เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:28:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลไม้ใกล้ตัว ที่กินแล้วอ้วน  (อ่าน 5083 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:26:26 PM »

การกินผลไม้ กินแล้วดี มีประโยชน์มากมาย แต่บางครั้งก็ต้องเลือกกิน และกินในปริมาณที่พอดี
เพราะมีผลไม้บางชนิดที่มีน้ำตาลสูง ซึ่งอาจจะทำให้อ้วนได้

ผลไม้ที่กิน แล้วอ้วนสุดๆ คือ  กล้วยไข่

อันดับ 2 คือ กล้วยน้ำว้า

อันดับ 3 คือ ขนุน

อันดับ 4 คือ กล้วยหอม

อันดับ 5 คือ มะม่วงน้ำดอกไม้สุก

อันดับ 6 คือ ลำไยกะโหลกเขียว

อันดับ 7 คือ ลองกอง

อันดับ 8 คือ เงาะ

อันดับ 9 คือ ลางสาด

อันดับสุดท้ายน้ำตาลน้อยสุด คือ ละมุด

แต่ ทุเรียน ก็เป็นผลไม้ ที่ขึ้นชื่อว่ามีน้ำตาลสูงมากๆ ใครที่กินรับรองอ้วนแน่ ส่วนผลไม้ที่กินเท่าไหร่ก็ไม่อ้วน ได้แก่ แอปเปิ้ล ชมพู่ ฝรั่ง มะม่วงดิบ มะละกอ และ แตงโม

รู้อย่างนี้แล้ว ก็อย่าเผลอทานผลไม้ที่ว่ามานี้กันจนเพลินกันนะจ๊ะ ถ้าไม่อยากอ้วนจนเกินไป
    kapook.com

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 09:39:57 PM »

ผมชอบแอ๊ปเปิ้ลครับ ชมพู่ก็ชอบ แต่จะกินหลังจากกินข้าวไปแล้วสองจานทุกที มันเลยยังอ้วนครับ ฮ่าๆ

peerayotk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2008, 10:19:48 PM »

ผมกำลัง งง ครับว่าทำไมทุเรียนไม่ติด หนึ่งในสิบ ถึงแม้ทุเรียนจะมีคาโบฯสูงแต่สุดท้ายก็ถูกแปลงไปเป็นน้ำตาลอยู่ดีครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 12:44:47 AM »

อ้าวกล้วยอ้วนด้วยเหรอครับ แต่มันมีประโยชน์เยอะนะครับ เยาะเย้ย

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
C๐๐LC@T
Hero Member

คะแนน 699

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 12:58:10 AM »

โชคดีจัง...ผลไม้ที่ชอบคือแอปเปิลเขียว,ชมพู่,มะม่วงดิบ,ฝรั่ง,แตงโม.......รอดๆๆๆ Grin

deang
Sr. Member

คะแนน 71

....

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 10:36:48 AM »

อ้วน ไม่อ้วน เท่ห์ สมาร์ท ดูดี  ดึงดูด ..... ดู ง่าย ๆ

ที่ เบอร์กางเกง เบอร์ รองเท้า ... ของผม   32 x 32 ... 42 ครับ

FBook   prasop tongtawat
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 10:38:51 AM »

ขอบคุณครับคุณยอด

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 10:52:00 AM »

ไม่กินลำใยกับมะม่วงน้ำดอกไม้สุก  นอกนั้นฟาดเรียบ      หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:00:52 AM »

ภาวะการขาดโปแตสเซียม

ปริมาณโปแตสเซียมในร่างกายสามารถวัดได้จากการตรวจเลือด แต่ก็มีคนบางกลุ่มซึ่งมีน้อยมากที่ขาดโปแตสเซียมได้ ซึ่งต้องมีสาเหตุมาจากการสูญเสียจากสภาวะบางอย่าง เช่น การสูญเสียน้ำจากร่างกาย อาเจียนหรือท้องร่วง เป็นระยะเวลานาน หรือการใช้ยาบางชนิดเป็นประจำ เช่น ยาขับปัสสาวะ สเตียรอยด์ ยาระบาย ทำให้ระดับโปแตสเซียมในเลือดต่ำกว่ามาตรฐาน (Hypokalemia) โดยจะมีอาการอ่อนเพลีย การทำงานของกล้ามเนื้อเสื่อม กล้ามเนื้อไม่มีแรง นอกจากนี้ยังอาจมีสาเหตุมาจากโรคบางชนิดที่เกี่ยวกับต่อมหมวกไต การเพิ่มปริมาณโปแตสเซียมคือเลือกกินอาหารที่มีโปแตสเซียมสูง และหากจำเป็นจริงๆ ด้วยสาเหตุของโรคภัยที่ทำให้ระดับโปแตสเซียมต่ำ แพทย์ก็อาจให้คุณเสริมโปแตสเซียมซึ่งมีทั้งรูปแบบน้ำและแบบเม็ด

ภาวะการเป็นพิษจากการได้รับโปแตสเซียมมากเกินไป

ในทางตรงกันข้ามถ้าได้รับโปแตสเซียมมากเกินไปก็จะเกิดภาวะการเป็นพิษขึ้นได้ เช่น ในทารก หรือผู้ที่เป็นโรคหัวใจ ทำให้เกิดระคายเคืองกับระบบทางเดินอาหาร และโดยเฉพาะอย่างยิ่งในผู้ที่มีสมรรถภาพของไตทำงานได้ไม่ดีจะมีผลทำให้เกิดโปแตสเซียมในเลือดสูง (Hyperkalemia) เพราะไม่สามารถขับออกจากร่างกายได้ ปริมาณโปแตสเซียมสูงในร่างกายจะทำให้การทำงานของกล้ามเนื้อหัวใจผิดปกติ หากไม่ได้รับการรักษาอาจทำให้หัวใจหยุดเต้นได้ จึงต้องลดอาหารที่มีปริมาณโปแตสเซียมสูงลง และรักษาที่โรคต้นเหตุ

จะเห็นว่าแม้โปแตสเซียมจะเป็นสารอาหารที่พูดถึงกันน้อย เพราะเป็นสารอาหารที่ร่างกายได้รับง่าย และสามารถรักษาสมดุลได้เป็นอย่างดี แต่ในกลุ่มโรคบางชนิดที่มีความเกี่ยวพันกับระดับโปแตสเซียมแล้ว ถ้าขาดความสมดุลขึ้นมาก็ทำให้ร่างกายอยู่ในภาวะที่เป็นอันตรายได้เช่นกัน
**กล้วยน้ำว้ามีโปแตสเซียมสูง   คนเป็นโรคหัวใจอย่าทานมาก    หรือทานขณะท้องว่างมีคุณก็มีโทษเหมือนกัน**

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:08:25 AM »

ผมชอบผลไม้ ดังนี้ .-

เชอรี่

ลูกเกด

แตงโม

ชมพู่

แพนเค้ก

กระแต

ฯลฯ ....
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:11:59 AM »

เชอรี่

ลูกเกด

แตงโม

ชมพู่

แพนเค้ก

กระแต

ฯลฯ ....

ชุดนี้กินแล้วไม่อ้วนหรอกครับ...คิก คิก
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:15:50 AM »

เชอรี่

ลูกเกด

แตงโม

ชมพู่

แพนเค้ก

กระแต

ฯลฯ ....

ชุดนี้กินแล้วไม่อ้วนหรอกครับ...คิก คิก

แต่กระเป๋าตังค์อาจฟีบค่ะ คิก คิก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:19:04 AM »

ที่พี่ยอดโพสมานะ ผมกวาดเรียบเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

เชอรี่

ลูกเกด

แตงโม

ชมพู่

แพนเค้ก

กระแต

ฯลฯ ....

แต่กระเป๋าตังค์อาจฟีบค่ะ คิก คิก
มีแนวโน้มว่า หัวจะแตก ด้วยครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:20:20 AM »

เหลือบมาเห็นชื่อท้ายท้าย แพนเค้ก กระแตเป็นผลไม้ด้วยเหรอค๊า ตกใจ

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 11:25:07 AM »

หลงรัก

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์