เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 07:18:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีเพื่อนบ้านแบบนี้ท่านจะทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 5580 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:42:49 AM »

สงเสียงดังยามวิการรบกวนผู้อื่นผิดกฎหมาย นะครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:54:00 AM »

สงเสียงดังยามวิการรบกวนผู้อื่นผิดกฎหมาย นะครับ  Grin

ตาม ที่เล่ามานั้น ยังไม่เข้า เป็นลหุโทษ ฐานก่อความเดือดร้อนรำคาญ ครับ

แต่ถ้าจะก่อสงครามระหว่างเพื่อนบ้าน และหันหาความซวย
จะขอให้ตำรวจ มาช่วยบอกกล่าวแทนก็ได้ .. ตัดสินใจให้ จงดี  Wink

GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 11:08:41 AM »

ด้วยความเห็นใจครับ.. คุณ GLOCK 45

การแก้ไขต้องแก้จากปัจจัยภายในตัวเราเอง ปรับเปลี่ยนมุมมอง จาก ลบให้เป็นบวก
ต้องยอมรับความเป็นจริง ว่า เขาอยูมาก่อนเรา่ เราเป็นฝ่ายเลือกเข้ามาอยู่ ไม่ได้ถูกใครบังคับ

เมื่อเราเป็นฝ่ายถลำเลือกเข้าอยู่ใกล้เขา เราจักต้องเป็นฝ่ายปรับเปลี่ยน และมองให้เข้าใจ ว่า นั่นเป็นวิถีชีวิต เป็นการดำรงชีวิตของเขา เขาไม่ได้เจตนากลั่นแกล้งเรา
อย่างน้อยเขาก็ยังไม่ได้ทะเลาะกับเรา. เราควรเลือกคิดอยู่อย่างเป็นเพื่อนบ้านที่ดีก่อน

และอย่างน้อย เราก็ยังได้เห็นการอยู่อย่างมีความสุขของครอบครัวหนึ่ง ที่ปากกัด ตีนถีบ และเขาไม่ได้ทำผิดกฎหมายแต่อย่างใดเลย

แล้วจะเกิดครรลอง การปฎิบัติที่สอดคล้องตามมาได้เอง .อย่างน้อยที่สุด สิ่งที่ท่านคิดว่ารำคาญในขณะนี้ จะกลายเป็นความเคยชิืน ไปได้เอง

คนที่ได้พูดคุย รู้จักกันแล้ว ความเกรงอกเกรงใจ มันจักเกิดขึ้นได้. เมื่อถึงจุึดนั้น เสียงที่รำคาญโคตร โคตร อาจเบาบางเลงได้นะครับ 

แต่หาก ท่านเอาด้านลบ ขึ้นมาคิด ที่สุด สักวันหนึ่ง ท่านจะต้องทะเลาะกับเขา เกิดศัตรูขึ้นมาอีก ๑ ครอบครัว และยังลากเพื่อนทั้งสองฝ่ายขึ้นมาอีก ซวยไปครึ่งชาติเลยละ

คำแนะนำของเพื่อนคอปืน ให้ทำกระจกกันเสียง หรืออยู่ในห้องปรับอากาศ ฯลฯ เป็นสิ่งที่ดี มาก
สามารถทำไปพร้อมกันได้ ครับ.

เลือกใช้ไม้นวมกับเพื่อนบ้านไว้เสมอ อย่าเผลอไปใช้ไม้แข็ง ไม่อย่างนั้น เขาก็มีสิทธิเลือกใช้ไม้แข็งกับเราในวิธีการของเขา ได้เช่นกัน . จะอยู่อย่างไม่สงบ จะเครียดหนักเข้าไปอีก

เอาใจช่วยให้เรื่องรำคาญใจนี้ จะได้พบทางออกที่ดี นะครับ  เยี่ยม

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2008, 11:35:10 AM โดย GLOCK 45 » บันทึกการเข้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 11:21:45 AM »

เห็นใจจริง จริง คุณ GLOCK 45 เป็นกรณีพิเศษ ซะแล้ว  .. เลือกทางไม้อ่อนไว้
คนมันรู้มือ รู้ทางกันอยู่. ถ้าไม่เลวเกิ็นไปนัก ย่อมหันกลับมาอยู่อย่างปรกติสุขกันได้

แต่เราต้องไม่เริ่มใช้ไม้แข็งก่อน . ไม้แข็็งเริ่มเมื่่อไหรก็ได้่ เมื่่อเริ่มแล้วต้องจบ
แต่เริ่มแล้วไม่จบ อย่าไปเสี่ยง. เข้านะครับ.

การซื้อ-ขายได้จากการทอดตลาด ครั้งนี้ เท่ากับการช่วยรักษาทรัพย์เดิมเอาไว้. ความจริงแล้วเราเป็นเจ้าหน้าที่ ไม่ได้มีส่วนกลั่นแกล้งอะไรเขา แต่เราซะอีกที่ได้ช่วยเหลือเขาในทางอ้อม ให้ได้ทรัพย์กลับคืนมา

แต่ประเด็นนี้ ไม่พูดขึ้น เขาจะไม่รู้ จะหลงโกรธเคืองเรา ตลอด.

เดินเข้าไปคุยกับเขาเลยครับ เตรียมข้อเท็จจริงที่จะส่งเสริม ประเด็นที่ผมบอกไว้ให้ดี
ให้เขาได้รู้ ความจริงเสีย. คนที่ยอมรับการคุยดีด้วย เขาจะฟังเหตุผล ความเกรงใจ ในฐานะคนที่รู้จักกันแล้วจะเกิด .. อะไร อะไร ก็อาจจะดีขึ้นก็ได้..

เลือกโอกาส ที่เหมาะสมสักหน่อย เข้าไปคุย ฉันท์เพื่อนบ้านกับเขา

ก่อนอื่นจะต้องเปลี่ยนมุมมองในใจตนให้ เป็นบวก แล้วจะเห็นเส้นทางสะดวกดาย เยอะแยะ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2008, 11:30:52 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 11:29:19 AM »

เห็นใจจริง จริง คุณ GLOCK 45 เป็นกรณีพิเศษ ซะแล้ว  .. เลือกทางไม้อ่อนไว้
คนมันรู้มือ รู้ทางกันอยู่. ถ้าไม่เลวเกิ็นไปนัก ย่อมหันกลับมาอยู่อย่างปรกติสุขกันได้

แต่เราต้องไม่เริ่มใช้ไม้แข็งก่อน . ไม้แข็็งเริ่มเมื่่อไหรก็ได้่ เมื่่อเริ่มแล้วต้องจบ
แต่เริ่มแล้วไม่จบ อย่าไปเสี่ยง. เข้านะครับ.

ขอบพระคุณมากครับพี่Ro@d ไหว้
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 11:53:38 AM »

ลำบากเหมือนกันนะครับ การพักนักอยู่ในสังคมที่คนส่วนใหญ่จะรู้ว่าสิทธิ์ของตัวเองมีอะไร แต่ไม่รู้ว่ามันมีขอบเขตที่จะต้องไม่ละเมิดผู้อื่น
ถ้าเป็นผม ๆ คงจะค่อย ๆ ทำความรู้จักกับเขา ถ้าเขาค้าขายสิ่งที่เราต้องใช้ ก็แวะเวียนไปอุดหนุนเขาบ้างตามสมควร สร้างความรู้สึกที่ดีต่อกัน

ขณะเดียวกัน ก็ทำตามที่สมาชิกท่านอื่นแนะนำไว้ คือหาทางแก้ไขจากตัวเองด้วยการบุผนังหรือเสริมอะไรเข้าไปเพื่อลดเสียง ถ้ายังดีขึ้นไม่มาก ก็คงต้องยอมลงทุนเพิ่มขอเข้าไปบุผนังฝั่งบ้านเขาด้วย ก็คงจะช่วยได้อีก

ผมไม่แน่ใจนะครับว่าจะได้ผลไหม แต่ถ้าย้ายหนีกันไปไม่ได้ สร้างไมตรีต่อกัน แล้วค่อย ๆ แก้ปัญหาไป

กรณีแบบนี้ เอาสิทธิ์มาอ้างใส่กัน เอากฏหมายมาเป็นเครื่องมือ น่าจะส่งผลร้าย

ส่วนตัวตอนนี้ ผมเช่าเบสเม๊นท์อยู่ ข้างบนมีเด็กหนุ่มอยู่กัน 3 คน มันเดินกันแต่ละทีเหมือนโขนกระทืบโรง ผมก็ไปบอกมัน แล้วก็ขอร้องมันว่าดึกหลังเที่ยงคืน ตอนเดินก็ระวังนิดนึง เวลาอื่นก็ไม่เป็นไร คือ บอกตัวเองว่า เรามาอยู่แบบนี้ ก็ต้องเข้าใจสภาพแวดล้อม บางครั้งพวกมันก็ลืม ผมก็ส่งสัญญาณเตือนด้วยการ เอาดีวีดีหนังแอ๊คชั่นมาเปิด แล้วเปิดเซอร์ราวด์ Bose ที่มี ตอนดึก ๆ โต๊ะเตียงมันก็สั่น วันรุ่งขึ้นมันก็เดินกันเงียบขึ้น  นาน ๆ ก็รินวิสกี้ให้มันคนละแก้วสองแก้ว

คือที่นี่ ส่งเสียงดังรบกวนการพักอาศัยอย่างสงบ เรียกตำรวจได้เลย แต่ผมก็ไม่เรียกหรอก คุยกันดี ๆ สร้างไมตรีไว้ ได้ประโยชน์กว่า

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 02:58:18 PM »

Smiley แล้วอีกบ้านที่ติดกับบ้านเขาล่ะครับ เคยปรึกษากันเรื่องนี้หรือยังครับ

Smiley ถ้าเป็นผมคงจะแก้ไขด้วยการสร้างห้องนอนเป็นห้องฟังเพลง เลยครับ ปูพรม บุฝาห้องและเพดานด้วยชานอ้อย ในทางเดียวกันก็ต้องสร้างความเกรงใจให้เกิดกับเขาให้ได้

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 03:17:26 PM »

..เจอเพื่อนบ้านแบบนี้.น่าปวดหัว.... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 05:29:26 PM »

..เจอเพื่อนบ้านแบบนี้.น่าปวดหัว.... หัวเราะร่าน้ำตาริน
3เดือนก่อนเรื่องเปิดเพลงดัง  ในหมู่บ้านจัดสรรทะเลาะกัน   แล้วแทงกันแต่ไม่ตายลูกผมเรียนพิเศษอยู่บ้านถัดมา2หลังผมไปรับลูกยังรำคาญเลยครับ   เปิดดังมากจริงๆ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 05:45:43 PM »

อดทน...

ปรับตัวเองเข้ากับสิ่งแวดล้อมครับ...

ผมเคยนอนห้องติดๆกับตลาดศาลาน้ำร้อนอยู่สามปีเต็ม...

วันแรกๆนอนไม่หลับเลย เพราะเขาเอาผักมาลงตั้งแต่ตีสองตีสาม...

หลังจากชินแล้วหลับสบายทุกคืนครับ...Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2008, 01:52:23 AM โดย rute » บันทึกการเข้า
@สิบฤทัย@
###คาสโนว่า ฆ่าไม่ตาย###
Sr. Member

คะแนน 30

นักบุญคนบาป (ซุ้มเสือโหย)#วิมานดิน#

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 06:00:33 PM »

ย้ายหนี ดีกว่าจะไปโต้เถียงกันครับ เพื่อความสบายใจ ของเราเอง

รับซื้อ,ขายที่ดินเขตปริมณฑลและภาคกลาง-ต่างจังหวัดรับซื้อ,ขายเฉพาะเขตเมืองและแหล่งท่องเที่ยว:รับถมที่ในเขตภาคกลาง:รับซื้อ,ขายรถยนต์  สนใจเชิญ PMครับ(ปรีชา)
BREMBO 2 + LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 06:29:06 PM »

เห็นใจท่าน GLOCK 45 ครับ

ตัวผมเองก็ตกอยู่ในสถานการณ์เดียวกันครับ

ทนมาสิบกว่าปีแล้วครับ ตลาดกลางคืนคลองถมครับ

ทําใจครับ  เศร้า เศร้า เศร้า

สวัสดีครับ ขอบพระคุณครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 07:11:26 PM »

คืนไหนเงียบๆอาจนอนไม่หลับก้ได้นะครับ  Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 07:22:52 PM »

คืนไหนเงียบๆอาจนอนไม่หลับก็ได้นะครับ  Grin

มองโลกในแง่ดีเหลือเกิน ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2008, 10:02:22 PM »

Smiley แล้วอีกบ้านที่ติดกับบ้านเขาล่ะครับ เคยปรึกษากันเรื่องนี้หรือยังครับ

Smiley ถ้าเป็นผมคงจะแก้ไขด้วยการสร้างห้องนอนเป็นห้องฟังเพลง เลยครับ ปูพรม บุฝาห้องและเพดานด้วยชานอ้อย ในทางเดียวกันก็ต้องสร้างความเกรงใจให้เกิดกับเขาให้ได้

มีบ้านผมหลังเดียวที่ติดกับบ้านเขาครับ บ้านเขาหลังแรก บ้านผมหลังที่สอง เคยคุยกับบ้านฝั่งตรงข้ามเขาเหมือนกันเพราะเขาอยู่มาก่อนผม เขาบอกว่ารำคาญจนไม่รู้จะทำยังไงแล้ว พูดดีก็แล้วด่าก็แล้ว เศร้า........ผมว่าผมใจเย็นแล้วครับพี่วัฒน์ ทนมานานมากกกกกกก จนมาตบะแตกเมื่อคืนนี้เอง เราทำงานมาเหนื่อยๆต้องการพักผ่อน แต่กลับต้องมาเจอเสียงไม่พึงปราถนา อ๋อย ส่วนเรื่องสร้างความเกรงใจให้เขานั้น ผมคิดว่ายากครับ เพราะว่าลักษณะบ้านที่เขาอยู่จะปิดตัวเองจากสังคมมาก จะอยู่เฉพาะกลุ่มพี่น้องเขา 3 - 4 ครัวเท่านั้น ขนาดรั้วยังตีสังกะสีปิดซะท่วมบ้านเลยครับ แต่มาเปิดตรงเฉพาะตรงห้องที่ผมนอนเท่านั้นครับ  ไหว้........... เวรกรรม ยี๊ ยี๊
ย้ายหนี ดีกว่าจะไปโต้เถียงกันครับ เพื่อความสบายใจ ของเราเอง

ยังผ่อนไม่หมดเลย Grin
คืนไหนเงียบๆอาจนอนไม่หลับก้ได้นะครับ  Grin

เอางั้นเลยเหรอครับ Grin Grin
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์