เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:28:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคำแปลภาษาโบราณครับ  (อ่าน 8891 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:03:56 PM »

เจ้าอย่าย้ายคิ้วให้                   เรียมเหงา
ดูดุจนายพรานเขา                   ล่อเนื้อ
จะยิงก็ยิงเอา                           อกพี่  ราแม่
เจ็บไป่ปานเจ้าเงื้อ                   เงือดแล้วราถอย

บทกวีข้างต้นเขาหมายความว่าอย่างไรครับ เอาแบบรวมๆก็ได้ครับ
"ย้ายคิ้วให้"? กริยาย้ายคิ้ว  นี่หมายถึงอะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:07:30 PM »

น่าสนใจดีครับ  มารอฟังคำตอบ  ผมตกวิชาภาษาไทย"ย้ายคิ้ว"  ผมเดาๆน่าจะเป็น"ยักคิ้ว"  ผิดถูกประการใดรอฟังจากผู้รู้อีกที่ครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:13:01 PM »

ตอนแรกผมก็คิดคล้ายๆพี่แป๋งครับ
แต่ก็งงว่า ถ้ายักคิ้วให้  เรียมไม่น่าจะเหงานะครับ
เรียมน่าจะคึกคักมากกว่า

รอท่านผู้รู้ครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:14:34 PM »

ย้ายคิ้ว น่าจะหมายถึง ยักคิ้ว....
    บทกวี กล่าวถึง สาวเจ้าเล่นหูเล่นตา เย้ายวนชายหนุ่ม.......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:17:18 PM »

เอ..หรือว่า เจ้าหนุ่มนี่โดนสาวเจ้าถมึงตาใส่...

อันที่จริงภาษาโบราณแบบนี้ รุ่นพี่แป๋งน่าจะทัน  คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2008, 05:19:03 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
marcross
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

ไม่คิดจะยอมแพ้ เราก็ไม่แพ้

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:23:06 PM »

มารอฟังด้วยคนครับ Grin   ขมวดคิ้ว Angry รึปล่าวครับ Huh  ทำให้คู่สนทนาไม่สบายใจ เดาครับ  Grin
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:23:33 PM »

เพลง "พรานล่อเนื้อ" ครับ...

เจ้ายักคิ้วให้พี่ เจ้ายิ้มในทีเหมือนเจ้าจะมีรักอารมณ์
ยั่วเรียมให้เหงามิใช่เจ้าชื่นชน  อกเรียมต้องตรม ตรมเพราะคมตาเจ้า
   เรียมพะวักพะวง  เรียมคิดทะนงแล้วเรียมก็คงหลงตายเปล่า
ดั่งพรานล่อเนื้อเงื้อศรเล็งเพ่งเอา   ยั่วใจให้เมา  เมาแล้วยิงนั่นแล
   เงื้อศรเล็ง  เพ่งเอาทุกสิ่ง  หากเจ้าหมายยิง ก็ยิงซิแม่
ยิงอกเรียมสักแผล  เงื้อแล้วแม่อย่าแปรอย่าเปลี่ยนใจ
   เรียมเจ็บช้ำอุรา  เจ้าเงื้อเจ้าง่าแล้วเจ้าก็ล่าถอยทันใด
เจ็บปวดหนักหนาเงื้อแล้วราเลิกไป  เจ็บยิ่งสิ่งใด ใยมิยิงพี่เอย

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:23:45 PM »

เอ..หรือว่า เจ้าหนุ่มนี่โดนสาวเจ้าถมึงตาใส่...

อันที่จริงภาษาโบราณแบบนี้ รุ่นพี่แป๋งน่าจะทัน  คิก คิก คิก คิก
   ผมอาจจะทันก็จริงครับแต่ไม่ได้ทั้งหมด  บอกแล้วไงผมตกภาษาไทย  มศ.1  ผมเรียนตั้งสองปี...
เรียนดีปีละชั้นเรียนให้มั่นชั้นละสองปีครับ

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:25:12 PM »

พระเยาวราช                  เจ้าอย่าย้ายคิ้วช่ำ            เมลืองมา
                                   อย่าม่ายเมียงหางตา         ล่อเหล้น
                                   จะมาก็มารา                     อย่าเหนี่ยว  นานเลย
                                   ครั้นพี่มาอย่าเร้น               เรียกเจ้ามาหา
ศรีปราชญ์                     เจ้าอย่าย้ายคิ้วให้            เรียมเหงา
                                    ดูดุจนายพรานเขา          ล่อเนื้อ
                                    จะยิงก็ยิงเอา                  อกพี่  ราแม่
                                    เจ็บไป่ปานเจ้าเงื้อ          เงือดแล้วราถอย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:25:51 PM »

เพลง "พรานล่อเนื้อ" ครับ...

เจ้ายักคิ้วให้พี่ เจ้ายิ้มในทีเหมือนเจ้าจะมีรักอารมณ์
ยั่วเรียมให้เหงามิใช่เจ้าชื่นชน  อกเรียมต้องตรม ตรมเพราะคมตาเจ้า
   เรียมพะวักพะวง  เรียมคิดทะนงแล้วเรียมก็คงหลงตายเปล่า
ดั่งพรานล่อเนื้อเงื้อศรเล็งเพ่งเอา   ยั่วใจให้เมา  เมาแล้วยิงนั่นแล
   เงื้อศรเล็ง  เพ่งเอาทุกสิ่ง  หากเจ้าหมายยิง ก็ยิงซิแม่
ยิงอกเรียมสักแผล  เงื้อแล้วแม่อย่าแปรอย่าเปลี่ยนใจ
   เรียมเจ็บช้ำอุรา  เจ้าเงื้อเจ้าง่าแล้วเจ้าก็ล่าถอยทันใด
เจ็บปวดหนักหนาเงื้อแล้วราเลิกไป  เจ็บยิ่งสิ่งใด ใยมิยิงพี่เอย
ขอบคุณมากครับ.... กระจ่างเลย.

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:30:46 PM »

Cheesy
อา...เนื้อเพลงที่ อ.ผณิศวร นำมาเฉลย ทำให้หมาป่าเข้าใจแล้วครับ
ยักคิ้วแล้วเฉย เหมือนยั่วเรียมให้เหงา

แหมคนโบราณนี่เข้าใจยากนะครับ
เป็นหมาป่าเจอสาวยักคิ้วให้แล้วอมยิ้ม หมาป่าไม่มีวันเหงาแน่

ขอบพระคุณครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:38:32 PM »

Cheesy
อา...เนื้อเพลงที่ อ.ผณิศวร นำมาเฉลย ทำให้หมาป่าเข้าใจแล้วครับ
ยักคิ้วแล้วเฉย เหมือนยั่วเรียมให้เหงา

เป็นหมาป่าเจอสาวยักคิ้วให้แล้วอมยิ้ม หมาป่าไม่มีวันเหงาแน่

ว่างลองไปยักให้สาวเชียร์เบียร์ดูมั่งสิครับ  ช่วงนี้ลานเบียร์สดเพียบแจ่มๆทั้งนั้น  อย่าไปแต่หัวค่ำนะครับ
เพราะจะเห็นว่าสาวเชียร์เบียร์แต่ละนางจะมีรถมาส่งเดี๋ยวท่านa lone wolf   จะหมดอารมณ์ย้าย(ยัก)คิ้ว
ไม่ได้เจอกันนานแล้ว  ยังสบายดีนะครับท่านa lone wolf

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:44:19 PM »

ชอบครับ..สำหรับโคลงบทนี้..
ภาษาที่ใช้..แปลกดีครับ..ไม่ค่อยพบ..เห็นบ่อย..
ไม่ทราบว่า..เป็นของปราชญ์..ท่านใดประพันธ์ไว้ครับ..?

แต่ถ้าถามความรู้สึกที่ได้อ่านโคลงบทนี้..
(ผมไม่มีความรู้ด้านภาษาลักษณะนี้นะครับ)

มันสะท้อนความรู้สึกถึงอาการ..ปั้นปึง..ของ..คนที่รักกันมาก..ครับ..

ตัวอักษรตัวแรก..ของแต่ละบท..
นำมารวมกันแล้ว..จะเป็นประโยคที่ว่า..

เจ้า...........
ดู..............
จะ.............
เจ็บ...........

ชี้แจงถึงลักษณะการกระทำที่ฝ่ายหญิง
กระทำกริยา..ปั้นปึง...ใส่ผู้ชายที่เป็นคนรัก..

ในขณะเดียวกัน..
ก็ไม่สามารถที่จะทิ้งหรือหนีจากฝ่ายชายไปได้..

เนื่องจาก..
ตนเองก็รักชายคนนี้..มากด้วยเช่นกัน..

โคลงก็เลยออกมาในลักษณะ..สำนวนตัดพ้อ..ของฝ่ายชาย..

โดยทางฝ่ายชายต้องการบอกว่า..
ตัวเองสำนึกผิดถึงสิ่งที่กระทำลงไปแล้ว..
น่าจะให้อภัยพี่..เสียที..

เพราะ..กริยาแบบนี้..นอกจากฝ่ายชายจะทรมารใจแล้ว..
ตัวฝ่ายหญิงเอง..ก็หาได้..ไม่ทรมารใจไม่..!

เจ้าอย่าย้ายคิ้วให้                   เรียมเหงา
หมายถึง..
อย่าได้ทำอาการ..ปั้นปึง..กับพี่เลย..
(เพราะมันมีผลกับสภาพจิตใจของฝ่ายชาย..ซึ่งเริ่มมีอาการสำนึกผิดถึงสิ่งที่ได้กระทำลงไป)

ดูดุจนายพรานเขา                   ล่อเนื้อ
โดยการ..
ทำทีเป็นไม่สนใจใยดี..
(เหมือนนายพรานวางกับดับล่าสัตว์..จะไม่ต้องรบกวนสัตว์ที่หมายปองไว้..)

จะยิงก็ยิงเอา                           อกพี่  ราแม่
ตัดพ้อถึง..ความรักที่มีให้..
ประมาณว่า..ถ้าจะทรมารกันแบบนี้..เอาปืนมายิงที่หัวใจพี่ให้ตาย..เลยดีกว่า..

เจ็บไป่ปานเจ้าเงื้อ                   เงือดแล้วราถอย
ให้ดุด่าว่ากล่าวทุบตีเลยดีกว่า..ยังมีโอกาสได้กลับมาคืนดีกัน..
ดีกว่า..มาทำปั้นปึงหรือหมางเมิน..ไม่ยินดียินร้าย..ในตัวฝ่ายชาย..

ถูกผิดอันนี้..ไม่ทราบได้ครับ..
บรรยายไปตามความรู้สึก..ของตัวอักษรครับ..

รบกวนผู้รู้..ช่วยเสนอแนะอีกที..นะครับ..

(ปล.เข้ามาแก้ไขครับ..   จะยิงก็ยิงเอา      อกพี่  ราแม่
น่าจะหมายถึง..หน้าไม้หรือธนูหรืออุปกรณ์ล่าสัตว์ชนิดใดชนิดหนึ่งมากกว่า..)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2008, 09:33:28 PM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:47:48 PM »

Smiley  เป็นบทกวีดั้งเดิมของศรีปราชญ์ กวีเอกสมัยกรุงศรีอยุธยา แผ่นดินสมเด็จพระนารายณ์มหาราช  ต้นฉบับเป็นโคลงสี่สุภาพ

แปลเป็นภาษาง่ายๆก็ทำนองว่า นี่เธออย่ามายักคิ้วหลอกล่อให้ฉันหลงสนใจนะ ประเภทยั่วเล่นแล้วไม่จริงจังอย่างนี้ เหมือนนายพรานที่เงื้อธนูแล้วไม่ยิง แบบนี้สู้ยิงมาซะเลยจะเจ็บ(ใจ)น้อยกว่า

Smiley เพลง พรานล่อเนื้อ ขับร้องโดยคุณ.วินัย จุลบุษปะ (วงสุนทราภรณ์)  แต่งเนื้อเพลงโดย ครู แก้ว อัจฉริยกุล ทำนองโดย ครูเอื้อ สุมทรสนาน 

Smiley อันนี้ สุเมธ แอนด์ เดอะปั๋ง ร้องไว้ ลองฟังกันดูครับ
<a href="http://www.imeem.com/jrtxth/music/xK9Cf12U" target="_blank">http://www.imeem.com/jrtxth/music/xK9Cf12U</a>

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:52:06 PM »

Cheesy

ว่างลองไปยักให้สาวเชียร์เบียร์ดูมั่งสิครับ  ช่วงนี้ลานเบียร์สดเพียบแจ่มๆทั้งนั้น  อย่าไปแต่หัวค่ำนะครับ
เพราะจะเห็นว่าสาวเชียร์เบียร์แต่ละนางจะมีรถมาส่งเดี๋ยวท่านa lone wolf   จะหมดอารมณ์ย้าย(ยัก)คิ้ว
ไม่ได้เจอกันนานแล้ว  ยังสบายดีนะครับท่านa lone wolf
ไหว้
โอวว์ สบายดีครับพี่แป๋ง มีหงุดหงิดเครียดบ้างเรื่องบ้านเรื่องเมือง
เรื่องไปยักคิ้วให้สาวเชียร์เบียร์นั้น...เกรงใจเมียครับ อิอิ  Grin
เจอพี่แป๋งครั้งเดียวและครั้งหลังสุดก็คราวเลี้ยงส่งพี่ Aniki
เมื่อย่างเข้าเขตหน้าหนาวอย่างนี้เราน่าจะได้มีโอกาสมาร่ำสุราในหมู่เพื่อนสมาชิกเวปบ้างนะครับ
ผมยั่วให้มีการเลี้ยงฉลองน้องโบว์เรียนจบ...แต่ไม่มีท่านใดตกหลุมพรานล่อเนื้อเลย...สงสัยจะเจอกันบ่อยอยู่แล้ว

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์