใหญ่ 130 มม.ลงมาจนถึงปืนพก 5.8 มม.  รวมทั้งแกสน้ำตาที่ยิงเมื่อวันที่ 7 ต.ค.ด้วย
  ไหว้

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 11:57:15 AM »

หากเจอ np  ๒๒ (ตัวเต็ม) , np ๓๔ (ตัวคอมแพค) หรือตัว ๑๙๑๑อย่างที่ คุณ c.tong ว่าไว้
ถ้าท่านจำกัดงบไว้ ต่ำ  ฟังให้ดีนะครับ
ไม่ใช่งบมีจำกัด  จำกัดงบครับ
        ก็เอาเถอะครับ  บ่อยครั้ง
ที่คนพูดไม่ได้ใช้ (ไม่ใช่ทุกคนนะครับ)
เขาว่ามา.......
ได้ยินเขาว่า........
        แต่หากเป็น ๒๑๓ บี  ผมไม่เถียงครับ
ผมมี เอ็น พี ๒๒ อยู่ด้วย ๑ กระบอก  ซื้อเพราะอยากจะซื้อ
ปรากฏว่า กลายเป็นตัวที่ผมใช้บ่อย(ลุย ๆ แบบไม่ต้องเสียดาย)
ตั้งแต่ใช้มา  ยังไม่เคยแจมแม้แต่นัดเดียว  ความแม่นยำในระดับปืนต่อสู้
ใช้ได้เลย  ระบบปฏิบัติการ-ชิ้นส่วน  ก็อปมาจาก ซิก ๒๒๖ ทั้งดุ้น
สิ่งที่แตกต่างชนิดหน้ามือเป็นหลังมือ ก็คือเรื่อง ความละเอียด  ประณีต  ในการผลิต
ความคงทน  ยังบอกไม่ได้  แต่กระบอกนี้  ก็ยิงมาพอสมควร  ยังไม่มีชิ้นส่วนใดชำรุดเสียหาย
อ้อ...อีกอย่าง  ทีมนักกีฬายิงปืน ท.บ. ลาว  ก็ใช้อยู่  คงจะงบประมาณมีจำกัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2008, 01:14:09 PM โดย คมขวาน » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 12:33:25 PM »

หากเจอ np  ๒๒ (ตัวเต็ม) , np ๓๔ (ตัวคอมแพค) หรือตัว ๑๙๑๑อย่างที่ คุณ c.tong ว่าไว้
ถ้าท่านจำกัดงบไว้ ต่ำ  ฟังให้ดีนะครับ
ไม่ใช่งบมีจำกัด  จำกัดงบครับ
        ก็เอาเถอะครับ  บ่อยครั้ง
ที่คนพูดไม่ได้ใช้ (ไม่ใช่ทุกคนนะครับ)
เขาว่ามา.......
ได้ยินเขาว่า........
        แต่หากเป็น ๒๑๓ บี  ผมไม่เถียงครับ
ผมมี เอ็น พี ๒๒ อยู่ด้วย ๑ กระบอก  ซื้อเพราะอยากจะซื้อ
ปรากฏว่า กลายเป็นตัวที่ผมใช้บ่อย(ลุย ๆ แบบไม่ต้องเสียดาย)
ตั้งแต่ใช้มา  ยังไม่เคยแจมแม้แต่นัดเดียว  ความแม่นยำในระดับปืนต่อสู้
ใช้ได้เลย  ระบบปฏิบัติการ-ชิ้นส่วน  ก็อปมาจาก ซิก ๒๒๖ ทั้งดุ้น
สิ่งที่แตกต่างชนิดหน้ามือเป็นหลังมือ ก็คือเรื่อง ความละเอียด  ประณีต  ในการผลิต
ความคงทน  ยังบอกไม่ได้  แต่กระบอกนี้  ก็ยิงมาพอสมควร  ยังไม่มีชิ้นส่วนใดชำรุดเสียหาย
อ้อ...อีกอย่าง  ทีมนักกีฬายิงปืน ท.บ. ก็ใช้อยู่  คงจะงบประมาณมีจำกัด

NP 22 ยิงไปกี่พันนัดแล้วครับ.. Grin

ผมเห็นพี่ขนลูกปืนจากหลังวังไปทีละเป็นเข่งๆ... Grin

The best way to predict the future is to invent it.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์