เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 01:29:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคำแปลภาษาโบราณครับ  (อ่าน 8893 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:57:38 PM »

เจ้าอย่าย้ายคิ้วให้                     เรียมเหงา
ดูดุจนายพรานเขา                   ล่อเนื้อ
จะยิงก็ยิงเอา                           อกพี่  ราแม่
เจ็บไป่ปานเจ้าเงื้อ                   เงือดแล้วราถอย

ถ้าท่านเดียวดายฯ   ชอบโคลง...
ท่านอาจจะต้องชอบโคลงสด  ด้านล่างนี้ครับ คริ คริ

เฉน็งไอจึงมาเว้า     วู่กา
รูกับกาวเมิงแต่ยา    มู่ไร้
ปิดเซ็นหรือจะมู่ซา  เคราทู่
เฉะแต่จะตอบให้     ช่วยมี้พ  มังระณอ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2008, 06:14:33 PM โดย น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 05:59:11 PM »

น้องโบว์รักษาหุ่นครับ  เอาไว้งานครูแอมดีกว่าครับ  ได้ข่าวว่าใกล้จบแล้ว  ขานี้เจ้โอยังหลบครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 06:00:07 PM »

หมายถึง"เลิกคิ้ว ชำเลืองมอง"......มองแบบทิ้งหางตา....หรือเปล่าครับ?

ผู้หญิงสมัยก่อนโดนกรอบ/จารีตรัดแน่นเปรี๊ยะ จะยิ้มยังต้องระวังไม่ให้เห็นไรฟัน การแสดงออกด้วยแววตาจะเก่งมาก....หนุ่มไหนโดนมองแบบทิ้งหางตาทอดไมตรีให้ ก็ตัดสินใจได้แล้วว่าจะพาผู้ใหญ่ไปสู่ขอเมื่อไหร่ดี  คิก คิก

เคยมีแฟนเก่าคนนึง หน้าตาไทยๆ บุคลิกเงียบๆเอี้ยมเฟี้ยม แต่แม่คุณมองแบบนี้มาแต่ละที ใจนี่เต้นตูมเลย  กิ๊วก๊าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2008, 06:07:16 PM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 06:05:04 PM »

ชอบครับ..สำหรับโคลงบทนี้..
ภาษาที่ใช้..แปลกดีครับ..ไม่ค่อยพบ..เห็นบ่อย..
ไม่ทราบว่า..เป็นของปราชญ์..ท่านใดประพันธ์ไว้ครับ..?

แต่ถ้าถามความรู้สึกที่ได้อ่านโคลงบทนี้..
(ผมไม่มีความรู้ด้านภาษาลักษณะนี้นะครับ)

มันสะท้อนความรู้สึกถึงอาการ..ปั้นปึง..ของคนที่รักกันมากครับ..

ตัวอักษรตัวแรก..ของแต่ละบท..
นำมารวมกันแล้ว..จะเป็นประโยคที่ว่า..

เจ้า...........
ดู..............
จะ.............
เจ็บ...........

ชี้แจงถึงลักษณะการกระทำที่ฝ่ายหญิง
กระทำกริยา..ปั้นปึง...ใส่ผู้ชายที่เป็นคนรัก..

ในขณะเดียวกัน..
ก็ไม่สามารถที่จะทิ้งหรือหนีจากฝ่ายชายไปได้..

เนื่องจาก..
ตนเองก็รักชายคนนี้..มากด้วยเช่นกัน..

โคลงก็เลยออกมาในลักษณะ..สำนวนตัดพ้อ..ของฝ่ายชาย..

โดยทางฝ่ายชายต้องการบอกว่า..
ตัวเองสำนึกผิดถึงสิ่งที่กระทำลงไปแล้ว..
น่าจะให้อภัยพี่..เสียที..

เพราะ..กริยาแบบนี้..นอกจากฝ่ายชายจะทรมารใจแล้ว..
ตัวฝ่ายหญิงเอง..ก็หาได้ไม่ทรมารใจไม่..!

เจ้าอย่าย้ายคิ้วให้                   เรียมเหงา
หมายถึง..
อย่าได้ทำอาการ..ปั้นปึง..กับพี่เลย..
(เพราะมันมีผลกับสภาพจิตใจของฝ่ายชาย..ซึ่งเริ่มมีอาการสำนึกผิดถึงสิ่งที่ได้กระทำลงไป)

ดูดุจนายพรานเขา                   ล่อเนื้อ
โดยการ..
ทำทีเป็นไม่สนใจใยดี..
(เหมือนนายพรานวางกับดับล่าสัตว์..จะไม่ต้องรบกวนสัตว์ที่หมายปองไว้..)

จะยิงก็ยิงเอา                           อกพี่  ราแม่
ตัดพ้อถึง..ความรักที่มีให้..
ประมาณว่า..ถ้าจะทรมารกันแบบนี้..เอาปืนมายิงที่หัวใจพี่ให้ตาย..เลยดีกว่า..

เจ็บไป่ปานเจ้าเงื้อ                   เงือดแล้วราถอย
ให้ดุด่าว่ากล่าวทุบตีเลยดีกว่า..ยังมีโอกาสได้กลับมาคืนดีกัน..
ดีกว่า..มาทำปั้นปึงหรือหมางเมิน..ไม่ยินดียินร้าย..ในตัวฝ่ายชาย..

ถูกผิดอันนี้..ไม่ทราบได้ครับ..
บรรยายไปตามความรู้สึก..ของตัวอักษรครับ..

รบกวนผู้รู้..ช่วยเสนอแนะอีกที..นะครับ..

ชอบการตีความของคุณ todsagun นะครับ
ถึงเลือดถึงเนื้อ...ถึงใจดี...ตีความแบบรับรสรวมๆของถ้อยคำที่มาประกอบกัน
ผมก็รู้สึกคล้ายๆกันว่าผู้ชายเจ็บปวดกับกริยาย้ายคิ้วของฝ่ายหญิง...เจ็บปวดกับอาการบึ้งตึงเย็นชาที่ฝ่ายหญิงตั้งใจทำ...เหมือนเป็นคนรักกันแต่มีงอน
ผู้หญิงก็เจ็บ...แต่จะแกล้งให้ชายเจ็บกว่า...เพราะรู้ว่าชายก็รักตัวเองมาก
ยิ่งเอาคำแรกของแต่ละบรรทัดมาเรียง เจ้า-ดู-จะ-เจ็บ...ยิ่งดูเป็นการถอดรหัสลับศรีปราชญ์ดีครับ เยี่ยม

แต่อ่านเนื้อเพลง พรานล่อเนื้อ  
สงสัยคนแต่งเพลงและท่านอื่นๆคงคิดต่างออกไป

ไม่เป็นไรครับ
อ่านบทกวีมันสนุกตรงตีความตามประสบการณ์ของผู้อ่านเองนี่แหละ
ชอบรสนี้ เราก็ตีความตามรสที่เราชอบ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 06:15:21 PM »

เจ้าอย่าย้ายคิ้วให้                     เรียมเหงา
ดูดุจนายพรานเขา                   ล่อเนื้อ
จะยิงก็ยิงเอา                           อกพี่  ราแม่
เจ็บไป่ปานเจ้าเงื้อ                   เงือดแล้วราถอย

ถ้าท่านเดียวดายฯ   ชอบโคลง...
ท่านอาจจะต้องชอบโคลงสด  ด้านล่างนี้ครับ คริ คริ

เฉน็งไอจึงมาเว้า     วู่กา
รูกับกาวเมิงแต่ยา    มู่ไร้
ปิดเซ็นหรือจะมู่ซา  เคราทู่
เฉะแต่จะตอบให้     ชีพม้วย  มังระณอ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

แฮ่ะ แฮ่ะ ไม่ค่อยได้อ่าน โคลง ฉันท์ กาพย์ เท่าใดหรอกครับพี่
จบ ม.6 มาแล้วก็แทบจะทิ้งไปเลย
แค่ไปอ่านเจอโคลงบทนี้มาแล้วตีความไม่ออก

โคลง "เฉน็งไอ..." นี่เคยผ่านตาสมัยหนังสือ "บานไม่รู้โรย" เอามาตีพิมพ์
แล้วพี่ 51 เคยอ่าน สรรพลี้หวน ไหมครับ (ผมเดาว่าเคยแน่เลย  Grin )
บทกวีที่ขึ้นว่า
"นครังยังมีเท่าผีแห่น  กว้างยาวแสนหนึ่งคืบสืบยศถา" น่ะครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 06:21:40 PM »

ท่านเดียวดายฯ  ลองผวนคำกลับมาซิครับ  คริ คริ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 06:26:08 PM »

ผวนแล้วครับพี่
ผวนตั้งแต่ชื่อกลอนเลยฮะ  Cheesy

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 06:28:08 PM »

ผวนโคลงครับ  มิใช่กลอน...คริ คริ

๏ไฉนเอ็งจึ่งมาเว้า        ว่ากู ผู้แก่เฒ่า
ราวกับกูมาแต่เยิง         ไม่รู้
เป็นศิษย์จะมาสู้            ครูเฒ่า
ชอบแต่จะเตะให้           ชีพม้วย  มรณังฯ

เยิง...หมายถึง ป่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2008, 07:01:18 PM โดย น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 06:30:04 PM »

ไหว้ Grin

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 06:33:26 PM »

เฉน็งไอ(ไฉนเอ็ง)จึงมาเว้า(พูด)     วู่กา(ว่ากู)
รูกับกาว(ราวกับกู)เมิงแต่ยา(มาแต่หญิง)    มู่ไร้ (ไม่รู้)
ปิดเซ็น(เป็นศิษย์)หรือจะมู่ซา(มาสู้)  เคราทู่ (ครูเฒ่า)
เฉะแต่(แฉเตะ)จะตอบให้     ชีพม้วย  มังระณอ(มรนัง)..
ก็น่าจะประมาณนี้ครับ..ช่วยสอนผมด้วยครับ..ถูกผิดอย่างไร..?

ส่วนบทนี้..เอามาเพิ่มที่หลัง..ให้อ่านเล่นๆครับ..
เครดิต..ท่านเล็กเขาครับ..

๏ อันคำไทย ใครทำ ดำรงสุข
ก่อนสนุก กำหนด กฎนำหน้า
มีความหมาย ก่อนปั่น กลั่นป้อนมา
สลับหน้า ก็เข้าใจ ใครเจ้าเอย

๏ ใช่ย่ำยี คำผวน ยวนคำผี
เพียงวจี ป่วนคำผัน ปั่นคำผวน
เป็นคำผวน พาที ผีพาทวน
ใครเคยผวน ควรเผย เอื้อนเอ่ยมา 

หมาป่ากับลูกแกะ

๏ กึ่งครั้งนาน กาลครั้งหนึ่ง ซึ่งนานแฮะ
มีลูกแกะ ลัดพง เดินหลงพลัด
มันหิวน้ำ หามนิ้ว เพราะหิวจัด
ถึงเป็นหวัด ไม่กลัว จะมั่วไกล

๏ พอลงไป กินน้ำ เจอหมาป่า
ร้องถามมา ใจสิเผา เจ้าสิไผ ?
ลูกแกะกลัว ไม่กล้า เพราะมาไกล
หนูจะไป บางละมุง จ๊ะลุงหมา

๏ หมาร้องเอ๋ง นี่เอ็ง นังเหน่งอี้
 ทำปากดี ก๋าม่วน กวน teen หมา 
กระโดดกัด ขย้ำแกะ แคะย้ำกา
 แกะมรณา มารถึงใกล้ ไม่ถึงกาล ๚

* นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า : อย่าไปเถียงคนพาล อาจจะตายก่อนกาลอันควร !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2008, 02:16:15 AM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 06:50:08 PM »

สนุกดี  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 06:52:35 PM »

เรียน ท่านทศฯ และท่านเดียวดายฯ

ชอบแต่จะเตะให้   ครับ ท่านทศฯ

แต่ถ้าถามว่า  ผู้ใดเป็นผู้แต่ง....
ต้องขอเรียนตรง ๆ ว่า บางกระแสก็ว่า...ท่านสุนทรภู่ เป็นผู้แต่ง
แต่บางกระแส...ก็ ไม่ยืนยันว่า ท่านสุนทรภู่ เป็นผู้แต่ง...ครับ
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 07:01:45 PM »

ภาษาอักษรนี้..
ไม่น่าจะใช่..ภาษาอักษรของท่านครู..สุนทรภู่ครับ..

ท่านสุนทรภู่..จะมีภาษาเชิงอุปมา..อุปไมย..
ได้ลึกซึ้งและเจาะลึก..ถึงบรรยากาศในเหตุการณ์..
ณ.ช่วงเวลานั้น..ดีกว่าโคลงบทนี้มากครับ..

ภาษาของโคลงบทนี้..เป็นภาษาของสามัญชนธรรมดาในสมัยนั้น...
ที่แสดงออกถึงความเป็นปราญช์..ด้านการใช้สำนวนมากกว่า..
ไม่รู้ว่า..เพื่อนๆ..คนใด..รู้สึกเหมือนผมบ้างมั๊งครับ..?

("ชอบแต่จะเตะให้".....เก็ตครับผม..ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2008, 07:08:01 PM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 07:09:03 PM »

ยกหมัดปิดปัดป้อง  หน้าตน
ถูกเตะสี่ห้าหน        ที่ท้อง
แถมถูกตบอีกหน     แน่นิ่ง ไปเลย
เมื่อตื่นขึ้นพบน้อง   นั่งเฝ้าพยาบาล

อันนี้คงไม่ต้องแปลนะครับ

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 07:20:42 PM »

โคลงสี่หยาบคาย..!

โดนยิงหมัดปัดป้อง...พัลวัล..

คิดตั้งกราดเพื่อกัน..หน้าท้อง..

พวกยกด้ามปืนตบ..สลบ..ลงกอง

ฟื้นมาเห็นหน้าน้อง...คิดว่าใคร..เมียกูเอง!

(ดวงกำลังพุ่ง..งานกำลังเข้าครับ..เซ็งสองเด้ง)
(กระเซ๊านะครับ..อย่าเคืองผมนะครับ..) ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2008, 08:03:42 PM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์