เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 07:20:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีเพื่อนบ้านแบบนี้ท่านจะทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 5589 ครั้ง)
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:06:30 AM »

1. ตื่นนอนตอนตี3ทุกวันเพื่อเตรียมของไปขายที่ตลาด และทุกครั้งที่ตื่นเสียงหม้อเสียงจานชามต้องดังตลอด ทำให้เพื่อนบ้านที่อยู่ข้างๆต้องตื่นด้วยทุกครั้ง ทุกวัน
2. ตอนสายๆของทุกวัน สามีแกต้องมาเข้าห้องน้ำ และทุกครั้งที่เข้าห้องน้ำต้องมีการอ๊วกเหมือนคนไม่พอเหล้า(อันนี้มีคนเขาบอกครับ ว่าอาการเป็นแบบนี้) และการอ๊วกแต่ละครั้งจะใช้เวลานานและดังมาก
3. พูดคุยกันแต่ละครั้งจะต้องเสียงดังตลอด เอะอะโวยวายไปเรื่อยทั้งวัน
4. นอนก็นอนดึก 5-6 ทุ่มเป็นประจำ และเสียงคุยกันหยอกกันด่ากันดังมาก จนบ้านข้างๆนอนไม่หลับเพราะตกใจเสียงที่เขาคุยกันหยอกกันตลอด
และที่สำคัญบ้านที่ผมอยู่และห้องที่ผมนอน มันอยู่ตรงห้องที่เขาอยู่พอดี หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ถ้าเป็นพี่ๆสมาชิกเจอแบบนี้บ้าง จะทำยังไงดีครับ..... ไหว้
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:14:42 AM »

ไม่อยากจะบอกเลยครับว่าต้องทำใจ...บ้านที่ขายของในตลาดจะมีตารางเวลาคล้ายๆกันแบบนี้แหละครับ

หรือว่าอาจจะลองปรับปรุงเรื่องหน้าต่างห้องนอนของเราเองก็ได้ครับ เปลี่ยนวงกบใหม่ พวกบานเลื่อนใส่

แถบยางด้วย ช่วยให้เงียบได้ครับ...แต่ก็อย่าให้เงียบเกินนะครับ เดี๋ยวเสียง ก๊อกแก๊ก กลางดึงที่ควรจะได้ยิน

กลับจะไม่ได้ยินซะงั้น...  Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:32:10 AM »

ครับถ้าย้ายหนี่ไม่ได้ก็ต้อง หาทางลดเสียงที่เข้ามาหาเราแทนครับ

ปัญหาเพื่อนบ้านเป็นปัญหาที่แก้ยากอย่างหนึ่งเลยครับ

ไปต่อว่าก็จะมีเรื่องกัน ต้องทำใจและปรับตัวครับ ไปคิดมากเราจะไม่มีความสุขครับพี่

ด้วยความเคารพครับ

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:34:23 AM »

คงต้องทำใจครับ เขาเป็นของเขาอย่างนั้น เป็นอาชีพของเขา คนค้าขายโดยมากจะเสียงดัง
ไม่ทราบว่าเขาอยู่ก่อนคุณ หรือว่าคุณย้ายมาอยู่ก่อนเขาครับ  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:37:50 AM »

ย้าย.... Grin
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:40:50 AM »

ย้ายไปเจอ ที่แย่กว่าเก่า จะช้ำใจมากกว่าครับ

อย่างที่เพื่อนสมาชิกบอก คือ ทำใจ กับ ปรับปรุงสถานที่ของเรา

เช่นกั้นห้องกระจก แม้จะลงทุนเพิ่ม แต่เทียบกับเสียงที่ลดลง

ถือว่าคุ้มค่า  เพราะจะลดลงไปมากทีเดียว

ผลคือ เราจะได้อยู่ในห้องที่ดูเหมือนแคบขึ้น ซึ่งต้องใส่กระจกเงา

เพื่อให้ดูโล่ง หลอกตา.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:55:53 AM »

ครับถ้าย้ายหนี่ไม่ได้ก็ต้อง หาทางลดเสียงที่เข้ามาหาเราแทนครับ

ปัญหาเพื่อนบ้านเป็นปัญหาที่แก้ยากอย่างหนึ่งเลยครับ

ไปต่อว่าก็จะมีเรื่องกัน ต้องทำใจและปรับตัวครับ ไปคิดมากเราจะไม่มีความสุขครับพี่

ด้วยความเคารพครับ

พยายามทำใจมานานมากแล้วครับ  เวลาที่เราต้องการพักผ่อนก็ต้องมาเจอแบบนี้ น่าเบื่อครับ ไหว้
คงต้องทำใจครับ เขาเป็นของเขาอย่างนั้น เป็นอาชีพของเขา คนค้าขายโดยมากจะเสียงดัง
ไม่ทราบว่าเขาอยู่ก่อนคุณ หรือว่าคุณย้ายมาอยู่ก่อนเขาครับ  Grin

ผมอยู่ก่อนครับพี่เขามาที่หลังผม แต่เขามากันเยอะ มีแต่พี่น้องเขาทั้งนั้นประมาณ 4 ครอบครัวครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้
ย้าย.... Grin

ไปไส Grin Grin
ย้ายไปเจอ ที่แย่กว่าเก่า จะช้ำใจมากกว่าครับ

อย่างที่เพื่อนสมาชิกบอก คือ ทำใจ กับ ปรับปรุงสถานที่ของเรา

เช่นกั้นห้องกระจก แม้จะลงทุนเพิ่ม แต่เทียบกับเสียงที่ลดลง

ถือว่าคุ้มค่า  เพราะจะลดลงไปมากทีเดียว

ผลคือ เราจะได้อยู่ในห้องที่ดูเหมือนแคบขึ้น ซึ่งต้องใส่กระจกเงา

เพื่อให้ดูโล่ง หลอกตา.....

เรื่องย้ายหนีคงไม่ครับ เพราะบ้านหลังนี้เพิ่งซื้อ ยังผ่อนไม่หมดเลยเหลืออีกเยอะ Grin ไหว้
ไม่อยากจะบอกเลยครับว่าต้องทำใจ...บ้านที่ขายของในตลาดจะมีตารางเวลาคล้ายๆกันแบบนี้แหละครับ

หรือว่าอาจจะลองปรับปรุงเรื่องหน้าต่างห้องนอนของเราเองก็ได้ครับ เปลี่ยนวงกบใหม่ พวกบานเลื่อนใส่

แถบยางด้วย ช่วยให้เงียบได้ครับ...แต่ก็อย่าให้เงียบเกินนะครับ เดี๋ยวเสียง ก๊อกแก๊ก กลางดึงที่ควรจะได้ยิน

กลับจะไม่ได้ยินซะงั้น...  Cheesy

ไหว้ขอบคุณครับ อาจจะช่วยได้บ้าง เพราะทุกวันนี้ยังเป็นหน้าต่างกระจกกรอบไม้อยู่เลย แต่ก็ปิดสนิทนะครับ แต่ยังได้ยินเสียงอยู่เลย หน้าต่างบ้านเขาห่างจากห้องนอนผมประมาณ 2 เมตรเอง ยี๊
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 09:59:27 AM »

ลองโทรไปหาพี่ตำรวจดู  เผื่อพี่เค้าจะคุยให้รู้เรื่องกว่าเราคุยเอง   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:02:57 AM »

Smiley คงต้องปรับปรุงบ้านเราเองนะครับ ติดเครื่องปรับอากาศห้องนอน ซีลประตูหน้าต่าง อย่าให้เสียงเข้ามา

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:14:32 AM »

ลองโทรไปหาพี่ตำรวจดู  เผื่อพี่เค้าจะคุยให้รู้เรื่องกว่าเราคุยเอง   Grin

เอางั้นเลยเหรอครับ Grin Grin
Smiley คงต้องปรับปรุงบ้านเราเองนะครับ ติดเครื่องปรับอากาศห้องนอน ซีลประตูหน้าต่าง อย่าให้เสียงเข้ามา

ไหว้ทุกอย่างเป็นแบบนั้นแล้วครับพี่วัฒน์ อัดด้วยซิลีโคนตามช่องทุกช่อง แต่ก็เหมือนเดิม เพราะพี่แกเสียงดังมากกกกกกกกกกกก ยี๊ ยี๊
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:19:09 AM »

ลองโทรไปหาพี่ตำรวจดู  เผื่อพี่เค้าจะคุยให้รู้เรื่องกว่าเราคุยเอง   Grin

ไหว้ทุกอย่างเป็นแบบนั้นแล้วครับพี่วัฒน์ อัดด้วยซิลีโคนตามช่องทุกช่อง แต่ก็เหมือนเดิม เพราะพี่แกเสียงดังมากกกกกกกกกกกก ยี๊ ยี๊

เครื่องเสียงครับ เปิดเพลงฟังดังหน่อยให้กลบเสียงที่รบกวน

เวลาเขานอนเราก็เปิดให้เขาฟังบ้าง.......อิอิ
(ล้อเล่นครับ)

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:19:49 AM »

เมื่อสิบกว่าปีก่อนปีใหม่  ผมจะคว้าลูกซอง5นัดยิงขึ้นฟ้าคงไม่อันตรายมาก   เพราะใช้ลูกยิงนกเพื่อนบ้านก็นิสัยดีตอนหลังมานี่เพื่อนบ้าน   มีลูกขี้เมาขว้างหลังคาโกดังผม   กระเบื้องแตกไปเป็นสิบแผ่นเกิดเหตุหลายครั้ง       แจ้งความตำรวจก็เตือน2-3ครั้ง  มันก็ขว้างอีกสุดท้ายผมก็ลำเลียง  เศษแป๊ปขวดเบียร์หนังสะติ๊กเตรียมไว้    หลังจากนั้นประมาณ5วันมันขว้างหลังคาโกดังผมอีก   ผมฃึ้นไปดาดฟ้าขว้างหลังคาบ้านมันบ้าง  เสียหายยับเลยครับเพราะขว้างจากที่สูงตู้โชว์กระจกแตกหมด  ขว้างไปตะโกนไปขว้างบ้านคนมันจังโว๊ย  จนบัดนี้มันไม่เคยมาให้เห็นหน้าอีกเลยๆไม่รู้ใครบ้ากว่ากัน

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:29:33 AM »

เมื่อสิบกว่าปีก่อนปีใหม่  ผมจะคว้าลูกซอง5นัดยิงขึ้นฟ้าคงไม่อันตรายมาก   เพราะใช้ลูกยิงนกเพื่อนบ้านก็นิสัยดีตอนหลังมานี่เพื่อนบ้าน   มีลูกขี้เมาขว้างหลังคาโกดังผม   กระเบื้องแตกไปเป็นสิบแผ่นเกิดเหตุหลายครั้ง       แจ้งความตำรวจก็เตือน2-3ครั้ง  มันก็ขว้างอีกสุดท้ายผมก็ลำเลียง  เศษแป๊ปขวดเบียร์หนังสะติ๊กเตรียมไว้    หลังจากนั้นประมาณ5วันมันขว้างหลังคาโกดังผมอีก   ผมฃึ้นไปดาดฟ้าขว้างหลังคาบ้านมันบ้าง  เสียหายยับเลยครับเพราะขว้างจากที่สูงตู้โชว์กระจกแตกหมด  ขว้างไปตะโกนไปขว้างบ้านคนมันจังโว๊ย  จนบัดนี้มันไม่เคยมาให้เห็นหน้าอีกเลยๆไม่รู้ใครบ้ากว่ากัน
บ้ากว่าให้ไป +1
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:39:03 AM »

เครื่องเสียงครับ เปิดเพลงฟังดังหน่อยให้กลบเสียงที่รบกวน

เวลาเขานอนเราก็เปิดให้เขาฟังบ้าง.......อิอิ
(ล้อเล่นครับ)

เมือคืน5ทุ่มกว่าไม่ไหวแล้วครับถึงออกไปบอกว่า ให้เบาๆเสียงหน่อย คนเขาจะนอน ยิ้มีเลศนัย เดี๋ยวคืนนี้ต้องรอดูสถานารณ์อีกทีครับ Cheesy

สมรภูมิบ้านผมเป็นรองครับ  Grin บ้านเขาอยู่สูงกว่าบ้านผมประมาณ 2 เมตรครับเฮีย ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:39:38 AM »

ด้วยความเห็นใจครับ.. คุณ GLOCK 45

การแก้ไขต้องแก้จากปัจจัยภายในตัวเราเอง ปรับเปลี่ยนมุมมอง จาก ลบให้เป็นบวก
ต้องยอมรับความเป็นจริง ว่า เขาอยูมาก่อนเรา่ เราเป็นฝ่ายเลือกเข้ามาอยู่ ไม่ได้ถูกใครบังคับ

เมื่อเราเป็นฝ่ายถลำเลือกเข้าอยู่ใกล้เขา เราจักต้องเป็นฝ่ายปรับเปลี่ยน และมองให้เข้าใจ ว่า นั่นเป็นวิถีชีวิต เป็นการดำรงชีวิตของเขา เขาไม่ได้เจตนากลั่นแกล้งเรา
อย่างน้อยเขาก็ยังไม่ได้ทะเลาะกับเรา. เราควรเลือกคิดอยู่อย่างเป็นเพื่อนบ้านที่ดีก่อน

และอย่างน้อย เราก็ยังได้เห็นการอยู่อย่างมีความสุขของครอบครัวหนึ่ง ที่ปากกัด ตีนถีบ และเขาไม่ได้ทำผิดกฎหมายแต่อย่างใดเลย

แล้วจะเกิดครรลอง การปฎิบัติที่สอดคล้องตามมาได้เอง .อย่างน้อยที่สุด สิ่งที่ท่านคิดว่ารำคาญในขณะนี้ จะกลายเป็นความเคยชิืน ไปได้เอง

คนที่ได้พูดคุย รู้จักกันแล้ว ความเกรงอกเกรงใจ มันจักเกิดขึ้นได้. เมื่อถึงจุึดนั้น เสียงที่รำคาญโคตร โคตร อาจเบาบางเลงได้นะครับ 

แต่หาก ท่านเอาด้านลบ ขึ้นมาคิด ที่สุด สักวันหนึ่ง ท่านจะต้องทะเลาะกับเขา เกิดศัตรูขึ้นมาอีก ๑ ครอบครัว และยังลากเพื่อนทั้งสองฝ่ายขึ้นมาอีก ซวยไปครึ่งชาติเลยละ

คำแนะนำของเพื่อนคอปืน ให้ทำกระจกกันเสียง หรืออยู่ในห้องปรับอากาศ ฯลฯ เป็นสิ่งที่ดี มาก
สามารถทำไปพร้อมกันได้ ครับ.

เลือกใช้ไม้นวมกับเพื่อนบ้านไว้เสมอ อย่าเผลอไปใช้ไม้แข็ง ไม่อย่างนั้น เขาก็มีสิทธิเลือกใช้ไม้แข็งกับเราในวิธีการของเขา ได้เช่นกัน . จะอยู่อย่างไม่สงบ จะเครียดหนักเข้าไปอีก

เอาใจช่วยให้เรื่องรำคาญใจนี้ จะได้พบทางออกที่ดี นะครับ  เยี่ยม

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์