เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 01:24:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ...GPS NAVIGATOR ติดรถครับ...  (อ่าน 19988 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 02:55:17 PM »

ผมว่าจะเอา nuvi 360 กลับไปใช้ที่เมืองไทย ไม่รู้ว่าจะหาแผนที่ใส่ได้ไหมอะครับ

7000 ครับค่าแผนที่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
kithkin
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 04:45:02 PM »

มีgps หาตำแหน่งmobile phone หรือเปล่าครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 05:10:38 PM »

เคยเชื่อตัวนำทางใน Accord 2.4 EL Navi  ....... มันพาเข้าป่าเฉยเลย

ตอนนี้ปิดจอขับเองขี้เกียจเปิดให้รำคาญหูตา ....... แต่ถ้าไปจังหวัดใหญ่ๆเช่น กทม เชียงใหม่ หรือ อ.หาดใหญ่

น่าจะช่วยได้สำหรับคนไม่รู้เส้นทาง ..... อยากมีแบบกระเป๋าพกเหมือนกัน แต่ตังค์ไม่อำนวยเสียที

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 09:50:27 PM »

ผมว่าจะเอา nuvi 360 กลับไปใช้ที่เมืองไทย ไม่รู้ว่าจะหาแผนที่ใส่ได้ไหมอะครับ

7000 ครับค่าแผนที่

หาแผนที่ฟรีได้ที่นี่ครับ แต่ที่นำทางได้ (routable) มีเฉพาะภาคเหนือเท่านั้น
http://mapcenter.cgpsmapper.com/

ถ้าลงแผนนีท่ที่ ESRI 1500 ครับ (เวอร์ชั่น ธรรมดาไม่ใช่ routable)

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 12:48:14 AM »

เมื่อก่อนผมศึกษาเส้นทางจากแผนที่ทางหลวง ... เดี๋ยวนี้ผมหาเส้นทางด้วย google แล้วครับ ... maps.google.com Grin Grin

ผมก็ใช้อยู่ครับ...

เสียแต่ว่าเวลาที่ผมหลงทาง...

คอมฯมันไม่ยอมอยู่ใกล้ๆตัวซักที...คิก คิก
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 01:36:28 AM »

เคยเชื่อตัวนำทางใน Accord 2.4 EL Navi  ....... มันพาเข้าป่าเฉยเลย

ตอนนี้ปิดจอขับเองขี้เกียจเปิดให้รำคาญหูตา ....... แต่ถ้าไปจังหวัดใหญ่ๆเช่น กทม เชียงใหม่ หรือ อ.หาดใหญ่

น่าจะช่วยได้สำหรับคนไม่รู้เส้นทาง ..... อยากมีแบบกระเป๋าพกเหมือนกัน แต่ตังค์ไม่อำนวยเสียที

ไหว้ครับลุงปู...บ้านนอกพอไปถูก มีป้ายบอก หลงจริงๆก็ยังจอดถามทางได้...แต่ ที่บางกอก ไม่มีป้าย " บ้านโนนหินแห่ ยินดีต้อนรับ " และ " ท่านมา เราดีใจ ท่านจากไป เราคิดถึง ขอให้เดินทางโดยสวัสดิการ " เหมือนแถวบ้านผม  ...

อ๋อยไปบางกอก ผมหลงทางตั้งแต่ขึ้นมอเตอร์เวย์....ไม่รู้จะถามใคร...เผลอๆโดนคุณตำหนวดขอดูใบขับขี่อีก...( ว้า  ไม่รู้จะขอดูทำไม...ใบขับขี่ จ.ระยอง กับใบขับขี่ จ.บางกอก ก็หน้าตาเหมือนกันนั่นแหละ ...) ตั้งแต่มี นังหนูหวี่ 200 คอยกระซิบบอกทาง ผมกล้าขับรถเข้าบางกอก มีหลงบ้าง แต่ก็มั่นใจว่าไปถึงจุดหมายแน่ๆครับ... คิก คิก

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 05:13:22 AM »

ผมให้ค่าความเเม่นยำของเครื่อง 80% อีก 20% เป็นค่าความเเม่นยำของตัวเองครับ

มีหลายครั้งไปทางที่ไม่เคยไปต้องไปหาตำเเหน่งเอากลางทาง  บางที่ผู้ร่วมการเดินทางบอกว่า "เเวะถามทางเค้าดีกว่ามั๊ย" 

ที่มันช้าเพราะเราไม่รู้ว่าจะเเจ้งตำเเหน่งยังไงเพราะไม่ได้เตรียมไว้เลยช้าตอนกดตัวอักษรนี่เเหละครับ

ตอนนี้ผมติดเครื่อง GPS เหมือนติดเน็ตติดปืนเลย  สงสัยเส้นทางทีไรหยิบขึ้นมาหาคำตอบตอนนั้นเลยทุกทีครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 08:47:58 AM »

เมื่อก่อนผมศึกษาเส้นทางจากแผนที่ทางหลวง ... เดี๋ยวนี้ผมหาเส้นทางด้วย google แล้วครับ ... maps.google.com Grin Grin

ผมก็ใช้อยู่ครับ...

เสียแต่ว่าเวลาที่ผมหลงทาง...

คอมฯมันไม่ยอมอยู่ใกล้ๆตัวซักที...คิก คิก

ผมใช้วิธีศึกษาเส้นทางก่อนครับ จำจุดสังเกตประเภทชื่อซอย หรือลำดับเลขที่ไว้ก่อน ทำแผนผังง่าย ๆ เอาไว้เตือนความจำ .... แล้วก่อนจะไปหลง ก็ยังไม่ลืมหยิบหนังสือแผนที่ทางหลวงติดมือไปด้วย Grin Grin

มีgps หาตำแหน่งmobile phone หรือเปล่าครับ
ถามแบบนี้เหมือนยังไม่เข้าใจระบบ GPS .....

ระบบนี้จะใช้เครื่องรับสัญญาณจากดาวเทียม เพื่อคำนวณตำแน่งที่เครื่องรับอยู่บนโลกครับ ผลที่ได้คือพิกัดเส้นรุ้งเส้นแวง ส่วนตำแหน่งในแผนที่ก็เป็นการใช้โปรแกรมจุดให้อีกที

ดังนั้น เครื่อง GPS จึงทราบแต่ตำแหน่งของตนเอง แต่ไม่ทราบตำแหน่งของผู้อื่น

ถ้าต้องการทราบตำแหน่งของมือถือ เขามีระบบชื่ออะไรผมก็จำไม่ได้แล้ว แต่เป็นการดูว่า mobile phone เบอร์นี้อยู่ที่เซลไหน .... ถ้าใน กทม.ก็จะใกล้เคียงหน่อย (เพราะเซลอยู่ถี่) แต่ถ้าต่างจังหวัด ก็จะผิดกันเป็นกิโลเมตรครับ

นอกจากนี้ในธุรกิจขนส่ง เขายังมีการให้บริการระบบติดตามรถ โดยใช้ GPS ร่วมกับ mobile phone เพื่อระบุตำแหน่งยานพาหนะ แล้วส่งข้อมูลกลับมาที่ศูนย์ควบคุม .... ติดรถก็ได้ ติดคนขับรถก็ได้ ชุดละหมื่นขึ้นทั้งนั้นครับ (ราคาอุปกรณ์ และการควบคุมพื้นฐาน ถ้าอยากได้อะไรที่เฉพาะตัว ก็มีคนทำให้อีก คิดเิงินต่างหาก) Grin Grin

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 09:07:35 AM »

ผมให้ค่าความเเม่นยำของเครื่อง 80% อีก 20% เป็นค่าความเเม่นยำของตัวเองครับ

มีหลายครั้งไปทางที่ไม่เคยไปต้องไปหาตำเเหน่งเอากลางทาง  บางที่ผู้ร่วมการเดินทางบอกว่า "เเวะถามทางเค้าดีกว่ามั๊ย" 

ที่มันช้าเพราะเราไม่รู้ว่าจะเเจ้งตำเเหน่งยังไงเพราะไม่ได้เตรียมไว้เลยช้าตอนกดตัวอักษรนี่เเหละครับ

ตอนนี้ผมติดเครื่อง GPS เหมือนติดเน็ตติดปืนเลย  สงสัยเส้นทางทีไรหยิบขึ้นมาหาคำตอบตอนนั้นเลยทุกทีครับ

ผมเห็นด้วยกับความเห็นคุณหนุ่มครับ ...........เพราะเท่าที่ใช้มา เครื่อง 80 เรา 20 ถึงที่หมายสบายๆ

โดยเฉพาะ เมื่อเดินทางไปในพื้นที่ ที่เราไม่ชำนาญ............เรา set ตำแหน่ง ที่เรา ไปๆ-กลับๆ ได้ง่ายมาก เรียกว่า ไม่หลงแน่นอน .................

ง่ายๆ เช่น ในกรุงเทพที่แหละ ............ นัดกันที่ร้านอาหารที่เราไม่เคยไปเลย ..........ผมเคาะชื่อร้าน เครื่องก็พาไปถูกต้อง ................ ยิ่งนัดกันที่ร้านอาหารหรือโรงแรมต่างจังหวัด เห็นเลยว่าสะดวกมาก

ถ้าเห็นว่าจะหาตัวช่วยในการเดินทางไปในที่ต่างๆ...........ก็ซื้อใช้ไปเถอะครับ ............. และใช้ให้คุ้ม ไม่ผิดหวังแน่นอน คนเราไม่รู้จักทุกพื้นที่ในประเทศหรอกครับ.............

ใครบอกว่ารู้จักทุกพื้นที่ในประเทศ ................... โม้ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ป - ปั้น-รักในหลวง
ถ้าท้อเป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่านจึงเป็นเพชร
Hero Member

คะแนน 90

..พูดดีก็ดีด้วย พูดร้ายก็ร้ายตอบ...

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 09:26:41 AM »

....เมื่อวานถอยมาแล้วครับ GARMIN NUVI 200 กำลังทดลองใช้อยู่ ...สถานที่ๆไม่รู้จักก็ได้รู้มากขึ้น ยกตัวอย่างเช่นร้านอาหาร สถานบันเทิง Grin

......พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว.... 
www.gingamegun.com
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 12:22:57 PM »

เครื่องแบบติดรถนั้นค่อนข้างแพง และใช้งานได้ไม่เต็มที่ครับ
เครื่องแบบกระเป๋า เราเอามานั่งเล่น วางแผนการเดินทาง ตรงไหนก็ได้ ไม่จำเป็นต้องนั่งจิ้มในรถ

ข้อเสียของGPS .... อย่างทีคุณหนุ่มว่าไว้ ... ว่าใช้แล้วติด ... ไปไหนต้องชวนไปเหมือนมีเพื่อนเดินทาง
แล้วทำให้อยากเที่ยว....กล้าลุย...ยิ่งติดGPS ยิ่งตะลอนๆ   ยิ้มีเลศนัย

แบบอ้างภาษิต.....

ชายใดไม่เที่ยวเทียวไป ทุกแคว้นแดนไพร มิอาจประสพพบสุข
ชายใดอยู่เหย้าเนาว์ทุกข์ ไม่ด้นซนซุก ก็ชื่อว่าชั่วมัวเมา  หลงรัก

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์