เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:23:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสำหรับ IPSC ปืนลูกซองครับ  (อ่าน 1005 ครั้ง)
toey_r870
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 09:32:26 PM »

ปกติผมเล่นปืน BB อ่ะครับ พอดีที่บ้านมี Reminton 870 อยู่ เรยสนใจที่จะมาเล่นปืนจริงกะเค้าบ้างคับ  Grin

คือ ปืนมีสองกระบอก  มีทะเบียน 1 ไม่มีทะเบียนอีก 1

กระบอกที่มีทะเบียนเป็นชื่อของน้าชาย ซึ่งเสียไปแล้วครับ เศร้า

ปืนกระบอกที่มีทะเบียนอยู่ในสภาพใช้งานได้ครับ ยังสมบูรณ์อยู่  แต่อีกกระบอก สนิมตรึม  แบบว่า ชักไม่ได้แล้วอ่ะคับ ติดแหงก  อ๋อย

ขอคำแนะนำสำหรับการเริ่มต้นหน่อยครับ

1. เรื่องเอกสาร ผมต้องทำอะไรบ้าง ถึงจะนำปืนไปยิงที่สนามได้โดยไม่ผิดกฏหมาย (จบ ป.ตรี มีงานทำเป็นหลักแหล่ง, แต่ทุนทรัพย์ต่ำครับ + ที่บ้านไม่ชอบปืน  เศร้า)
2. เรื่องสนามครับ  บ้านผมอยู่สุขุมวิท103 ครับ แถวบางนา มีสนามไหนที่เป็น Range สำหรับ IPSC บ้างครับ
3. เรื่องอุปกรณ์ที่สำคัญต่างๆครับ ผมไม่ทราบว่าต้องใช้อะไรบ้าง
4. ถ้าผมจะมาเล่นปืนสั้นแบบ Production ควรจะเล่นรุ่นไหนครับ  ผมชอบ Glock เป็นพิเศษ  มีเงื่อนไขข้อเดียวครับ  งบผมปานกลาง ไม่สูงมากครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คือตอนนี้เริ่มไม่ถูกเรยครับ ไม่รู้จะไปทางไหนก่อนดี เคยลองไล่หากระทู้แล้ว ไม่มีคำแนะนำแบบเริ่มแรกๆเรยอ่ะครับ ฝากพี่ๆช่วยแนะนำหน่อย
truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 09:35:05 PM »

ปกติผมเล่นปืน BB อ่ะครับ พอดีที่บ้านมี Reminton 870 อยู่ เรยสนใจที่จะมาเล่นปืนจริงกะเค้าบ้างคับ  Grin

คือ ปืนมีสองกระบอก  มีทะเบียน 1 ไม่มีทะเบียนอีก 1

กระบอกที่มีทะเบียนเป็นชื่อของน้าชาย ซึ่งเสียไปแล้วครับ เศร้า

ปืนกระบอกที่มีทะเบียนอยู่ในสภาพใช้งานได้ครับ ยังสมบูรณ์อยู่  แต่อีกกระบอก สนิมตรึม  แบบว่า ชักไม่ได้แล้วอ่ะคับ ติดแหงก  อ๋อย

ขอคำแนะนำสำหรับการเริ่มต้นหน่อยครับ

1. เรื่องเอกสาร ผมต้องทำอะไรบ้าง ถึงจะนำปืนไปยิงที่สนามได้โดยไม่ผิดกฏหมาย (จบ ป.ตรี มีงานทำเป็นหลักแหล่ง, แต่ทุนทรัพย์ต่ำครับ + ที่บ้านไม่ชอบปืน  เศร้า)
2. เรื่องสนามครับ  บ้านผมอยู่สุขุมวิท103 ครับ แถวบางนา มีสนามไหนที่เป็น Range สำหรับ IPSC บ้างครับ
3. เรื่องอุปกรณ์ที่สำคัญต่างๆครับ ผมไม่ทราบว่าต้องใช้อะไรบ้าง
4. ถ้าผมจะมาเล่นปืนสั้นแบบ Production ควรจะเล่นรุ่นไหนครับ  ผมชอบ Glock เป็นพิเศษ  มีเงื่อนไขข้อเดียวครับ  งบผมปานกลาง ไม่สูงมากครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คือตอนนี้เริ่มไม่ถูกเรยครับ ไม่รู้จะไปทางไหนก่อนดี เคยลองไล่หากระทู้แล้ว ไม่มีคำแนะนำแบบเริ่มแรกๆเรยอ่ะครับ ฝากพี่ๆช่วยแนะนำหน่อย

กระทู้นี้คงอยู่ไม่นาน

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
toey_r870
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2008, 09:59:10 PM »

ขอโทษครับ ไม่ได้กล่าวถึงที่มาของปืน

คุณตาผมเป็นตำรวจครับ  รับราชการมานาน แล้วเสียชีวิตในหน้าที่ กระบอกที่มีทะเบียนเป็นชื่อคุณตาครับ แล้วก็โอนมาเป็นชื่อน้าชายครับ ตอนนี้น้าชายเสียชีวิตไปแล้ว ยังไม่ได้ทำการโอนชื่อใดๆทั้งสิ้นครับ

อีกกระบอกที่ไม่มีทะเบียน ยืดเป็นของกลางได้นะระหว่างปฏิบัติหน้าที่ครับ ยังไม่ได้นำไปไหนโดนยิงเสียซะก่อน  เศร้า เพื่อนคุณตาที่เป็นตำรวจด้วยกัน ให้คุณยายใว้ตอนงานศพคุณตาครับ บอกว่า กระบอกนี้เก็บใว้ดูต่างหน้าว่า ท่านผู้นี้ คือตำรวจไทยครับ ยายผมก็เรยไม่ได้นำไปคืน เพราะคิดว่าเป็นของคุณตาทั้งคู่ ผมก็งงเหมือนกันว่า ซื้อมาทำไมสองกระบอก เหมือนกันเรย แต่ศูนย์หน้าไม่เหมือนกัน ตอนนี้มันก็อยุ่ในสภาพที่ไม่น่าจะใช้งานได้แล้วอย่างแน่นอน  เหมือนแท่งเหล็กขึ้นสนิม จะทำเป็นสิ่งเทียมอาวุธยังไม่เข้าข่ายเรยครับ

คำแนะนำที่ผมอยากได้ คงเป็นกระบอกที่มีทะเบียนครับ ผมเรียนนิติศาสตร์อยู่(ใบที่สองครับ ผมเรียนจบแล้ว ทำงานแล้ว) คงไม่อยากทำอะไรผิดกฏหมายแน่นอน  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2008, 10:21:45 PM โดย toey_r870 » บันทึกการเข้า
toey_r870
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 02:34:41 PM »

ไม่มีใครตอบกระทู้ผมเรย T T ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ (^^)
หน้า: [1]
  พิมพ์