เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:21:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามความเห็นพี่ๆ ว่าถ้าเกิดเหตุแบบนี้จะทำอย่างไร?  (อ่าน 2694 ครั้ง)
chake
Jr. Member
**

คะแนน 6

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 11:44:50 PM »

อันนี้เป็นเหตุการณ์สมมติ นะครับ
สมมติว่า เกิดเหตุการร้ายเกิดขึ้นแล้วมีการยิงกัน โดยเราอยู่บริเวณนั้นกับเพื่อนที่เป็นตำรวจ 1 คนแล้วเพื่อนเราเข้าไประงับเหตุแล้วมีการยิงตอบโต้กัน เราควรทำอย่างไรดีครับ(ขณะนั้นเรามีปืนของเราพกติดตัวอยู่ด้วย)เราควรจะช่วยเพื่อนเรายิงกับคนร้าย หรือหลบอยู่เฉยๆ โดยให้เพื่อนปะทะและรอกำลังมาช่วย...แล้วถ้าเราเข้าไปช่วยเพื่อนเรา แล้วดันยิงแม่นยิงโดนผู้ร้ายตาย   เราจะมีความผิดไหมครับ   ผิดสถานใดบ้าง??
ถ้าเป็นพวกพี่ๆๆจะทำเช่นไรครับ........... Undecided

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2005, 11:48:46 PM »

นายสมชายเรียนมานานแล้ว เข้าใจว่าตาม ป.วิอาญา... เมื่อเจ้าพนักงานขอให้ช่วย เราช่วยได้ครับ...

เดี๋ยวท่านอื่นจะให้รายละเอียดได้ดีกว่านายสมชายครับ..
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 12:46:52 AM »

กฏหมายผมก็ไม่ค่อยแม่นเหมือนเดิมครับ แต่เป็นผม ผมต้องช่วยเพื่อนครับ เราไม่ได้ช่วยเขาทำชั่วครับ ยังไงผมก็ทราบแน่ว่าผมทำสิ่งที่ถูกต้อง ไม่ลังเลครับ ยิงชัวร์ Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 12:51:17 AM »

ทำหน้าที่พลเมืองดีคับ...Grin
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 12:58:16 AM »

คงช่วยเพื่อนครับ แล้วค่อยว่ากัน Wink Wink Wink

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 01:09:34 AM »

กฎหมายไม่รู้ครับ  แต่ไม่ทิ้งเพื่อนแน่นอนครับ  Angry

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 01:12:40 AM »

เอาเท่าที่อ่านเจอนะครับ.... Grin ถ้าเจ้าพนักงานท่านขอให้ช่วย ท่านช่วยได้เต็มที่เลยครับ ถึงท่านจะไม่ขอแต่ตำรวจท่านนั้นเป็นเพื่อนของท่าน ท่านก็สามารถช่วยเหลือได้โดยไม่มีความผิดครับ เพราะช่วยในฐานะพลเมืองดี หลวงท่านคุ้มครอง.......แต่ ถ้าเกิดว่ามีใครเมายากันยุงจะเอาผิดท่านก็เอาผิดได้แค่ พกพาอาวุธไปในที่ไม่อันควรครับ(ถ้าท่านไม่มี ป. 12) .........ผิดถูกอย่างไร ท้วงด้วยนะครับจ้าวนาย........ หัวเราะร่าน้ำตาริน

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 01:17:30 AM »

อ้อ......อีกอย่างครับ ถ้าท่านไปยิงเค้าตาย ท่านก็จะเจอข้อหาฆ่าคนตายครับ ไม่ต้องห่วงครับคดีนี้ท่านหลุดอยู่แล้วเพราะท่านช่วยเจ้าพนักงาน แต่ท่านต้องถูกตั้งข้อกล่างหาไว้ก่อน เพราะกฎหมายบ้านเราเป็นอย่างนั้นครับ ซึ่งก็แน่นอนเมื่อถึงศาลท่านก็ยกฟ้องท่าน แต่ประวัติอาชญากรรม ยังคงอยู่นะครับ.....ดูไม่ดีเลยเนาะ Huh

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 02:39:09 AM »

Grin ช่วยได้ก็ต้องช่วยครับ แต่ช่วยอยู่ในขอบเขตครับ Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 08:12:29 AM »

ช่่วยครับถ้าเป็นสิ่งที่ถูกต้อง   ไม่ใช่เพื่อนก็ช่วยครับถ้าท่านขอความช่วยเหลือ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 09:30:37 AM »

แล้วถ้าเราประสบเหตุเองโดยไม่มี จนท.อยู่ด้วยล่ะครับเกิดไปยิงคนร้ายตายจะทำไงเนี่ย Huh ไม่มีพยานด้วย คนเราไม่อยากยุ่งกับเรื่องแบบนี้คงเพราะไม่อยากเดือดร้อนนี่ล่ะมั้งครับ Sad

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 09:31:02 AM »

ยังไงก็ต้องช่วยครับ   เออแต่ว่าช่วยแล้ว    Embarrassedจะมีประวัติติดตัวด้วยว่าฆ่าคนตาย  เพราะช่วยเจ้าพนักงาน  อย่างนี้เวลาจะขอ  ป.๓  ซื้อปืน  จะได้หรือครับ  งง  ครับ Undecided

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 09:40:38 AM »

ยังไงก็ต้องช่วยครับ เออแต่ว่าช่วยแล้ว Embarrassedจะมีประวัติติดตัวด้วยว่าฆ่าคนตาย เพราะช่วยเจ้าพนักงาน อย่างนี้เวลาจะขอ ป.๓ ซื้อปืน จะได้หรือครับ งง ครับ Undecided

ไม่มาร่วมงานวันสถาปนาหน่วยหรือครับท่าน   ว.15  กันหน่อยสิครับ  24 นี้ ว.1 ?

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
DOCTRINE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 09:52:38 AM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 09:53:03 AM »

ช่วยแน่นอนครับ  ถึงเพื่อนไม่ใช่ตำรวจ  ผมก็ช่วยอยู่ดี ถ้าเพื่อนเป็นฝ่ายถูก  เดี๋ยวสื่อเค้าช่วยเราเอง

แล้วเหตุคล้ายๆแบบนี้ก็เคยเกิดขึ้นจริงกับผมแล้ว เพียงแต่ไม่ใช่คนร้ายและยังไม่ต้องยิงเมื่อครั้งนัดเจอเพื่อนร่วมรุ่นสมัยอยู่สันติบาล  มารวมกัน 4 คน ที่ SCB Park  ต่างคนต่างแยกย้ายไปอยู่ที่อื่นแล้ว  ผมมาอยู่ที่ปัจจุบัน  อีกคนไปอยู่สืบภาค7  อีกคนมาอยู่ สน.ในกรุงเทพฯ  คงเหลือคนหนึ่งที่ยังอยู่ชุด รปภ.นายกฯ ของสันติบาลอยู่ 

ขณะกำลังนั่งกันอยู่ ได้ยินเสียงโต๊ะล้ม  หันไปดู จึงเห็นวัยรุ่นกลุ่มใหญ่วิวาทกันอยู่  เพื่อนที่อยู่ สน. จึงเริ่มเข้าไประงับเหตุ  แต่กลุ่มวัยรุ่น 10กว่าคนนั้นไม่ฟัง  แถมมันจะหันมาเล่นงานอีก  จนเพื่อนต้องแสดงตัวว่าเป็นเจ้าหน้าที่  คราวนี้มันไม่กล้าทำอะไรเพื่อน  แต่ยังไม่ยอมเลิกวิวาทกัน  ผมและเพื่อนที่เหลือจึงต้องเข้าไปเสริมกำลัง อยู่พักหนึ่งกว่าจะเคลียร์ได้

สิ่งไหนที่คิดว่าถูกต้องและเป็นความดี  ทำไปเถอะครับ  สังคมไม่ประนามหรอก

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
หน้า: [1] 2
  พิมพ์