เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:27:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามความเห็นพี่ๆ ว่าถ้าเกิดเหตุแบบนี้จะทำอย่างไร?  (อ่าน 2692 ครั้ง)
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 09:57:04 AM »

ยังไงก็ต้องช่วยครับ เออแต่ว่าช่วยแล้ว Embarrassedจะมีประวัติติดตัวด้วยว่าฆ่าคนตาย เพราะช่วยเจ้าพนักงาน อย่างนี้เวลาจะขอ ป.๓ ซื้อปืน จะได้หรือครับ งง ครับ Undecided

ไม่มาร่วมงานวันสถาปนาหน่วยหรือครับท่าน ว.15 กันหน่อยสิครับ 24 นี้ ว.1 ?

ไม่กล้าไปครับ  ยศน้อย จ.ส.ต.เองครับ

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 10:04:56 AM »

ถ้าเพื่อนตำรวจเรียกให้ช่วยแล้วท่านไม่ช่วยก็มีความผิดนะครับ รวมถึงเจ้าพนักงาน ปราบปรามอื่นๆ ด้วยนะครับ

ถึงเพื่อนท่านไม่ได้เรียกให้ช่วย ท่านก็สามารถช่วยโดยเป็นการป้องกันได้ครับ

ที่จริง ถ้าท่านไปกับเพื่อนตำรวจแล้วเพื่อนโดนยิง ท่านไม่คิดถ้าโจรยิงเพื่อนท่านเดี้ยงแล้วจะไม่มายิงท่านอีกคนเหรอครับ?

............สรุป ช่วยๆ กันยิงโจรดีกว่าครับ ผมว่านะ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 10:06:03 AM »

Smiley..จะได้รับความคุ้มครองตามกฎหมาย ฐานะของท่าน คือผู้ซึ่งต้องช่วยเหลือเจ้าพนักงานตามกฎหมาย ในการปฎิบัติการตามหน้าที่..  ไม่ใช่ช่วยเพื่อน ครับ..
      การตายของคนร้าย จากปืนของท่าน ในขณะที่ถูกขอร้องให้ช่วยเหลือเจ้าพนักงาน.. ถือเป็นวิสามัญฆาตรกรรม .. ไม่ถูกตั้งข้อหาและดำเนินคดีแต่อย่างใด.. ไม่เสียประวัติ.. ควรจะได้รับโลห์ คำชมเชย ครับ..  เว้นแต่ได้มีการไต่สวนทางศาลแล้ว ไม่ใช่เป็นวิสามัญฆาตรกรรม.. 
      เพียงแต่ต้องระมัดระวังในการเข้าช่วยเหลือเจ้าพนักงานนั้น ต้องระมัดระวังอย่าให้เกิดความเสียหายแก่ทรัพย์สินใด ใด...อาจไม่ได้รับความคุ้มครองในทางแพ่ง ถ้าเกิดความเสียหายจากการกระทำของท่านในขณะเข้าช่วยเหลือ.. เพราะตัวท่านไม่ใช่เจ้าพนักงาน..ครับ.. Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2005, 10:13:32 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 10:10:16 AM »

ช่วยเพื่อนก่อนครับ
1 + 1 จะน้อยกว่า 1 ได้งัยครับ
ผมคิดว่าเมื่อช่วยเพื่อนแล้ว เพื่อนก็ต้องช่วยเราครับ และเราก็จะมีเพื่อนๆ ตามมาช่วยอีกเยอะครับ
ช่วยเพื่อนนะครับ แต่เพื่อนต้องไม่ใช่โจรนะครับ Grin Grin Grin
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 10:12:36 AM »

เคยอ่านเจอที่ใหนแต่จำไม่ได้ หากเจ้าหน้าที่ตำรวจร้องขอ เราจะได้เป็นผู้ช่วยเจ้าพนักงานโดยอัตโนมัติเลยครับ แต่ถ้าเราพลาดพลั้งโดยยิง คนร้ายจะถูกตั้งข้อหาเทียบเท่ากับทำร้ายเจ้าพนักงานเลยครับ Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 10:52:32 AM »

ถ้าเป็นพวกพี่ๆๆจะทำเช่นไรครับ........... Undecided

แล้วถ้าเป็น จขกท. จะทำเช่นไรครับ  ?

....ตามล่า...อีตอแหล
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 11:15:14 AM »

ขณะเกิดเหตุ....ช่วยไปโดยไม่มีกฎหมายในหัว..เพราะต้องเอาตัวรอดจากเหตุการณ์นั้น ๆ  ด้วย  คนร้ายไม่แบ่งว่าเราเป็นเพื่อนหรือพวกตำรวจ  เมื่อเราอยู่ฝั่งเดียวกับเจ้าหน้าที่..ตัวเราต้องถูกเขาเหมารวมไปด้วยอย่างช่วยไม่ได้

แต่

หลังจบเหตุ......ค่อยหาทางหนีทีไล่อีกที...เพราะอย่างไรเสีย มีชีวิตต่อ ต้องดิ้นรนต่อไป...

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 11:38:48 AM »

ช่วยครับเพื่อนเราทั้งคนไม่ร้องให้ช่วยก็ช่วย Grin Grin
chak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 12:26:13 PM »

ขอบคุณพี่ๆมากครับที่ให้ความเห็นและข้อกฎหมายต่างๆ ได้ความรู้มากขึ้นครับ
ผมช่วยเพื่อนแน่นอนครับ แม้จะไม่ขอร้องถ้าดูแล้วเพื่อนจะได้รับอันตราย เพื่อนเราทั้งคน..เพื่อนไม่ช่วยเพื่อนแล้วใครจะช่วย..... Smiley
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 01, 2005, 09:46:31 PM »

ไงๆๆ ก็ช่วยเพื่อนไว้ก่อน เรื่องอื่นไว้พูดที่หลังครับ......
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2005, 06:51:26 AM »

คงช่วยเหมือนกันครับ จะได้นำวิทยายุทธที่ฝึกมามาใช้ดูว่าจริงไหมใช้ได้ไหม  ด้วยครับ

น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2005, 09:02:59 AM »

นอนอยู่เฉย ๆ ครับ  จูบบบบ รอให้เพื่อนถูกยิงก่อนหรือรอให้เค้าร้องบอกว่าให้ช่วยยิง จึงค่อยชักปืนออกมายิง Grin
 Grin ผมพูดเล่นนะครับ Grin ถ้าสถานะการณ์จริง ขอไม่ขอผมยิงไว้ก่อน ก็คนร้ายนี่  จูบบบบ มัวแต่คิดเรื่องกฎหมายพอดีไปเจอกันอีกทีอยู่ในนรกโน่น  จูบบบบ

ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2005, 11:22:02 PM »

กฏหมายเขียนไว้ให้คน  มีสิทธิในการป้องกันภัยอันใกล้ถึงตัว ที่ชอบด้วยกฏหมาย   ( ช่วยเพื่อนครับ ) 

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์