เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:18:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 31/8/45 เวลาประมาณ 20.50 ระเบิดที่โก-ลกอีกแล้ว  (อ่าน 3123 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 02, 2005, 02:51:42 PM »

ผมว่าที่เบตงน่าจะปลอดภัยที่สุดครับเพราะพวกโจรมันคงไม่โง่ปลุกเสือหลับหรอกครับ ถ้าเสือตื่นตอนนี้โจรตายเรียบเเน่นๆ ขนาดมาเลยังกลัวเลย ตกใจ ตกใจ ตกใจ
ในอดีตเสือตื่นอยู่เพื่อนเราให้เราช่วย แต่วันนี้เพื่อนเราอาจจะเปลี่ยนไป๋ ลองสังเกตุดีๆครับ เพื่อนเราช่วยแต่ปากครับทางปฏิบัติบอกว่า...ไม่ Huh? ครับ....เฮ้อ...หาเพื่อนที่จริงใจนี่ยากจริงๆเลย

☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 02, 2005, 09:40:45 PM »

ผมว่าที่เบตงน่าจะปลอดภัยที่สุดครับเพราะพวกโจรมันคงไม่โง่ปลุกเสือหลับหรอกครับ ถ้าเสือตื่นตอนนี้โจรตายเรียบเเน่นๆ ขนาดมาเลยังกลัวเลย ตกใจ ตกใจ ตกใจ

.............. Shocked Shocked Shocked Shocked :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley Cool Cool Cool Cool Wink Wink Wink Wink.............. Grin Grin Grin Grin
    ผมเองก็ไม่เข้าใจรายละเอียดในอดีตมากครับ เป็นเรื่องสมัยที่ไทยเรารบกับโจร ผกค หรือที่เราเรียกติดปากว่าโจรจีน ขออภัยครับถ้าล่วงเกิน ซึงเป็นหนามยอกอกของ มาเลเซีย ที่ต้องการปราบให้ได้ ในที่สุดก็เป็นผู้ร่วมพัฒนาชาติไทยตามนโยบายของรัฐในขณะนั้น ใต้ร่มเย็น ของเราอาศัยอยู่ใน อ เบตง เเต่ถ้าเขาโกรธเเละร่วมตัวกันอีกเมื่อไหรโจรมาเป็นกองทัพก็ไม่กลัว  Angry

[URL=h
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 02, 2005, 10:15:58 PM »

.............. Shocked Shocked Shocked Shocked :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley Cool Cool Cool Cool Wink Wink Wink Wink.............. Grin Grin Grin Grin
ผมเองก็ไม่เข้าใจรายละเอียดในอดีตมากครับ เป็นเรื่องสมัยที่ไทยเรารบกับโจร ผกค หรือที่เราเรียกติดปากว่าโจรจีน ขออภัยครับถ้าล่วงเกิน ซึงเป็นหนามยอกอกของ มาเลเซีย ที่ต้องการปราบให้ได้ ในที่สุดก็เป็นผู้ร่วมพัฒนาชาติไทยตามนโยบายของรัฐในขณะนั้น ใต้ร่มเย็น ของเราอาศัยอยู่ใน อ เบตง เเต่ถ้าเขาโกรธเเละร่วมตัวกันอีกเมื่อไหรโจรมาเป็นกองทัพก็ไม่กลัว Angry

ผู้ร่วมพัฒนาชาติไทยหลายๆท่านทุกวันนี้ก็ยังทำมาหากินอยู่ที่เบตงครับ หลายท่านก็ไปเป็นครูสอนภาษา ท่านหัวหน้าเสือตอนนี้อายุก็หลัก 70 ขึ้นแล้ว แต่ความจำยังดีและแข็งแรงมาก ผมมีเรื่องจะเล่าให้ฟังสมัยผมยังเด็กและอยู่ในยุคของโจรจีน ครอบครัวผมก็อาศัยอยู่ที่เบตงและมีสวนยางอยู่ที่นั่น รวมทั้งน้าชายผมเรียนอยู่ ม.3 โรงเรียนประจำอำเภอ วันนึงน้าผมเดินกระโพกกระเพกกลับมาบ้านสอบถามก็ได้ความว่าเล่นบาสแล้วเกิดขาพลิก ช่วงวันแรกๆก็นวดยากันเองไปตามเรื่อง แต่แล้วมันก็ยิ่งเจ็บและระบมจนต้องพาไปโรงพยาบาล หมอก็จัดการเข้าเฟือกให้จนเวลาผ่านไปประมาณ 1 เดือน ปรากฏว่าขาเริ่มลีบ เลยต้องไปรักษาที่โรงพยาบาลหาดใหญ่ รักษาอยู่ประมาณ 3 เดือนก็ไม่ดีขึ้น ขากลับลีบลงๆ จนน้าคิดว่าชีวิตนี้ต้องพิการแน่แล้ว สุดท้ายก็ไปขอความช่วยเหลือจากโจรจีนนี่แหลาะครับ เค้าพาเข้าป่าอยู่ประมาณร่วมเดือน น้าผมมาเล่าให้ฟังว่าเค้าเอาสมุนไพรมารักษาให้ และช่วงนั้นก็มีการปะทะกับเจ้าหน้าที่ด้วย ก็แบกน้าผมขึ้นหลังแล้วพาหนี น้าบอกว่าบางวันต้องเปลี่ยนที่อยู่ถึง 3 ที่ แต่ก็อยู่รอดปลอดภัยจนกระทั่งขาหายและเดินได้เป็นปรกติ ซึ่งความจริงแล้วยังมีอีกหลายเรื่องหลายราวแต่ก็ลืมเลือนไปตามการเวลา ถ้ายังนึกออกจะทยอยนำมาเล่าสู่กันฟังอีกครับ 

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 02, 2005, 11:28:03 PM »

เมื่อหลายสิบปีก่อน .... คนมาเลย์  เชื้อสายจีน  ถูกคนมาเลย์มุสลิมกดขี่ข่มเหงมาก .... จนกระทั่งทนไม่ไหวต้องรวมตัวกันต่อสู้และแก้แค้น ....... จนบ้านเมืองวุ่นวายผู้คนล้มตายกันเป็นจำนวนมาก ..... ในปัจจุบันนี้กฎหมาย / ข้อบังคับ  และ  สิทธิบางอย่างยังเหลื่อมล้ำกันอยู่หลายอย่าง  แต่เขาเหล่านั้นก็ยังอยู่ร่วมกันได้  และ  ช่วยกันพัฒนาประเทศของเขาจนเจริญรุ่งเรืองได้ ...............

ในประเทศไทย  คนทุกเชื้อชาติ  ทุกศาสนา  มีสิทธิและมีโอกาสเท่าเทียมกัน .... พระเจ้าแผ่นดินก็ทรงรักและดูแลทุกคนในชาติเท่าๆกัน ........ แต่พวกโจรและผู้หลงผิดเหล่านั้น  เอาแต่งอมืองอเท้า  และ  ไม่รู้จักพัฒนาตนเองและพวกพ้องให้ทัดเทียมคนอื่น  หรือ  อย่างน้อยก็ให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ......

การก่อการร้าย , การฆ่าผู้คนทุกวัน  และ  ความต้องการจะแบ่งแยกดินแดน ........ โดยอ้างว่าพวกพ้องเผ่าพันธุ์ของตนเองถูกกดขี่รังแก  และ  ไม่ได้รับความเป็นธรรมและโอกาสเท่ากับคนอื่นๆในประเทศนี้ ...... จึงเป็นเรื่องโกหกที่ .... ทุเรศ ..... และ .... เห็นแก่ตัวที่สุด       Angry

ขออภัยครับ .... หากเห็นว่าความเห็นของผม .... เชยที่สุด      Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 03, 2005, 01:45:30 AM »

เมื่อหลายสิบปีก่อน .... คนมาเลย์  เชื้อสายจีน  ถูกคนมาเลย์มุสลิมกดขี่ข่มเหงมาก .... จนกระทั่งทนไม่ไหวต้องรวมตัวกันต่อสู้และแก้แค้น ....... จนบ้านเมืองวุ่นวายผู้คนล้มตายกันเป็นจำนวนมาก ..... ในปัจจุบันนี้กฎหมาย / ข้อบังคับ  และ  สิทธิบางอย่างยังเหลื่อมล้ำกันอยู่หลายอย่าง  แต่เขาเหล่านั้นก็ยังอยู่ร่วมกันได้  และ  ช่วยกันพัฒนาประเทศของเขาจนเจริญรุ่งเรืองได้ ...............

ในประเทศไทย  คนทุกเชื้อชาติ  ทุกศาสนา  มีสิทธิและมีโอกาสเท่าเทียมกัน .... พระเจ้าแผ่นดินก็ทรงรักและดูแลทุกคนในชาติเท่าๆกัน ........ แต่พวกโจรและผู้หลงผิดเหล่านั้น  เอาแต่งอมืองอเท้า  และ  ไม่รู้จักพัฒนาตนเองและพวกพ้องให้ทัดเทียมคนอื่น  หรือ  อย่างน้อยก็ให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ......

การก่อการร้าย , การฆ่าผู้คนทุกวัน  และ  ความต้องการจะแบ่งแยกดินแดน ........ โดยอ้างว่าพวกพ้องเผ่าพันธุ์ของตนเองถูกกดขี่รังแก  และ  ไม่ได้รับความเป็นธรรมและโอกาสเท่ากับคนอื่นๆในประเทศนี้ ...... จึงเป็นเรื่องโกหกที่ .... ทุเรศ ..... และ .... เห็นแก่ตัวที่สุด       Angry

ขออภัยครับ .... หากเห็นว่าความเห็นของผม .... เชยที่สุด      Grin

ผมว่าไม่เชยครับพี่ Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 03, 2005, 02:32:43 AM »

คุณ Naimai ครับ เพื่อนผม เป็น ตชด ไปอยู่เบตงเหมือนกัน เพื่อนผมไปจากอุตรดิตย์ครับผม
ข้อความโดย: สีอำพัน 

Grin จากที่เดียวกันเลยครับ เพื่อนผมไอ้หรั่ง นามสกุล เมตพันธ์ ครับ Grin

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์