เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 09:22:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ถ้าการทำงานเช่นนี้ต้องใช้ปืนยี่ห้อไหน รุ่นอะไรดีคับ ***  (อ่าน 3209 ครั้ง)
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 11:16:50 PM »

Glock30 ขนาด.45ครับ

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 12:09:03 AM »

ถ้าเป็นปืนออโต แน้นพกพาก็จะเป็นประเภทปืน
คอมแพ็ก หรือ ซับคอมแพ็ก ขนาดที่หยุดยั้ง
ได้ดีก็ 11 มม. ครับ ส่วนยี่ห้อที่คิดออกตอนนี้นะครับก็มี
กล็อก 30 กับ เอชเค ยูเอสพี คอมแพ็ก สองตัวนี้
น่าจะพกง่ายและสบายได้ทั้งวันนอกนั้นยังคิดไม่ออก

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Reed
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 12:17:57 AM »

ผมสรุปได้ ๓ ประเด็นครับ
๑. จขกท. ต้องการปืนพกสั้นกึ่งอัตโนมัติ
๒. จขกท. ต้องการขนาดกระสุนที่มีอำนาจหยุดยั้งสูง
๓. จขกท. ต้องการพกพา อวป. ติดตัว

๓ ประเด็นดังกล่าวขัดกันเองครับ
๑. จากกระเด็นที่ ๒ และ ๓ ลูกโม่ .๓๘ เป็นทางเลือกที่ดีครับ
๒. กระสุนต้องมีหน้าตัดขนาดใหญ่ เช่น .๔๐ และ .๔๕ ครับ
๓. ป.๑๒ อนุญาตเฉพาะ ๙ มม. และ .๓๘ ขัดกับประเด็นที่ ๒ ครับ

เว้นเสียแต่ จขกท. ไม่ต้องการ ป.๑๒ ครับ
Tu_cz
หนึ่งนัด หนึ่งชีวิตลิขิตไว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 45

คนผจญเพลิง กทม. ห้วยขวาง 2-5

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 07:22:12 AM »

เยี่ยมพกพาติดตัวบ่อย
นานยิงสักทีนึง คือยิงแบบป้องกันตัวคับ
และอยากได้แบบยิงนัดเดียวแต่สามารถทำให้ล้มไปได้เลย

ต้องใช้ปืนไหนดีค้าบบบบ กิ๊วก๊าว
...... ไหว้...กล็อก 26 ครับ...ดูจากจุดประสงค์ของ  จขกท.น่าจะลงตัว.... เยี่ยม

1. พกพา...........  น้ำหนักเบา  กระทัดรัด  ขอ  ป.12 ได้(ไม่เหมือน.45)
                    2. ยิงป้องกันฯ....  กระสุนของ G26   9  มม. เพียงพอต่อการป้องกันตัว
                    3. ยิ่งนัดเดียวฯ...  ฝึกฝนจนชำนาน  ปืนขนาดไหนก็เอาอยู่

หัวใจกับไกปืน   คนผจญเพลิง    เหตุ เพลิงไหม้แจ้ง  199
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 08:43:14 AM »

พกพาติดตัวบ่อย คงต้องนึกถึงขนาด Sub compact ก่อนเลยครับ เพราะต้องเน้นตัวเล็ก ถ้าน้ำหนักเบาด้วยก็ยิ่งดีครับ ควรจะเป็นโครงโพลิเมอร์

ยิงนัดเดียวแต่สามารถทำให้ล้มไปได้เลย คงต้องนึกถึง .45 ครับ เพราะไม่ต้องเน้นความแม่นยำ เล็งเข้าเป้าใหญ่ลำตัว นัดเดียวร่วงแน่นอนครับ แต่ถ้าแม่นจริง ไม่ต้อง .45 ก็ได้ เน้นจุดสำคัญ ขนาดไหนก็ร่วงได้ครับ

คงต้องเป็น Glock G30 หรือ G36
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:03:40 AM »

พกพาติดตัวบ่อย.....................................................แปลว่าชีวิตต้องมีความเสียงไม่ค่อยปลอดภัย
นานยิงสักทีนึง คือยิงแบบป้องกันตัว..........................แปลว่าต้องใช้ยิงจริงๆเพื่อเอาชีวิตรอด
และต้องการยิงแบบนัดเดียวล้ม.................................แปลว่าชีวิตเสี่ยงมากๆพลาดไม่ได้

สิบเอ็ด คอมแพค ครับ มีหลายยี่ห้อแล้วแต่ความชอบ

ว่าแต่ท่าน จขกท ทำงานอะไรเหรอครับ ไหว้

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:41:05 AM »

.45 ครับ    Grin  พกบ่อยก็หาพวก compact  + mag 2 - 3 อัน  ผมว่าเหลือเฟือเลยนะครับ  Grin

mtts EN06
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 11:51:36 AM »

.45 บลู M 5 ครับเบาลูกดก
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 12:15:57 PM »

พกพาติดตัวบ่อย = ปืนแบบ SUBC COMPACT เช่น HK P2000SK , Glock 26
นานยิงสักทีนึง คือยิงแบบป้องกันตัวคับ = แทบทุกกระบอกใบป.4  จะขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
อยากได้แบบยิงนัดเดียวแต่สามารถทำให้ล้มไปได้เลย = หาลูกหัวรู ซ้อมยิงเนียวไกเร็วให้ออก 2 นัดซ้อนกันในการเล็งครั้งเดียว

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 12:42:01 PM »

เยี่ยมพกพาติดตัวบ่อย
นานยิงสักทีนึง คือยิงแบบป้องกันตัวคับ
และอยากได้แบบยิงนัดเดียวแต่สามารถทำให้ล้มไปได้เลย

ต้องใช้ปืนไหนดีค้าบบบบ กิ๊วก๊าว
ความเห็นผมนะครับ
ปืนขนาดอะไร ถ้ายิงไม่บ่อย ขาดซ้อม ก็มีค่าเท่ากันครับ คือยิงไม่โดน
เพราะฉะนั้นต้องหมั่นซ้อมนะครับ Grin

แต่ถ้าจะให้แนะนำอย่างที่ท่าน จขกท ต้องการก็แนะนำ
.40 ครับ ตัวเล็กหมัดหนัก ลูกดก G23, G27
.45 อันนี้หนักแน่ G30 ,G36 ,USP Compact ,kimber ลำกล้อง 3 นิ้ว  , Kahr 45 ครับ  เยี่ยม Grin

Reed
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 12:56:51 PM »

ผมสรุปได้ ๓ ประเด็นครับ
๑. จขกท. ต้องการปืนพกสั้นกึ่งอัตโนมัติ
๒. จขกท. ต้องการขนาดกระสุนที่มีอำนาจหยุดยั้งสูง
๓. จขกท. ต้องการพกพา อวป. ติดตัว

๓ ประเด็นดังกล่าวขัดกันเองครับ
๑. จากกระเด็นที่ ๒ และ ๓ ลูกโม่ .๓๘ เป็นทางเลือกที่ดีครับ
๒. กระสุนต้องมีหน้าตัดขนาดใหญ่ เช่น .๔๐ และ .๔๕ ครับ
๓. ป.๑๒ อนุญาตเฉพาะ ๙ มม. และ .๓๘ ขัดกับประเด็นที่ ๒ ครับ

เว้นเสียแต่ จขกท. ไม่ต้องการ ป.๑๒ ครับ

เมื่อตัดประเด็น ป.๑๒ ออก ผมขอแนะนำดังนี้ครับ

จขกท. ต้องการปืนที่มีคุณสมบัติดังนี้
๑. เป็นปืนพกสั้นกึ่งอัตโนมัติ
๒. เป็นกระสุนที่มีอำนาจหยุดยั้งสูง
๓. ต้องการพกพา อวป. ติดตัวบ่อยครั้ง

จะเป็นการจำกัดความตามความเหมาะสมดังนี้ครับ
๑. เป็นปืนพกสั้นโครงโพลีเมอร์
๒. เป็นปืนพกสั้นที่ใช้กระสุน .๔๐ หรือ . ๔๕
๓. เป็นปืนพกสั้นขนาดเล็ก

ผมยังแนะนำปืนไม่ได้ครับ (ถึงแม้พี่ๆท่านอื่นจะแนะนำแล้ว) เพราะผมยังไม่ทราบข้อมูล ๒ อย่างครับ
๑. พกซองนอกหรือซองในครับ
๒. มีงบประมาณเท่าไหร่ครับ
tumporjai
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 05:14:23 PM »

ถ้าผมสนใจ
-Kimber Pro Carry HD II
-Kimber Stainless Pro Carry II
-G30

มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรคับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้นะคับ
Reed
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 08:39:32 PM »

ถ้าผมสนใจ
-Kimber Pro Carry HD II
-Kimber Stainless Pro Carry II
-G30

มันมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรคับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้นะคับ

แนะนำกล็อก ๓๐ ครับ เพราะเล็กกว่า บางกว่า เบากว่า จุกระสุนได้เยอะกว่า ดูแลและทำความสะอาดง่ายกว่า
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์