เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 03:30:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พธม.โดยมติของ ๕ แกนนำ ให้สลายการชุมนุม  (อ่าน 12759 ครั้ง)
กระบี่เดียวดาย+รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #90 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 10:28:50 AM »

เยี่ยม เยี่ยมยอดมาก ก้าวลงอย่างสง่าผ่าเผย...
ผมว่าไม่ครับ...ได้บันไดศาลรัฐธรรมนูญ ..บวกกับเสบียงหร่อยหรอ..ก็ได้ทางลง
คุณเคยรู้จักใครในพธม. แบบเป็นๆมั้ยครับ  บอกให้เอาบุญนะถ้ามีเหตุให้ต้องชุมนุมต่อ อีกปีก็ไม่มีปัญหา พธม. กระเป๋าลึกกว่าที่คุณเข้าใจเยอะ เราเข้าใจว่าอะไรต้องทำ ในเวลาไหน ครับ  เราอาจจะไม่เดินตรงกลางและออกจะหมิ่นเหม่ในแง่กฏหมายหลายครั้ง  แต่เราไม่หน้าหรือสีข้างหนาเหมือนหลายๆพวกและสีครับ  เราเสี่ยงสู้เพราะนั่นคือวิถีที่พึงกระทำเพื่อสู้กับพวกชั่วๆเหล่านั้น  เราเสียทั้งแรงกาย ใจ ทรัพย์สินและความเสี่ยงในสังคมจอมปลอมเหล่านี้ เพื่อสถาบันสูงสุดที่เราเคารพของเรา  คุณสู้เพื่ออะไรครับ ทักกี้และเงินที่มันให้คุณหรือครับ
เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
เตรียมใช้หนี้ ประเทศชาติ แล้วกัน

กู้ไปหลายที่ นิ ประเทศ เสียหาย ไป...ประเมินค่ามิได้
ทุกวันนี่คุณและลูกหลานคุณก็ใช้หนี้ 840000 ล้าน ที่แม้วเอาไปถลุงอยู่แล้ว 
คุณเปิดไฟทุกทีก็จ่ายค่า FT ซึ่งวึ่งไปถึง ปตท. และ 49% เป็นของโคตรมันอยู่แล้ว ยังไม่เข้าใจอีกเหรอครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #91 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 10:38:59 AM »

ขอคาราวะต่อบรรดาพี่น้อง พธม. ทุก ๆ ท่าน โดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านที่ไปตากแดดตากลมร่วมประท้วง ท่านทำไปด้วยจิตใจอันสูงส่ง เต็มไปด้วยจิตใจอันกล้าหาญ และความเสียสละ เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์  ทุก ๆ ท่านคือแบบอย่างแบบอย่างที่คนรุ่นหลังจะกล่าวถึง และสามารถเล่าความทรงจำอันนี้ให้แก่ลูกหลาน ได้ชื่นชม   เยี่ยม
ขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้เสียชีวิตจากเหตุการในการชุมนุม และที่ได้รับบาดเจ็บ  ดังคำกล่าวที่ว่า จเช ธนํ องฺควรสฺส เหตุ องฺคํ จเช ชีวิตํ รกฺขมาโน  พึงสละทรัพย์ เพื่อรักษาอวัยวะ พึงสละอวัยวะเพื่อรักษาชีวิต (พึงสละชีวิต เพื่อรักษาธรรม) และ นรชาติ ติวางวาย มลายสิ้น ทั้งอิน-ทรีย์ สถิตทั่ว แต่ชั่ว ดี ประดับไว้ ใน โล กา นร ชาติ ติวางวาย มลายสิ้น ทั้งอิน-ทรีย์ สถิตทั่ว แต่ชั่ว ดี ประดับไว้ ใน โล กา  ขอน้อมจิต ประนมมือวันทา คาราวะท่านผู้เสียสละอย่างสูงสุดไว้ ณ.ที่นี้ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #92 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:01:55 AM »

เยี่ยม เยี่ยมยอดมาก ก้าวลงอย่างสง่าผ่าเผย...
ผมว่าไม่ครับ...ได้บันไดศาลรัฐธรรมนูญ ..บวกกับเสบียงหร่อยหรอ..ก็ได้ทางลง
คุณเคยรู้จักใครในพธม. แบบเป็นๆมั้ยครับ  บอกให้เอาบุญนะถ้ามีเหตุให้ต้องชุมนุมต่อ อีกปีก็ไม่มีปัญหา พธม. กระเป๋าลึกกว่าที่คุณเข้าใจเยอะ เราเข้าใจว่าอะไรต้องทำ ในเวลาไหน ครับ  เราอาจจะไม่เดินตรงกลางและออกจะหมิ่นเหม่ในแง่กฏหมายหลายครั้ง  แต่เราไม่หน้าหรือสีข้างหนาเหมือนหลายๆพวกและสีครับ  เราเสี่ยงสู้เพราะนั่นคือวิถีที่พึงกระทำเพื่อสู้กับพวกชั่วๆเหล่านั้น  เราเสียทั้งแรงกาย ใจ ทรัพย์สินและความเสี่ยงในสังคมจอมปลอมเหล่านี้ เพื่อสถาบันสูงสุดที่เราเคารพของเรา  คุณสู้เพื่ออะไรครับ ทักกี้และเงินที่มันให้คุณหรือครับ

ยืนยันตราบใดที่อุดมการณ์ของผมกับ พธม. ยังไปกันได้มีเมื่อไหร่ผมไปอีก+

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #93 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:04:44 AM »

เมื่อวาน พธม ยังไม่สลายการชุมนุม แต่มีเครื่องบินรับส่งสินค้าทะยอยเข้ามาได้ตั้งแต่
ตอนสองทุ่มกว่า  อย่างนี้เลิกอ้างว่า พธม ทำให้เสียหายได้แล้ว  พิสูจน์แล้วว่า
คนที่ทำให้เสียหายแท้จริงคือ ผู้ว่าการท่าอากาศฯ ที่สั่งปิดกระทันหันครับ
ไล่มันออกแล้วฟ้องให้จ่ายค่าเสียหายด้วยครับ

ครับลองไปดูให้เห็นกับตาผมพบว่ามีการโยน ขี้ ให้ พธม. กันหลายฝ่าย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #94 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:38:30 AM »

ขอไว้อาลัยแด่ผู้เสียสละทุกท่านครับ

๑. น.ส.อังคณา ระดับปัญญาวุฒิ
๒. พ.ต.ท.เมธี ชาติมนตรี
๓. นายเศรษฐา เจียมกิจวัฒนา
๔. น.ส.กมลวรรณ หมื่นหนู
๕. นายรณชัย ไชยศรี 
๖. นายเจนกิจ กลัดสาคร
๗. นายยุทธพงษ์ เสมอภาค
๘. นายสมเลิศ เกษมสุข

ไหว้ ไหว้ ไหว้

+คุณลุงสมเลิศ เกษมสุข ที่หัวใจวายด้วยครับ

แก้ไขรายชื่อครับ ขอบคุณท่าน comrade_dear ครับ ไหว้

ไหว้ ไหว้ ไหว้+

ขอคารวะ วีรชนพันธมิตรผู้กล้า ทุกท่าน .  ไหว้

ยุติการชุมนุมในครั้งนี้ ผ่านการและเปลี่ยน วิเคราะห์ผลดี ผลเสีย และเลือกทางออกที่ดีที่สุด
เลือกยุติการชุมนุม และได้บทเรียนที่สรุปถึงแนวทางการต่อสู้ ในอนาคตไว้แล้ว.

ก็ในเมือนักการเมืองเลว ยังเป็นฝ่ายกุมอำนาจรัฐ โครงสร้างการขึ้นสู่อำนาจ ไม่เปลี่ยน 
การเลิกชุมนุม จึงเป็นหยุดพักรบชั่วคราว .. สาเหตุยังอยู่. รอให้พวกมาร ปะทุขึ้นมาก่อน

ระยะเวลาที่ผ่าน..  คือการตระเตรียมเสบียงกรัง ทุกอย่าง.. สำหรับคุณภาพใหม่ของความขัดแย้งที่ถูกยกระดับขึ้นไปแล้ว.
จักต้องยกระดับการจัดการให้เหมาะสม อย่างพรักพร้อม ตามไปด้วย..

แต่ ยุทธวิธี บี้หัวเพื่อไม่ให้่หางตะหวัด.. ย่อมเหนื่อยน้อยที่สุด.

ดูว่านักการเมืองเลว ตัวเบี้ยของ นาย ๒๓  จะนำเรื่องราวใด มากระตุ้นต่อม..
ครั้งนี้ อาจจะมีข่าวพบ มือปืนสาละวิน ๓ นอนทับ กระบอกยิง M ๗๙ เป็นข่าวบ่อยขึ้น.

และครั้งนี้ เป็นชัยชนะของคนชั้นกลางฝ่ายธรรมะ ในการต่้อสู้ทางการเมือง
กับพวกนักการเมืองเลว.

อย่าไปสน พวกไร้สาระทางการเมือง หยิบแต่กระพี้ ปล่อยให้ดักดาน..
ยิ่งคิดได้น้อย ย่อมเป็นประโยชน์ กับฝ่้ายธรรมะ ยิ่งนักแล. ::002:

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #95 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:44:55 AM »

กราบใหว้ คนทำดี

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #96 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:46:03 AM »

หลงรัก
ครับ
ไม่มีชนกลุ่มนี้
ไม่มีผู้ที่เสียสละแบบนี้
คงมีแต่พวกกิน แดก ตามครรลอง
ทุเรศที่สุด
ผมเกลียดแมลงสาป 2 ขา
 น้ำลายหก

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #97 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:53:45 AM »

ขอคารวะ วีรชนพันธมิตรผู้กล้า ทุกท่าน .  ไหว้

ยุติการชุมนุมในครั้งนี้ ผ่านการและเปลี่ยน วิเคราะห์ผลดี ผลเสีย และเลือกทางออกที่ดีที่สุด
เลือกยุติการชุมนุม และได้บทเรียนที่สรุปถึงแนวทางการต่อสู้ ในอนาคตไว้แล้ว.

ก็ในเมือนักการเมืองเลว ยังเป็นฝ่ายกุมอำนาจรัฐ โครงสร้างการขึ้นสู่อำนาจ ไม่เปลี่ยน 
การเลิกชุมนุม จึงเป็นหยุดพักรบชั่วคราว .. สาเหตุยังอยู่. รอให้พวกมาร ปะทุขึ้นมาก่อน

ระยะเวลาที่ผ่าน..  คือการตระเตรียมเสบียงกรัง ทุกอย่าง.. สำหรับคุณภาพใหม่ของความขัดแย้งที่ถูกยกระดับขึ้นไปแล้ว.
จักต้องยกระดับการจัดการให้เหมาะสม อย่างพรักพร้อม ตามไปด้วย..

แต่ ยุทธวิธี บี้หัวเพื่อไม่ให้่หางตะหวัด.. ย่อมเหนื่อยน้อยที่สุด.

ดูว่านักการเมืองเลว ตัวเบี้ยของ นาย ๒๓  จะนำเรื่องราวใด มากระตุ้นต่อม..
ครั้งนี้ อาจจะมีข่าวพบ มือปืนสาละวิน ๓ นอนทับ กระบอกยิง M ๗๙ เป็นข่าวบ่อยขึ้น.

และครั้งนี้ เป็นชัยชนะของคนชั้นกลางฝ่ายธรรมะ ในการต่้อสู้ทางการเมือง
กับพวกนักการเมืองเลว.

อย่าไปสน พวกไร้สาระทางการเมือง หยิบแต่กระพี้ ปล่อยให้ดักดาน..
ยิ่งคิดได้น้อย ย่อมเป็นประโยชน์ กับฝ่้ายธรรมะ ยิ่งนักแล.

เยี่ยม....  ไหว้

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #98 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:54:44 AM »

พวกผมสลายล่วงหน้า 1วัน   และไม่ได้ไปร่วมแสดงความยินดีเมื่อคืน  คงเพียงแค่ส่งข้อความถึงกัน  และไปวัด

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #99 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 01:17:16 PM »

เยี่ยม

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #100 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 01:52:23 PM »

โล่งใจครับ ที่ไม่มีเหตุรุนแรงเกิดขึ้น...คงเนื่องด้วยพระสยามเทวาธิราชคุ้มครอง และด้วยบารมีปกเกล้าปกกระหม่อม...
     ต่อจากนี้ไป..ต้องปล่อยให้เป็นไปตามครรลองของกฎหมาย...และคนไทยทุกคนคงต้องระมัดระวังในการใช้ชีวิตให้มากขึ้นครับ.. ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #101 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 02:05:35 PM »

พี่chewครับ โรงแรมCasa Del Solภูเก็ต ยอดแขกเข้าพักวันที่1ธค.97คน ยอดแจ้งเข้าพักวันที่3ธค.350เศษ

ความเสียหายจากการปิดสนามบินไม่ได้เรื้อรังอย่างที่คิด คุยกับฝรั่งหลายระดับชั้นแล้วตรงกับคุณบาร์ทเล่าไว้ครับ

ชาวโลกที่มีความคิดเขาเข้าใจครับ ว่าคนไทยกำลังประท้วงเพื่อความถูกต้อง.....โดยไม่ต้องอธิบาย

ผมก็ตอบไปว่า เออสิ เค้าไม่ได้ประท้วงจะเอาใบอนุญาตเปิดซ่องถูกกฏหมายนี่หว่า  คิก คิก

คิดสะระตะแล้ว ผลกระทบไม่เรื้อรังแต่ลูกหลานเรากำไรเละ  เยี่ยม

ที่บอกได้เพิ่มเติมคือส่วนของค้าวัสดุก่อสร้าง , ก่อสร้าง , อสังหาฯ , โรงรีดเหล็ก/แปรรูปเหล็ก ผมยืนยันว่า ต่อให้ไม่มีม็อบของพันธมิตร กิจการพวกนี้ก็จ่อจะเจ๊งอยู่แล้วครับ ความซวยมาเยือนตั้งแต่โอลิมปิคแล้ว ม็อบมีผลน้อยมาก......อันนี้ไม่ขออธิบาย แต่ถ้าใครจะเถียงผมมีรายงานอย่างละเป็นแฟ๊ม ถ้ามีปัญญาหาข้อมูลในระดับเท่ากันมาแลก ผมก็ยอมแลกด้วย

ต้องขอขอบพระคุณเหล่าผู้เสียสละทุกท่านด้วยครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2008, 02:08:00 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #102 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 02:15:40 PM »

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #103 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 03:05:33 PM »

พี่chewครับ โรงแรมCasa Del Solภูเก็ต ยอดแขกเข้าพักวันที่1ธค.97คน ยอดแจ้งเข้าพักวันที่3ธค.350เศษ

ความเสียหายจากการปิดสนามบินไม่ได้เรื้อรังอย่างที่คิด คุยกับฝรั่งหลายระดับชั้นแล้วตรงกับคุณบาร์ทเล่าไว้ครับ

ชาวโลกที่มีความคิดเขาเข้าใจครับ ว่าคนไทยกำลังประท้วงเพื่อความถูกต้อง.....โดยไม่ต้องอธิบาย

ผมก็ตอบไปว่า เออสิ เค้าไม่ได้ประท้วงจะเอาใบอนุญาตเปิดซ่องถูกกฏหมายนี่หว่า  คิก คิก

คิดสะระตะแล้ว ผลกระทบไม่เรื้อรังแต่ลูกหลานเรากำไรเละ  เยี่ยม

ที่บอกได้เพิ่มเติมคือส่วนของค้าวัสดุก่อสร้าง , ก่อสร้าง , อสังหาฯ , โรงรีดเหล็ก/แปรรูปเหล็ก ผมยืนยันว่า ต่อให้ไม่มีม็อบของพันธมิตร กิจการพวกนี้ก็จ่อจะเจ๊งอยู่แล้วครับ ความซวยมาเยือนตั้งแต่โอลิมปิคแล้ว ม็อบมีผลน้อยมาก......อันนี้ไม่ขออธิบาย แต่ถ้าใครจะเถียงผมมีรายงานอย่างละเป็นแฟ๊ม ถ้ามีปัญญาหาข้อมูลในระดับเท่ากันมาแลก ผมก็ยอมแลกด้วย

ต้องขอขอบพระคุณเหล่าผู้เสียสละทุกท่านด้วยครับ  ไหว้

ขอบพระคุณครับสำหรับข้อมูล
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #104 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 10:39:02 PM »

รอบ ๆ ตัวผมก็มีอยู่บ้างครับ..ช่วงนี้เห็นหงอย ๆ ..บอกไม่เห็นด้วยกกับการยึดสนามบิน
เชื่อครับ...ว่ากระเป๋านะ..หนาและลึก..แต่ความชอบธรรมที่จะให้ล้วงออกมานะ..มองไม่เห็นง่าย ๆ
ผมเชื่อว่าผู้ร่วมชุมนุมหลาย ๆๆๆคนมีความบริสุทธิ์ใจ..อาจมีเป้าหมายคล้าย ๆกัน..ผมขอนับถือ
แต่วิธีการและแกนนำสกปรก..ที่ใช้พลังบริสุทธิ์เหล่านี้มาทำร้ายบ้านเมือง..
ผมสู้เพื่อสิ่งที่ผมเชื่อและศรัธาคือ ประชาธิปไตย.อำนาจของปวงชน..ไม่ใช่อำนาจเผด็จการ..ที่พันธมิตรเรียกร้องหา...ครับ

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8
  พิมพ์